ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
25, เมษายน 2024, 08:31:48 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ขอแชร์ประสบการณ์ LCD
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอแชร์ประสบการณ์ LCD  (อ่าน 5438 ครั้ง)
วุฒิพงศ์
Sr. Member

« เมื่อ: 04, กันยายน 2011, 10:28:06 pm »

พอดีช่วงที่ผ่านมาได้เข้าไปร่วมซื้อสินค้ากับ SAMSUNG 11 DAYS ที่เวป DVDGAMEONLINE ได้ lcd  LA46D550 Full HD (ราคาตั้ง 29,990.-) มาในราคาหมื่นเจ็ดพันกว่าบาท  Plasma ps59d550 Full Hd(ราคาตั้ง 69,990.-) ในราคา สี่หมื่นต้น ๆ และเครื่องซักผ้าอีก 1 เครื่อง  ตอนนี้ได้ lcd ตัว 46 นิ้วมาแล้วติดตั้งเรียบร้อย ใช้กับ Playon hd ดูหนัง ฟังเพลง  สีสันฉูดฉาด คมชัด ถูกใจมาก  ต่อมาลองต่อกับเครื่องรับดาวเทียมด้วยเครื่อง IPM 801 รับ C band นะครับ ปรากฏว่าสีมันซีดลงเยอะ ภาพยังไม่ค่อยคมชัด ออกเบลอ ๆ (เท่าที่ทราบเครื่องรับรุ่นนี้สามารถปรับ แสงสี ความสว่างได้ แต่ยังหาวิธีเข้าไปปรับไม่เจอ เพื่อน ๆ ท่านใด ทราบวิธีขอความกรุณาด้วย)  ลองถอดเอา Qsat ซึ่งใบปิดบอกว่าใช้กับจอพวกนี้ได้ดี สถานการณ์ก็ยังไม่ดีขึ้นครับภาพไม่ค่อยประทับใจไม่แตกต่างจาก IPM 801 ต่อมาจึงลองเอา INFOSAT HD มาต่อเข้าช่อง HDMI  คราวนี้โป๊ะเชะครับ ทงอี ช่อง 3 แดงเป็นแดง เหลืองเป็นเหลือง เขียวเป็นเขียว  สว่างสดใส น้อง ๆ ช่อง HD  นอกจากนี้ยังมีช่อง HD แท้ ๆ (หรือเปล่า)ให้ดูด้วย คือ TPBS (ยังมีรายการที่เป็น HD แท้ ๆ น้อยไปหน่อย ยังไม่สมกับที่รอคอย) และช่องเต้นระบำของแขกอีก 1 ช่อง และโชคดีช่วงนี้ ดาว P ปล่อยช่อง HD ฟรีบางช่อง ภาพช่อง จีโอกราฟฟิกสวยแท้ ๆ   ที่เล่ามาเป็นประสบการณ์ของผมครับ ไม่เกี่ยวข้องกับผู้จำหน่ายสินค้ารายใด  หากเพื่อน ๆ ท่านใด  มีประสบการณ์เครื่องรับรุ่นอื่น ๆ ที่ใช้กับจอประเภทนี้แล้วภาพออกมาสวยงาม  ช่วยแนะนำด้วยครับ  เผื่อได้แนะนำลูกค้าต่อไป  เพราะผมว่าอีกไม่นาน  จอรับภาพพวกนี้ราคาจะลดลงมากจนทุกคนเป็นเจ้าของได้เหมือนทีวีสีในอดีต  (อาจจะเป็นเพราะจอมันใหญ่ขึ้นจึงฟ้องรายละเอียดภาพได้มากขึ้น เพราะเคยใช้  ไดน่ามินิรุ่นเก่า พีเอสไอ ต่อเข้า LCD 32 นิ้ว ภาพก็สวยดีนะครับ)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
คนชายแดน
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 04, กันยายน 2011, 10:54:01 pm »

รอ LCD ลงอยู่ จะไปสอยมาเทสสักจอมั่ง ขอบคุณสำหรับเรื่องราวที่มาเล่าสู่กันฟังครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
addy
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 05, กันยายน 2011, 06:37:52 am »

ส่วนผมต้องรอให้จอ CRT ที่บ้านพังซะก่อน ถึงจะมองหา LED มาใช้ครับ เสียดายของ
SSL
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 05, กันยายน 2011, 07:18:20 am »

มันอยู่ที่ระบบการส่งครับ ทุกวันนี้มันบีบอัดข้อมูลกันเหลือเกิน คงต้องการลดต้นทุนจะได้จ่ายค่าเช่าดาวเทียมน้อยๆ ต่อให้รับทีวีด้วยจอราคา 5 แสนบาท มันก็ไม่ชัดหรอกครับ ต้องรอกระแส HD ให้มาแรงๆ จนช่องทีวีไทยอยู่เฉยๆไม่ไหวนั่นแหละครับ เราจึงจะได้ดูทีวีกันชัดๆ(ชัดแบบต่ำสุดๆของระบบ HD)เสียที
jay
Special Member
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 05, กันยายน 2011, 08:09:05 am »

