ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
26, เมษายน 2024, 10:22:54 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ขอความกรุณาครับจะเปีดร้าน led, lcd,plasma
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความกรุณาครับจะเปีดร้าน led, lcd,plasma  (อ่าน 4035 ครั้ง)
ratlo
Newbie
*

« เมื่อ: 10, สิงหาคม 2011, 09:33:51 am »

ขอความกรุณาครับจะเปีดร้าน  led, lcd,plasma
ขอบอกก่อนนะครับไม่มีความรู้เรื่องร้านขายเครื่องใช้ไฟฟ้าเลย    งบ 400,000 บาท (ยืมพี่สาวมา) จะเปีดร้านขาย lcd led plasma  เล็ก ๆ  เปีดขายที่บ้านครับ  (โคราช)   ไม่มีหน้าร้าน

ตัวอย่างนะครับ web
ขาย PLASMA LG. 42/50 PT250/350
42PT250 - 13xxx ,
42PT350 - 13xxx ,
50PT250 - 16xxx ,
50PT350 - 17xxx
****ปล......ไม่ทราบราคาต้นทุนครับ******
เห็นราคาต่างจากในห้าง 3-5000 บาท   
ถ้าผมขายราคาประมาณนี้ .(ในโคราช)  ถ้าขายได้เดื่อนละ5-6เครื่อง คิดว่าจะพอไหวกลับเงีนที่ลงไปหรือเปล่าครับ
1... ลุยเลย
2...เลิกความคิดนี้ซะ (ขอความเห็นครับ)
**ขอบคุณครับ**

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
JO-CM
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 10, สิงหาคม 2011, 10:16:29 am »

หาแหล่งดีๆ คนทำงานเยอะ โรงงานเยอะๆ เปิดรับจำนำดีกว่าครับ (ขายฝาก) งานนี้มีโอกาสสูงกว่าครับ เครื่องพวกนี้มาไวไปไวครับ การแข่งขั้นของ บ. แต่ละแบนด์สูงมาก ขนาดผมเปิดรับซ่อมอยู่ เมื่อก่อนพอมีกำไรอยู่ เดี๋ยวนี้กำไรน้อยลงเยอะครับ ความเสี่ยงก็สูง ผมเห็นท่านหนึ่งเปิดขายฝากอยู่ เก็บกินดอกสบายเลย ของขาดประกาศขายต่อได้สบายเลยครับ วันก่อน PLASMA 50" ใหม่ป้ายแดงพวกขาย 15000 โอ๊ยแบบนี้จะค้าขายกันยังไงครับ พี่ซื้อมา ขายไม่ออกราคาก็มีแต่จะลงทุกวัน บ.แม่เค้าไม่สนใจหรอกว่าของจะค้างตัวแทนไหม รุ่นใหม่ออกมาราคานี่ เข้าไส้เลยครับ คิดดูดีๆครับ ของผมอะไหล่เต็มเลย นี่ไม่รู้ว่าจะออกได้เมื่อไหร่ เหนื่อยนะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 10, สิงหาคม 2011, 11:18:28 am »

หาแหล่งดีๆ คนทำงานเยอะ โรงงานเยอะๆ เปิดรับจำนำดีกว่าครับ (ขายฝาก) งานนี้มีโอกาสสูงกว่าครับ เครื่องพวกนี้มาไวไปไวครับ การแข่งขั้นของ บ. แต่ละแบนด์สูงมาก ขนาดผมเปิดรับซ่อมอยู่ เมื่อก่อนพอมีกำไรอยู่ เดี๋ยวนี้กำไรน้อยลงเยอะครับ ความเสี่ยงก็สูง ผมเห็นท่านหนึ่งเปิดขายฝากอยู่ เก็บกินดอกสบายเลย ของขาดประกาศขายต่อได้สบายเลยครับ วันก่อน PLASMA 50" ใหม่ป้ายแดงพวกขาย 15000 โอ๊ยแบบนี้จะค้าขายกันยังไงครับ พี่ซื้อมา ขายไม่ออกราคาก็มีแต่จะลงทุกวัน บ.แม่เค้าไม่สนใจหรอกว่าของจะค้างตัวแทนไหม รุ่นใหม่ออกมาราคานี่ เข้าไส้เลยครับ คิดดูดีๆครับ ของผมอะไหล่เต็มเลย นี่ไม่รู้ว่าจะออกได้เมื่อไหร่ เหนื่อยนะครับ
เห็นด้วยครับ กับความคิดเห็นนี้ การลงทุนไม่ว่าจะด้านใดล้วนมีความเสี่ยงทั้งนั้น คุณจะทำอะไรสิ่งสำคัญคือความสามารถของตัวคุณเอง การทำการค้ามีมากมายหลากหลายวิธี แต่จะทำอย่างไรให้มีผลกำไรได้ต่อเนื่อง คุณต้องพูดคุยเสวนากับคนที่ทำสำเร็จและล้มเหลวกับหลายๆคน เพื่อเป็นข้อเปรียบเทียบ อย่าเสียดายค่าโทรฯ เพราะคนที่คุณจะหาความรู้กับเข้า อาจจะไม่มีเวลามาคุยกับคุณก็ได้ แต่เวลาเพียงน้อยนิดที่คุณได้คุยกับเขา คุณเก็บเกี่ยวสาระให้มากที่สุดก็จะเป็นประโยชน์ต่อตัวคุณเอง ขอให้ประสบความสำเร็จครับ

