ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, มีนาคม 2024, 09:01:21 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  psi s9 พร้อมติดตั้ง1990 พี่ๆๆคิดอย่างไรกับสถานการณ์นี้
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: psi s9 พร้อมติดตั้ง1990 พี่ๆๆคิดอย่างไรกับสถานการณ์นี้  (อ่าน 6404 ครั้ง)
ช่างคมบ่อทอง
Newbie
*

« เมื่อ: 27, กันยายน 2011, 10:34:14 am »

เมื่อวาน.ไปติดจานมาขับรถผ่านร้านเเห่งหนึ่งเจอ    ป้ายPSI s9   พร้อมติดตั้ง1990      ผมละงงเลยเเล้วช่างจะกินอะไรกันครับ         กำลังละบาดมากในจังหวัดชลบุรี   พี่ๆๆช่างคิดอย่างไรกับสถานการณ์นี้
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
srw
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 27, กันยายน 2011, 10:36:49 am »

เป็นเรื่องธรรมดาครับ  ที่นี่ก็ 1950 บาทเอง  ถ้าจะให้ถูกต้องไปซื้อที่หน้าโรงงานครับ ราคาชุดละ 800 บาท ......
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

phumin
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 27, กันยายน 2011, 10:54:20 am »

ผ่านไปที่บุรีรัมย์ เห็น 1550 ครับผม

แถวบ้านทุกวันนี้บ่นกันเพราะจอดำตอนสำคัญ แต่กลับมาดูที่บ้านกระผม ที่ผ่านมามาดูถูกว่าจานเล็ก จะดูอะไรได้ แหมๆๆ น่าฉงฉาน
smallbee
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 27, กันยายน 2011, 11:13:17 am »

ฆ่าพวกกันเองชัดๆ
Sing
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 27, กันยายน 2011, 11:21:53 am »

คิดว่าเมื่อไรจะผ่านมาแถวบ้านผมมั่ง
จะให้ติดซัก 2 ชุด
mongkolsat
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 27, กันยายน 2011, 12:17:38 pm »

ผ่านร้านผม ผมจะวางตะปูเลยครับ ทำเสียราคากันหมดแล้ว
phumin
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 27, กันยายน 2011, 12:54:27 pm »

การค้าขายเขาไม่มีกำหนดว่าต้องห้ามต่ำกว่านี้ ใครสามารถดึงลูกค้าได้ ไม่ว่าจะโปรโมชั่่น หรือว่าการบริการ นั้นละคือสิ่งที่ทำให้ลูกค้า เข้ามานะครับ

ผมไม่ใช่ช่าง หรือว่าร้านค้าดาวเทียมหรอกนะ จ๊ะ

แค่คนสนใจ เล่นจานดาวเทียมเท่านั้น

ว่ากันเร็วจังนะครับ  คิดก่อนพูดจะได้ไม่ต้องมีปัญหาอะไรกับใครที่ีใหน(ถ้าเป็นเยี่ยงนี้ ผมเป็นลูกค้าก็คงไม่เข้าไปร้านนี้อีกแน่แท้ ล่ะเจ้านาย)
บานชื่น
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 27, กันยายน 2011, 01:17:48 pm »

ถ้าติดตั่งในราคานี้ได้  ผมยินดีกับผู้บริโภคชาวไทยด้วย  ประชาชนจะได้รับข่าวสาร-ความรู้ ความบัญเทิง ถือว่าเป็นการพัฒนาทางภูมิปัญญาของพลเมืองชาวไทยได้มากขึ้น ทุกครอบครัวเข้าถึงทีวีดาวเทียมมากขึ้น  สิ่งที่จะตามมาคืองานบริการ ที่ก่อให้เกิดรายได้ทั้งนั้น  เช่นการเปลี่ยนกล่อง เพิ่มจุดรับชม  การปรับหน้าจาน  ผมว่ายุคนี้ อย่าไปมอง แค่ค่าติดตั่ง ให้มองเรื่องการบริการหลังการขายด้วย ได้เงินเป็นกอบเป็นกำเลยนะงานบริการ ไม่เหนือยเหมือนงานติดตั่งด้วย

คนที่ติดตั่งดาวเทียม รวยนะมีน้อย  คนขายจานดาวเทียมนะรวยเอารวยเอา  สังเกตึอากู๋ มั๊ย ที่หันมาเล่นทีวีดาวเทียม  ทำแค่กล่องขายเท่านั้น  ทรู ก็ให้ช่างข้างนอกรับจ๊อบไปติด ขายงานบริการทั้งนั้น

