ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
27, เมษายน 2024, 06:49:43 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  7 วันแดนมังกรกับไทยแซท โดย อ.พิสูตร ตันติมาลา
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 2 [3] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 7 วันแดนมังกรกับไทยแซท โดย อ.พิสูตร ตันติมาลา  (อ่าน 25725 ครั้ง)
pisutr
Hero Member

« ตอบ #40 เมื่อ: 18, พฤศจิกายน 2011, 11:42:39 pm »

ได้เวลาราว 17.30น.ต้องเดินทางกลับ โดยรถBENZ คันเดิมวิ่งไปบนทางด่วนเดิม ตลอดทิวทัศน์สภาพสองข้างทางเหมือนเดิมใช้เวลาเดินทางราว 3 ชั่วโมงก็ถึงสนามบิน จึงได้อำลาและแสดงความขอบคุณผู้รับรองที่ช่วยเหลืออำนวยความสะดวกมาโดยตลอดการเดินทาง เราลากกระเป๋า หาจุดเข้าCheck In โหลดกระเป๋าเข้าเครื่องดูป้ายให้ถูกต้อง เที่ยวนี้มีคนไทยไม่น้อย แล้วผ่านการตรวจความปลอดภัยก่อนจึงไป ตม.ซึ่งเป็นไปอย่างล่าช้าเพราะผู้คนมากเหลือเกิน ทั้งฝรั่ง แขก อาหรับ อัฟริกา เมื่อผ่านการตรวจแล้ว เดินซื้อของฝากที่ร้านสินค้าปลอดภาษีกันเล็กๆน้อยๆ ใกล้เวลาไปคอยที่Gateเวลาเครื่องออกเลื่อนอีกแล้วครับ ได้เวลาขึ้นเครื่อง ลำเดิมอะไรๆก็เดิมๆครับใช้เวลาเดินทางขากลับไม่ถึง 3 ชั่วโมงก็ถึงสนามบินสุวรรณภูมิโดย สวัสดิ์ภาพ ราบรื่นตลอด ผ่านการตรวจเข้าเมืองไปรอรับกระเป๋าที่สายพานได้กระเป๋าครบลงบันไดเลื่อนไปชั้นล่างแล้วแยกย้ายกัน ผมนั่งTaxiกลับบ้านคนเดียวระหว่างทางหลับๆตื่นๆฟังโชเฟอร์ชาวอยุธยา บรรยายสรุปสถานการณ์น้ำท่วมประเทศไทยให้ฟังตลาดทางดีเหมือนกันครับ ถึงหน้าบ้านนี่ ตี 4 แล้วนี่ผมขอหลับต่อก่อนครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
pisutr
Hero Member

« ตอบ #41 เมื่อ: 18, พฤศจิกายน 2011, 11:43:55 pm »

หมายเหตุ.  การเดินทางไปท่องเที่ยวเมืองจีนในที่ต่างๆหากใช้ภาษาอังกฤษน่าจะไม่สะดวก เพราะคนจีนพูดภาษาอังกฤษได้น้อยหรือไม่ได้เลยอีกทั้ง ป้ายภาษาอังกฤษมี  แต่ไม่ต่อเนื่องทุกที่ ต่างจากฮ่องกงมาก

การเดินทางระหว่างเมืองต่างๆในประเทศจีน สะดวกสบายรวดเร็วมากด้วยระบบทางด่วน รถไฟฟ้าและรถไฟฟ้าความเร็วสูง(เมืองไทยน่าจะมีรถไฟความเร็วสูงบ้าง หากเดินทางด้วยรถไฟความสูงไปเชียงใหม่ใช้เวลาสัก 2.20 ชั่วโมง หรือไปหาดใหญ่สัก 3.30ชั่วโมง)ท่านว่าดี ไหม ครับ

การซื้อตั๋วโดยสาร คนต่างชาติต้องใช้ passport คนจีนต้องใช้ ID Card( บัตรประชาชน) ตรวจกระเป๋าสัมภาระเหมือนที่สนามบิน แต่เร็วมาก รถไฟฟ้าใหม่ สถานีรถไฟฟ้าในที่ต่างๆใหม่ สะอาด ทันสมัย ความเจริญ ยังเป็นไปอย่างผสมสานระหว่างเก่ากับใหม่ ห้องน้ำ ที่กล่าวขวัญกันมากถึงความสกปรก มองเห็นหน้า เห็นขา อุจาดตา ไม่ทันสมัยในทุกๆเรื่องนั้น สถานที่ผมไปสัมผัสมาไม่พบแล้วครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
pisutr
Hero Member