หนุ่มร่วมเกื้อ
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 10, สิงหาคม 2011, 11:21:03 am »

เช็คราคา samsung led 40D 5000 หน่อยครับจะซื้อ
chit
ความรู้คือสิ่งที่ทุกคนต้องการ
Support Member
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 10, สิงหาคม 2011, 11:23:38 am »

ขายพวก HD Player ควบคู่ไปด้วยน่าจะดีนะเพราะจอมันรองรับระบบ HD แต่รายการ TV จากดาวเทียมมีน้อยมาก ในบอร์ดนี้ก็มีร้านขายส่ง HD Player หลายร้านทั้ง Thaimkv Ilove hidef พวกนี้ขายส่งเราขอราคาร้านค้าน่าจะได้

jay
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 10, สิงหาคม 2011, 12:40:50 pm »

ความคิดเห็นของท่านอื่นก็ดีมีเหตุผลครับ แต่ในส่วนความคิดของผม ไม่เห็นด้วยครับ เพราะของพวกนี้สั่งมาไว้ถ้าไม่ได้ขายราคาจะตกครับเพราะถ้ารุ่นใหม่ๆออกมาแล้วราคาไม่แพง ทีนี้หละเราจะขายของไม่ออกเลย และของพวกนี้ไม่ใช่ของจำเป็นครับ บ้านไหนมีแล้วเขาก็จะไม่ซื้ออีก หรือบ้านไหนอยากได้แต่ไม่มีเงินก้อนพอ ถ้าไม่ขายผ่อนก้อดเป็นเจ้าของ
ผมเคยไปอยู่ โคราช อ.โนนสูง มา2ปี คนที่นั่น ส่วนใหญมีอาชีพ ทำนา ทำสวน เลี้ยงสัตว์ ไม่ค่อยมีเวลามาสนใจทีวี
ถ้าเป็นผมมีเงิน400000 ผมจะเอามาเปิดร้านขายอะไหล่รถมอเตอร์ไซค์ดีกว่า ปะยางเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ซ่อมต่างๆ
ถ้าไม่เป็นก็จ้างลูกน้องเอาครับ เพียง3เดือนก็เห็นกำไรแล้ว แล้วก็หารถมือ2มาขายแต่ต้องมีความรู้ด้านราคารถมือ2นิดหน่อยครับ ทำ พรบ ต่อทะเบียน ควบคู่กันไปด้วย รับรองอีกไม่นานตั้งตัวได้แน่นอน
ทุกวันนี้ผมก็หารถมือสองมาขายหน้าร้าน ซ่อมมือถือ ขายออนไลน์ ซ่อมเครื่องไฟฟ้า ติดจาน  อะไรที่ทำแล้วได้เงิน
ผมเอาหมด ยกเว้นสิ่งผิดกฎหมาย ไม่แตะต้อง ลองเลือกเอาครับ ตามที่เราถนัด
addy
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 10, สิงหาคม 2011, 12:52:55 pm »