แถวบ้านผม เขตบางใหญ่ บางบัวทอง ไทรน้อย  พี่พี มีศูนย์ทางการเป็นร้านชื่อว่าบ้านหม้อ กระนำติดราคา2600 ผมคุยกับข่างคิดมาแล้ว เขาแบ่งเป็นสามทีมติดตั่งในแต่ละวัน งานตรึมเลย ได้ข่าวพี่พีมีสาขาเป็นทางการติดตั่งถึง8500ที่  คิดง่ายๆ มีงานติดตั่งสาขาละ1ที่ วันหนึ่งๆ พี่พีเอสไอ ก็จำหน่ายจานได้แล้ว 8500ชุด แล้ว  ถ้าพี่พีแกหันมาเล่น เครื่องรับHD คำว่าชัดล้านเปอร์เซ็ตร์ จะตอกย้ำความรู้สึกผู้บริโภคอีกมัดหนึ่ง  ค่ายอื่นก็ชงักแน่ๆ
ขอนแก่น.com
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 27, กันยายน 2011, 03:53:40 pm »

เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย

ราคานี้ ช่างติดแล้วถีบหัวส่ง

ลูกค้าที่ติดตั้ง โดยที่ไม่มีความรู้ เรื่องจานเลย

เกิดใช้รีโมทยังไม่คล่อง ไปกด โหมดอื่นๆ ทำให้ไม่มีภาพ จะกดคืนก็ไม่เป็น

พอเกิดปัญหา ดูไม่ได้ โทรตามช่าง ยากครับ ...

ถ้ามาก็คิดค่า บริการ 4-500 บาท

จะโทรตามช่างคนอื่น ก็ราคาพอกัน  เรียกช่างมา 2-3 ครั้ง

รวมๆ จ่ายเยอะกว่าที่ไปติดกับช่างที่เขาดูแลลูกค้าตลอดซะอีก ...

jp
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 27, กันยายน 2011, 05:11:55 pm »

เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย

ราคานี้ ช่างติดแล้วถีบหัวส่ง

ลูกค้าที่ติดตั้ง โดยที่ไม่มีความรู้ เรื่องจานเลย

เกิดใช้รีโมทยังไม่คล่อง ไปกด โหมดอื่นๆ ทำให้ไม่มีภาพ จะกดคืนก็ไม่เป็น

พอเกิดปัญหา ดูไม่ได้ โทรตามช่าง ยากครับ ...

ถ้ามาก็คิดค่า บริการ 4-500 บาท

จะโทรตามช่างคนอื่น ก็ราคาพอกัน  เรียกช่างมา 2-3 ครั้ง

รวมๆ จ่ายเยอะกว่าที่ไปติดกับช่างที่เขาดูแลลูกค้าตลอดซะอีก ...

ประมาณนี้ละครับ ติด 1950 บาท เป็นกลยุธ ครับ พอ ล/ค มาก็คุยประกันเพิ่ม จะเอาเท่าไหรก็ว่ากันไป ผมคิดว่า เป็นการตลาดที่ดีนะครับ ล/ค เพิ่ม Service มา ไม่ต้องรอและหวังกับ ล/ค ไหม่ ครับ
หมวดจ้อง
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 27, กันยายน 2011, 05:23:07 pm »

เป็นเรื่องธรรมดาครับ ต่างคนต่างดิ้นรนทำมาหากิน  สถานะของชีวิตมันต่างกันครับ
คุณก็รู้ว่าเท่านี้ก็ยังพอมีเหลือ  คนที่ไม่มีทางเลือกได้แค่นี้ก็เอาครับ ดีกว่าไปลักขโมย ไปปล้นเขา
ไปรับจ้างดำนา ขุดดิน ได้วันละ 200 บาท ตั้งแต่เช้ายันค่ำ  แล้วถ้ามาติดตั้งจานได้กำไรสองร้อย
ใช้เวลาไม่นาน  จะเลือกอย่างไหนล่ะครับ...............อันนี้ตอบแทนช่างเร่ นะครับ
....แถวบ้านผม ราคาส่ง 1280 บาท สาย 50 บาท ฝากรถสองแถวซื้อมาจากตลาดค่ารถ 50 บาท
จ้างเด็กนักเรียนติดให้ 100 บาท  เบ็ดเสร็จ 1480 บาทเท่านั้นเอง
.........ผมก็ติดตั้งจานมานาน เคยได้กำไร 4000-5000 ต่อใบ ตอนนี้ต้องบอกว่า..ช่างเถอะ..
หากินกับตระกูลบ๊อกๆ  ยังพอได้ครับ เด็กนักเรียนมันยังทำไม่เป็น.....

smallbee
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 28, กันยายน 2011, 09:59:07 am »

จะเลิกกิจการ กลับไปทำไร่ไถนา น้ำก็ท่วม เฮ้อออ....
mrsatellite
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #12 เมื่อ: 28, กันยายน 2011, 03:13:21 pm »

การค้าขายเขาไม่มีกำหนดว่าต้องห้ามต่ำกว่านี้ ใครสามารถดึงลูกค้าได้ ไม่ว่าจะโปรโมชั่่น หรือว่าการบริการ นั้นละคือสิ่งที่ทำให้ลูกค้า เข้ามานะครับ