« ตอบ #42 เมื่อ: 18, พฤศจิกายน 2011, 11:46:05 pm »

การสูบบุหรี่ ยังมีอยู่มากและทุกที่ทั่วไป เว้นแต่ที่ห้ามสูบเป็นการเฉพาะ การขับรถ แล้วบีบแตรส่งเสียงดัง ยังมีทุกหนทุกแห่งทุกเมืองที่ผ่านมา น่ารำคราญจริงครับ (หากเป็นเมืองไทยคงได้เปิดประตูลงมาชกกันบ้าง)

อาหารการกิน ร้านทั่วไปกินได้ครับปริมาณมากด้วยอยู่เมืองไทยยามหิวสั่งก๋วยเตี๋ยวครั้งเดียว 2 ชามไปเมืองจีนอย่าทำเช่นนั้นนะเดี๋ยวหาคนช่วยกินไม่ได้ สำหรับภัตตาคารหรู  รสชาติอาหารค่อนข้างมันครับ ท่านอื่นคงอร่อยทุกอย่างแต่สำหรับผม เป็ดปักกิ่ง เต้าหู้ทรงเครื่อง เป็ดทอด เนื้ออบ กุ้งทั้งตัวเสียบไม้ทอดสมุนไพรฯ อาหารแต่ละเมืองรสชาติแตกต่างกันไป.

เครื่องดื่ม คนจีนเขาดื่มน้ำชา. เบียร์จะมีดีกรีอ่อนกว่าไทยเล็กน้อยอร่อยหรือไม่ต้องถามอ.มนตรีเพราะท่านลองดื่มทุกเมือง
         เครื่องดื่ม มีหลากหลายตามตู้แช่ใน โช่ห่วยทั่วไป น้ำดื่มขวดละ 2 ¥หรือ 10฿ไทย คนจีนไม่นิยมน้ำแข็งใส่น้ำ น้ำแช่เย็นมี โค็กมี  นมกล่องมี น้ำผลไม้มีทั่วไป

pisutr
Hero Member

« ตอบ #43 เมื่อ: 18, พฤศจิกายน 2011, 11:47:53 pm »

สภาพอากาศ ปลายเดือนตุลาคม คล้ายเมืองไทย มีอยู่วันหนึ่งตอนเช้าอยู่เมืองหนึ่ง ตอนกลางวันขึ้นเหนือไปอีกเมืองอากาศเปลี่ยนเป็นหนาวเลยครับ การจัดกระเป๋าเดินทาง ในการเดินทางไกลหลายวัน ทั้งในประเทศ และต่างประเทศผมมี่คำแนะนำมาเล่าให้ฟัง กระเป๋าเดินทางมีหลายขนาดครับ หลากหลายวัสดุ สีสัน ยี่ห้อ ซื้อทั้งทีราคามิใช่ถูกๆพิจารนาดู ให้ดูดีๆมีรสนิยม ต้องแข็งแรงทนทาน ผมเดินทางไปต่างประเทศพบเห็นกระเป๋าเดินทางแตก!บ่อยครั้งมากครับ การจัดกระเป๋าผมขอติดไว้ก่อนเรื่องมีอีกยาวครับ เอาเป็นว่าหากมีการไปทัวร์ต่างประเทศด้วยกันกลุ่มใหญ่ผมอาจแนะนำตั้งแต่ การจัดเตรียมตัว ก่อนออกเดินทาง   เป็นเรื่องเล่าอ่านง่ายๆ เข้าใจง่ายๆ

อีก 2 ท่านที่มีความสำคัญที่จะอดกล่าวถึงมิได้ในการเดินทางครั้งนี้คือ
              Mr. shou Mr.Cooper ผู้ทำหน้าที่ล่ามแปลภาษา จีนและ อังกฤษ                                                                                

เรื่องทั้งหมดที่เล่ามานี้เป็นการบอกกล่าวเล่าเรื่องให้พี่น้อง พรรคพวก เพื่อนฝูง ลูกศิษย์ ลูกหาคนรู้จัก ได้รับทราบ จะเป็นประโยชน์ของเนื้อหา สาระ ความรู้ ความสนุกสนานหรือเพลิดเพลินคงอยู่ที่ท่าน หากท่านผู้อ่านเห็นว่าเป็นประโยชน์ มีสาระหรือสนุกสนาน จะกล่าวชมก็จะเป็นกำลังใจแก่ผู้เล่า เรื่องเล่าทั้งหมดนี้จะเกิดขึ้นไม่ได้ หากไม่ได้รับการอุปถัมภ์จาก ท่าน อ.มนตรี สุขรอบ กรรมการผู้จัดการ บริษัทไทยแซทฯ ผมต้องขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงมา ณ โอกาส นี้