ไม่แนะนำแล้วกันว่าจะทำหรือไม่ทำ
1 ดูส่วนต่างของทุนกับกำไร ว่าเยอะไหม
2 ราคาเปลี่ยนแปลงมากน้อยแค่ไหน กรณีมีรุ่นใหม่ออกมา
3 เวลาเครื่องเสีย ลูกค้าจะมาหาคุณเป็นด่านแรก บริการเขาได้ไหม
4 ที่บอกรา 13,xxx คุณคิดว่าคนแถวนั้นจะกำตังค์จำนวนนี้มาซื้อสดเลยไหม มากหรือน้อย
5 มีระบบเงินผ่อนไหม
6 ถ้าไม่มีหน้าร้าน คุณคิดว่าจะสร้างความน่าเชื่อถือของร้านคุณได้ไหม

ในอดึตผมเคยเปิดร้ายขายคอมพิวเตอร์อยู่ตะวันนายุดแรกๆ ตอนนั้นค่าเช่าเดือนละ 5,000.- ขายอุปกรณ์คอมทั้งเก่าและใหม่ ภายหลังเลิกไปเพราะทำงานออฟฟิศ มาดูหลังเลิกงานทุกวันไม่ไหว ปรากฏว่าอุปกรณ์ของใหม่กำไรน่าเกลียดมากคือกำไร 5 บาทถึง 100 บาท ได้แค่นั้นจริงๆ แต่อุปกรณ์มือ 2 กำไรเละตุ้มเป๊ะ ขนาดเปิดแค่หลังเลิกงานถึงเค้าปิด หักค่าเช่าค่าไปแล้ว เหลือกำไร 25,000 ขึ้นครับ และที่ได้นอกเหนือจากนั้นมันคือค่าบริการนี่แหละครับ ตัวขับเคลื่อนที่สำคัญเลยแหละ ลองคิดดูดีๆ ก่อนทำนะครับ
Sing
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 10, สิงหาคม 2011, 01:12:32 pm »

ถ้าคิดว่าสู้โลตัส บิ๊กซี ได้ ก็ลงมือทำเลยครับ
click
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 10, สิงหาคม 2011, 02:03:01 pm »

อยู้โคราชเหมือนกัน....จะอุดหนุน1เครื่องประเดิมเลย......เมื่อก่อนจับประแจ  ตอนนี้จับจอบจับเสียมแล้วครับ  ขี่4wd -kubota   

หมวดจ้อง
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 10, สิงหาคม 2011, 03:11:46 pm »

อริสโตเติล กล่าวไว้ตั้งแต่ยังไม่ตายว่า  สินค้าไอที  ราคาจะลดลง 1 ใน 3  ของทุกๆ 18 เดือน
ขายให้หมดไวๆ ก็แล้วกัน จะได้เจ็บตัวน้อยหน่อย

hivion
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 10, สิงหาคม 2011, 11:18:19 pm »

ที่อมร ดิโอลด์สยาม ชั้น3 เขาขาย LCD Full HD 1080P 42 นิ้ว ยี่ห้อแอลจี จากราคาประมาณสองหมื่นกว่าบาทเขาเอามาขายแค่เพียง 14,000.- ท่านลองคิดดูเอาเองละกันครับว่าท่านจะยอมสั่งสินค้ามาตุนหรือเปล่า ถ้าท่านสามารถขายสินค้าได้ทุกวันก็ดีไป แต่ถ้ามีแต่คนเข้ามาถามแต่ไม่ซื้อก็แย่หน่อยล่ะครับ (สินค้าทางร้านอมร ไม่มีประกันศูนย์นะครับ เขารับประกันเองเพียงแค่สามเดือนเท่านั้น เพราะเขาไปตัดสินค้าเป็นชิ้นๆ จากบริษัทมาประกอบขายเอง คนขายเขาบอกผมว่าอย่าไปพูดถึงเรื่องรุ่นล่าสุดเลยเพราะแค่เพียงอาทิตย์เดียวสินค้าก็ตกรุ่นแล้วครับ เลยนำมาเล่าให้เพื่อนสมาชิกในบอร์ดแห่งนี้ฟังครับ)
ratlo
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 11, สิงหาคม 2011, 10:43:36 am »

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
สรุปเเล้วครับ  ข้อ.2  ครับ  ปล..(หรือว่าร้านพวกนี้ขี่หลังเสืออยู่น้า)
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์