ผมไม่ใช่ช่าง หรือว่าร้านค้าดาวเทียมหรอกนะ จ๊ะ

แค่คนสนใจ เล่นจานดาวเทียมเท่านั้น

ว่ากันเร็วจังนะครับ  คิดก่อนพูดจะได้ไม่ต้องมีปัญหาอะไรกับใครที่ีใหน(ถ้าเป็นเยี่ยงนี้ ผมเป็นลูกค้าก็คงไม่เข้าไปร้านนี้อีกแน่แท้ ล่ะเจ้านาย)
ตอนสัมนา อ.สมพร บอกค่าแรงช่างอย่างน้อยอย่าให้ต่ำกว่าพันละกัน หรือว่าตอนนี้เขาขายส่งชุดละ 500หว่า
ดนัย
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 28, กันยายน 2011, 09:01:10 pm »

แม่ฮ่องสอน  ตายแน่ๆๆ ต้องปิดร้านกันเลย
kotorn
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 28, กันยายน 2011, 09:53:59 pm »

ปลาใหญ่กินปลาเล็กครับ ต้องรวมหลาย ๆตัว ถึงจะกินปลาใหญ่ได้ครับ

ผิดที่บริษัทผู้ผลิตเองครับแต่ไม่ทั้งหมด เพราะเราไม่ได้ไปมีหุ้นส่วนกับเขา เราไม่ได้เป็นดีลเลอร์ครับ เราเป็นลูกค้าของเขาอีกที ที่ขายเฉพาะบริการครับ เขาจึงไม่จำเป็นต้องกำหนดราคามาตราฐานมาให้ ยกตัวอย่างทีวี คุณซื้อในห้างไหน ราคาก็ใกล้กันหมด(จริง ๆ ราคาเดียวกัน ต่างกันตรงตัวคูณ เพื่อให้ผลคูณเท่าเดิม ยอดขาย คูณ ราคาขาย ) เพราะเขากำหนดราคามาในนั้น แล้วค่อยแบ่งเปอร์เซนเพิ่มเข้าไปอีก (ผลตอบแทนจากส่วนต่างราคาซื้อ ขาย รวมกับ ส่วนลดเงินคืน) ผมใช้คำแปลกไม๊ ส่วนลดเงินคืน เพราะ เขาเอาเงินคืนให้คุณทีหลัง แทนที่จะลดก่อน

แต่ในตลาดดาวเทียมกลับใช้วิธี วอลลุ่มดิสเค้า ซึ่งมันควรใช้กับสินค้าพวกของกินของใช้ ทำให้คนที่ได้ส่วนลดมาก ต้องการเพิ่ม ผลตอบแทนให้กับตัวเอง(เพิ่มยอดขาย ลดต้นทุน) เนื่องจากต้นทุนที่มาถูกกว่า ยอมให้ได้ผลตอบแทนเท่าเดิม ยอมลดราคาขายให้เกิด ช่องทางการตลาด เลยทำให้เป็นผลเสียกันแบบนี้ครับ

วิธีแก้ คิดไม่ออกครับ วิเคราะห์ได้อย่างเดียว มันอยู่ที่จิตสำนึก กับหลักการการดำเนินธุรกิจที่ต้องทำให้ทุกคนได้รับประโยชน์อย่างที่ควรได้รับ

นี่เป็นเหตุผลที่ งานบริการของเรา จึงมีค่าแรงที่ถูกครับ (จำสองคำนี้ไว้ดี ๆ ครับ ส่วนลดเงินคืน กับส่วนลดตามปริมาณ) ซึ่งทำแบบนี้ไป วันนึงก็จะเหี่ยวแห้งกันเองตามทฤษฎี

ลองเอาหลักการพวกขายตรง(ประกันชีวิตก็ได้) ของบริษัทที่อยู่ยาว ๆ มาคิดดูน่ะครับ บริษัทแม่จะอยู่รอด เพราะคนในบริษัทที่เป็นลูกค้าเค้าเองอยู่รอด

ผมเป็นช่างไม่ได้เปิดร้าน ติดให้แต่ญาติกับคนรู้จัก ยังรับไม่ได้กับราคานี้เลย (คนรู้จักเรียกไปแก้ไข นิดหน่อย เก็บตังค์ก็ไม่ได้) พอบอกราคาแพง เขาก็บอกว่าติดที่นู่นถูกกว่า แต่อยากให้เรามาติด พอบอกให้ไปติดกับที่ถูก สุดท้ายเวลามีปัญหาก็เรียกเรา เก็บตังไม่ได้อยู่ดี
Pcsat.
Newbie
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 30, กันยายน 2011, 08:35:16 pm »

ผมเจอหนักสุดที่ปรกฟ้า อ.เกาะจันทร์ จ.ชลบุรี ๑,๙๙๐ ผ่อน ๑๐ งวด เชิญรวยๆไปเถอะ ( อ.สมพรนะ )
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์