พิสูตร ตันติมาลา  081-142-6000

ชัดเจน
Special Member
*

« ตอบ #44 เมื่อ: 19, พฤศจิกายน 2011, 12:56:45 am »

ดูแล้ว อยากไปเมืองจีน มังจัง ขอบคุณครับ ที่เอามาให้ดูครับ
the blues
*

« ตอบ #45 เมื่อ: 19, พฤศจิกายน 2011, 10:27:45 am »

เอาไปเขียนเป็น pocket book  ได้เลยนะเนี่ย

bondkadav
Newbie
*

« ตอบ #46 เมื่อ: 19, พฤศจิกายน 2011, 12:30:06 pm »

ขอบคุณ อ.พิสูตร มากๆครับที่เอาภาพบรรยากาศประเทศจีนในมุมต่างๆมาให้ชมรู้สึกอยากไปเที่ยวบ้างแล้วละแล้วจารได้อะไรใหม่ๆมาช่วยขยายผลให้เพื่อนๆในบอร์ดได้เติมความรู้หน่อยนะคับจาร
smallbee
*

« ตอบ #47 เมื่อ: 19, พฤศจิกายน 2011, 01:27:53 pm »

เจอร้านขายขนมจีนมั่งไหมครับ อิอิ
บานชื่น
Hero Member

« ตอบ #48 เมื่อ: 19, พฤศจิกายน 2011, 01:42:27 pm »

ขอบคุณมากๆครับที่นำความรู้มาฝาก 

อาจารย์ครับ ความเห็นส่วนตัวอาจารย์ อาจารย์ว่า สาวจีนสวยจริงมั๊ยครับ อิอิ
satellite home
Hero Member

« ตอบ #49 เมื่อ: 19, พฤศจิกายน 2011, 08:11:25 pm »

ขอบคุณแทนเพื่อนๆในเว็ปนี้แทนด้วยที่อาจารย์พิสูตรอุตสาห์รวบรวมรายละเอียดการเดินทางไปเยี่ยมโรงงานในประเทศจีนมาเล่าอย่างค่อนข้างละเอียด
ขาดแต่เพียงเนื้อหาทางด้านสินค้าใหม่ๆ ด้านดาวเทียมและอื่น ๆ ว่ามีอะไรที่แปลกใหม่บ้าง. ในรูปแรก ๆ เห็นมีมัลติฯ แบบหลายสิบอินพุทเลยใช่ไหมครับ:)-

หวังว่าอาจารย์คงจะมีเวลามาแบ่งปันให้พวกเราฟังบ้างในโอกาสต่อไปด้วยนะครับ
pisutr
Hero Member

« ตอบ #50 เมื่อ: 19, พฤศจิกายน 2011, 08:53:55 pm »

ตอบคุณ ชัดเจน.   ขอบคุณเช่นกันครับ ขอบอกโค-ตร  เมื่อยจริงๆเดินวันละ 3-4กิโล
         The Blues. จริงหรือครับ
         บอนด์  เดี๋ยว จะลงรายละเอียดต่อไป หายเหนื่อยจากเรื่องนำ้ๆหรือยัง
         ผึ้งน้อย. ไม่เห็นครับ
         บานชื่น. สาวเกาหลี สาวญี่ปุ่น สาวฮ่องกง สาวจีนก็สวยกันคนละแบบ แต่เอาใจเก่ง ปรนนิบัติเป็นเลิศ ผมอยากเอามาใว้ที่บ้านสักคนแล้ว
         Sattellite home ขอบคุณครับที่เป็นกำลังใจ ผมนะมันมีจิตวิญญาณความเป็นครู เห็นอะไร รู้อะไร ก็อยากมาบอกเล่าครับ รออีกหน่อย มีอีก 2 เรื่องครับคือ
mc_samrong
*

« ตอบ #51 เมื่อ: 19, พฤศจิกายน 2011, 11:19:23 pm »

