ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
18, เมษายน 2024, 07:44:55 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ขอถามหน่อยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามหน่อยครับ  (อ่าน 2438 ครั้ง)
SURIYA
Jr. Member
**

« เมื่อ: 21, สิงหาคม 2011, 11:07:05 am »

ผมใช้ 2 จาน thaicom ku และ จาน thaicom c band ต่อกับ ไดเซต 4*1 เข้า openbox s10 ไดเซตผมเสีย 4 ตัวเเล้วครับ เป็นเพราะอะไรครับผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ 
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
หมวดจ้อง
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 21, สิงหาคม 2011, 12:28:42 pm »

ลองเอาเครื่องตัวอื่นมาต่อหรือยังครับ ว่าทำให้เสียเหมือนกันมั้ย    ตัวเครื่องปกติรึป่าว
จริงๆ แล้วมันก็ไม่น่าจะเสียขนาดนั้น  ตั้งค่าในตัวเครื่องถูกรึยังครับ ตรวจสอบอีกครั้ง
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

topfy1975
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 21, สิงหาคม 2011, 12:55:44 pm »

สงสัยว่าไฟเลี้ยง LNB จะแรง ก่อนรู้ว่าเสีย ดูได้กี่วัน เอ่ย
iss32
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 21, สิงหาคม 2011, 01:09:43 pm »

ผมใช้ 2 จาน thaicom ku และ จาน thaicom c band ต่อกับ ไดเซต 4*1 เข้า openbox s10 ไดเซตผมเสีย 4 ตัวเเล้วครับ เป็นเพราะอะไรครับผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ 

เวลาต่อไดเซต  ห้ามเปิดรีซีฟเวอร์ครับ

ผมลืมเปิดรีซีฟเวอร์แล้วต่อไดเซต   พังครับแต่พังแค่พอร์ตเดียวคือพอร์ตที่ต่อ

ผมต่อเข้าพอร์ต 1  ผลพอร์ต 1 เสียไปเลยครับ  แต่พอร์ต  2,3,4  ยังใช้ได้ปกติครับ

อาการเสียคือ ไม่มีสัญญาณผ่านเลย  ต่อตรงแล้วปกติ   ครับ
pkitt
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 21, สิงหาคม 2011, 01:15:19 pm »

ไม่เคยเจอ ผมใช้กับ s9 4 เครื่อง ต่อ 4 จาน thaicom ku , thaicom c ,vinasat1 ,nss6 ไม่มีปัญหาใดๆเลยครับ และไม่ต้องเปิด 22k ด้วย แถมหัว lnb เป็น 4 ขั้ว
SURIYA
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 21, สิงหาคม 2011, 04:28:01 pm »

แต่ก่อนใช้ infosat sim.. ipm 801 o2 เเล้วเพิ่งเปลี่ยนมาใช้ openbox เดือนกรกฎาคม ตอนเสีย2ตัวผมคิดว่าน้ำเข้า เพราะไดเซคเอาไว้นอกบ้านต่อไกล้ๆกับจานนะครับ เเต่ตัวที่3,4 ตัดขวดน้ำพลาสติกครอบ เเละใช้เทปดำพันรอบๆข้อต่อจากจาน เเละจากเครื่อง ส่วนอาการก็ดูของ2 ก่อน เเล้วพอกดมาดูจานดำสัญญาณไม่มี เเต่ก็คิดว่าไม่เป็นไร เเละใช้อีกสองสามวันเเละก็เสีย อาการ 4ตัวเป็นคล้ายๆกันครับ (ใช้เครื่องก่อนไม่เสียครับ)เเปลกใจหาสาเหตุไม่ใด้ ช่วยบอกวิธีเเก้ไขเเละป้องกันให้ผมหน่อยครับ ผมจำเป็นต้องซื้อมาใช้อีกครับ(PSI IDEA DYNA ที่เสีย) ขอบคุณครับ
virat
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 21, สิงหาคม 2011, 04:49:11 pm »

ผมเคยเจอไดเสคเสียพอร์ตหนึ่ง พบว่าเกิดจากการปลอกสาย RG มีเส้นลวดฝอยๆ(สายชิลด์ไม่แน่ใจว่าพูดชื่อถูกหรือไม่)พาดไปช็อตกับ ลวดแกนกลางของสาย RG

ปกติการปลอกสาย RG เพื่อต่อหัว f-type ต้องอย่าให้สายชิลด์กับลวดแกนกลางช็อตกันครับ

ลองถอดหัว f-type ดูครับ
kamolget
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 21, สิงหาคม 2011, 07:50:17 pm »

ผมเคยเจอไดเสคเสียพอร์ตหนึ่ง พบว่าเกิดจากการปลอกสาย RG มีเส้นลวดฝอยๆ(สายชิลด์ไม่แน่ใจว่าพูดชื่อถูกหรือไม่)พาดไปช็อตกับ ลวดแกนกลางของสาย RG

ปกติการปลอกสาย RG เพื่อต่อหัว f-type ต้องอย่าให้สายชิลด์กับลวดแกนกลางช็อตกันครับ

ลองถอดหัว f-type ดูครับ

ทำงานเคเบิ้ล ลูกน้องหาสาเหตุไม่เจอทั้งที่ทำงานมาประมาณ5หัวคอนเน็กคูณด้วยสมาชิกเคเบิ้ล น่าจะเป็นหมื่นหัว ตกม้าตายตอนที่เศษฝอยไปค้างข้างในนิดเดียว
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์