เครื่องรับธรรมดาก็เหมาะกับจอแบนรุ่นเก่าๆ ส่วนพวก LCD LED ควรใช้เครื่องรับที่มีช่องต่อ HDMIครับ ภาพที่ได้ถึงจะออกมาดี
แต่ยอมรับเครื่อง ไดน่า ให้สีสันที่พอใช้ได้ สำหรับจอพวกนี้ครับ ของผมลงตัวที่ LED ซัมซุง40นิ้วกับเครื่อง ORTON 403
ดูในห้องนอนสบายตาดี ไม่ต้องตั้งค่าอะไรเลย ถือว่าสุดยอด ส่วนตั้วที่ใช้เทสเครื่องเป็น LCD 42 นิ้ว เปิดโชว์หน้าร้านจนลูกค้าต้องชมว่าสีจัดจ้านด้วย VIVA HD  มีลูกค้าใช้ทีวีรุ่นเดียวกันแต่เครื่องรับธรรมดา เขาบอกว่าภาพมันค่อนค่างจืด ให้ผมไปปรับให้
ผมบอกต้องซื้อเครื่องพวกนี้ไปใช้ดู เขาว่ามันแพง ผมเลยบอกว่ามีเงินซื้อทีวีแพงๆแต่ไม่กล้าซื้อเครื่องรับแพงก็ทนดูแบบนั้นไป
เขาเลยซื้อ openbox s10 ไปใช้ อีก2วันมาซื้อ VIVAไปครองอีกตัว ตอนนี้ไม่บ่นแล้วว่าที่วี สีจืด
THEONLYONE
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 05, กันยายน 2011, 08:24:50 am »

ใช้เหมือนกันครับ...แต่ขยัดแล้วครับกับ LCD ยี่ห้อนี้  ลักษณะที่พูดให้ฟังแสดงว่าใกล้แล้วครับ รุ่นนี้จอครับไปก่อน ขั้นต่อไป จอจะขาวเลยครับ  ของผมก็เป็นเหมือนท่านนี่แหละ ตอนแรกเป็นขาว ๆ เหมือนสีจางๆ ต่อทาเปลียนเครื่องปรับสี(Reciever) ครับสีชัดเป็นชัด แดงเป็นแดง เหลืองเป็นเหลือง   แถมท่านกับผมยังใช้ IPM 801 เหมือนกันอีก ว้าว..อะไรปานนั้น.. ซัมซุง 46 นิ้ว ซีรี่ 5 ฟูล Hd  2 เครื่อง ร่วม ครึ่งแสนกว่าๆ  ใช้ได้ ปีกว่าๆ เจ้ง ไม่มีที่ซ่อมครับ ต้องเข้าศูนย์..อย่างเดียว เปลี่ยนอะไหร่ จอ อย่างเดียว เกือบหมืน สะอื้นทรวงเลยครับ  2 เครือง ครับ เครื่องแรกเป็นต้นเดือน เครื่อง 2 เป็นปลายเดือน ช่อม 2เครื่องสามารถซื้อ LCD เครื่องใหม่ได้เลยครับ ลองดูครับของท่านจะถึงปีมั๊ย เป็นกำลังใจให้สำหรับท่านที่ใช้ของยี่ห้อนี้ครับ
Cool
Jr. Member
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 05, กันยายน 2011, 08:41:37 am »

ของผมก็ SAMSUNG ครับ มีทั้ง 32 และ 40 LCD ตัว 32 ใช้มาน่าจะร่วม 4 ปีแล้วก็ปกติดี ไม่มีงอแง ส่วน 40 เข้าปีที่ 2 ก็ปกติดี ยังแปลกใจว่าทำไมยี่ห้อนี้มีปัญหาจัง แต่ผมใช้ก็ OK นะครับ
Sing
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 05, กันยายน 2011, 08:48:52 am »

ผมใช้ SONY 32" กับ 42" ภาพสวย ใช้งานดีมาก ไม่มีงอแง
ใช้กับ DTV(ขาว) ภาพกากๆ
ใช้กับ Dreambox ภาพพอรับได้
ใช้กับ Openbox ภาพพอถูไถ ปลอบใจตัวเอง
ใช้กับ AZBox ภาพเยี่ยมกู๊ดเลย
jay
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 05, กันยายน 2011, 09:06:30 am »

ซัมซุงกับจานดำช่างติดจานจะรู้ดีครับ ไปติดบ้านไหนโดนบ่นทุกที หาว่าเอาเครื่องรับไม่ดีมาติดให้
จนช่างต้องยกที่วีไปเปรียบเทียบให้ถึงบ้าน ถึงได้รู้ว่า ภาพซัมซุงมันออกเหลือง แต่จอยีห้ออื่น ขาวเนียนใส แล้วมาโทษช่างไม่โทษทีวีตัวเอง 555+
kom
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 05, กันยายน 2011, 09:07:14 am »

ผมชอบพล๊าสม่า ไม่เกี่ยงต้นทาง ทั้ง HD และ SD อาจไม่คมมากแต่ภาพดูสบายตาดีแท้ ความละเอียดต่ำๆ ก็ไม่มีปัญหา
ikq
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 05, กันยายน 2011, 09:45:57 am »

ผมใช้ SONY 32" กับ 42" ภาพสวย ใช้งานดีมาก ไม่มีงอแง
ใช้กับ Openbox ภาพพอถูไถ ปลอบใจตัวเอง

รอชมพรีวิว az ต่ออยู่นะครับพี่
lertpong
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 05, กันยายน 2011, 04:05:19 pm »

เวลาเล่นกับอุปกรณ์หลายๆอย่างปัญหาที่เจอคือ รีโมทมันกวนกัน  เช่น lcd lg  โดนสีญญาณรีโมทเครื่อง hd player  nore กวน       รีโมท s-10กวน lcd  mitron
Sing
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 05, กันยายน 2011, 09:42:19 pm »

รอชมพรีวิว az ต่ออยู่นะครับพี่
ที่นี่เสียงตอบรับไม่ค่อยดีครับ ไม่ค่อยมีคอมเม้นท์
ผมเลยไปเขียนต่อที่ Basicsat.com แล้วครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์