ขอบคุณอาจารย์อีกครั้งครับ ผมได้อ่านเรื่องของอาจารย์ที่เว็บ Thaisat แล้ว พอดีเข้าไปที่ zone7 แล้วคุณชิดชัยโพสลิงค์ไว้ให้ ก็เลยตามไปอ่านอย่างรวดเร็ว ถ้าอาจารย์มีเวลา รบกวนเล่าเรื่องเกี่ยวกับการพัฒนาเทคโนโลยีอุปกรณ์ดาวเทียมของจีนด้วยครับ 
phot9724
*

« ตอบ #52 เมื่อ: 20, พฤศจิกายน 2011, 09:14:05 pm »

-อ.พิสูตร-แต่งตัวหล่อจังครับ-ไม่เหมือนเจอตัวจริงครับ-แซวเล่นๆครับ

pisutr
Hero Member

« ตอบ #53 เมื่อ: 20, พฤศจิกายน 2011, 10:51:26 pm »

ตอบ.   ท่าน ผอ.แม็ค ได้ครับ ผมถ่ายภาพ อ.มนตรีเดินเรื่อง พลัดๆกันครับ
         ท่าน พจน์ นำ้ไม่ท่วมมีเวลาลองจานเพลินเลยนะครับ ส่วบผมกลับจากดูงานเมืองจีนก็ต้องไปลี้ภัยอยู่ที่ราชบุรี แต่ก็ได้งานเขียน(พิมพ์ iPad)เล่าเรื่อง 
         7วันในแดนมังกร สำเร็จลงได้  เอ๊!ชมผมหรือว่าผมน่ะ!ครับ การแต่งตัวไปงานเช่นนี้ ให้ดูดีๆสักหน่อยครับ วันนั้นคุณพจน์มาหาผมใส่กางเกงขาสั่นอยู่.     บ้านสบายๆครับ                         
mc_samrong
*

« ตอบ #54 เมื่อ: 21, พฤศจิกายน 2011, 08:38:07 am »

ตอบ.   ท่าน ผอ.แม็ค ได้ครับ ผมถ่ายภาพ อ.มนตรีเดินเรื่อง พลัดๆกันครับ
         ท่าน พจน์ นำ้ไม่ท่วมมีเวลาลองจานเพลินเลยนะครับ ส่วบผมกลับจากดูงานเมืองจีนก็ต้องไปลี้ภัยอยู่ที่ราชบุรี แต่ก็ได้งานเขียน(พิมพ์ iPad)เล่าเรื่อง 

ขอบคุณครับอาจารย์พิสูตร  ที่อาจารย์บอกว่า "หากท่านเคยมางานนี้แล้วไม่ว่าปีไหนจำเป็นต้องนำบัตรผ่านห้อยคอเดิมมาด้วย มิเช่นนั้น ท่านต้องเสียค่าปรับทำบัตรใหม่เป็นเงิน 200 หยวน(ราว1000บาท) แพงสุดๆจริงๆนะครับ" บัตรผ่านเข้างานไม่มีวันหมดอายุหรือทำครั้งเดียวใช้ได้ตลอดไปหรือครับ ถ้าใช่ Organizer เมืองไทยน่าจะเอาอย่างบ้าง จะได้ไม่ต้องเสียเวลากรอกเอกสารก่อนเข้างาน เมืองไทยทำครั้งเดียวใช้ครั้งเดียวเสียเวลาเสียค่าใช้จ่าย อีกอย่างหนึ่งครับ สกาล่าริงค์ที่เป็นแผงใช้รับดาวอะไรบ้างครับ ถ้ามีนำมาเป็นต้นแบบแล้วปรับให้รับกลุ่มดาวเทียมที่อยู่ใกล้กับ Thaicom5 ก็น่าจะดีเหมือนกัน ใช้สกาล่าริงค์ชุดเดียวรับได้หลายดวง ขอบคุณล่วงหน้าครับอาจารย์พิสูตร
tanthai555
Full Member

« ตอบ #55 เมื่อ: 21, พฤศจิกายน 2011, 08:17:24 pm »

พี่ที่รู้จักเพิ่งกลับมาจากจีนแล้วก็ได้มีโอกาศไปนั่งเจ้า Maglev เหมือนกัน ไม่รู้ว่าของ อาจารย์นั่งตอนขากลับมาจากจู่ไห่จะใช่แบบเดียวกันไหม แต่ของที่พี่เค้านั่งวิ่งไปที่400กว่าๆมีถ่ายภาพมาไว้ด้วย
หน้า: 1 2 [3] ขึ้นบน พิมพ์