ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
20, เมษายน 2024, 09:51:05 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ผลการใช้เครื่อง eBox-HD/Platinum
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ผลการใช้เครื่อง eBox-HD/Platinum  (อ่าน 5794 ครั้ง)
WWWHS7ETD
Hero Member

« เมื่อ: 04, มกราคม 2012, 10:31:36 pm »

จาน 10 ฟุต DYNASAT
169.0°E   Intelsat 5
166.0°E   Intelsat 8
138.0°E   Telstar 18
134.0°E   Apstar 6
132.0°E   Vinasat 1 C;KU
128.0°E   JCSAT 3A
125.0°E   ChinaSat 6A
120.0°E   Thaicom 4 C;KU
118.0°E   Telkom 2 รับได้ภาพกระตุกมีช่องเดียว(เป็นถาพนิ่งโฆษณาสินค้า)
115.5°E   ChinaSat 6B
113.0°E   Palapa D
110.5°E   ChinaSat 5B ทดลองความถี่อยู่ เปลี่ยนไปเรื่อยๆ
108.2°E   Telkom 1
105.5°E   AsiaSat 3S
100.5°E   AsiaSat 5
95.0°E   NSS 6
93.5°E   Insat 3A
   Insat 4B
91.5°E   Measat 3
   Measat 3a
88.0°E   ST 1
83.0°E   Insat 2E
   Insat 4A
78.5°E   Thaicom 5 C;KU
76.5°E   Apstar 2R
   ABS 1 C;KU
74.0°E   Insat 3C
   Insat 4CR
68.5°E   Intelsat 7
   Intelsat 10
สัญญาณส่วนมากขึ้น 100 % ทำให้ปรับยาก
เครื่องที่ส่งไปสงสัยเป็นเวอร์ชั่นเก่าเพราะไม่มีดาว Vinasat ต้องมาเพิ่มเอง
อาการเสีย1
หยุดภาพนิ่งไม่ได้ เมื่อกดซ้ำเครื่องจะรีสตาร์ท (แฟรท์ไดร์ Formart กับเครื่องแล้ว)
บันทึกแล้วพอ Play บางครั้งเครื่องจะรีสตาร์ท
ไม่สามารถเปลี่ยน ไดเส็ค ระหว่าง KU C BAND ได้เครื่องจะไปอยู่ที่ KU เสมอแล้วไม่กลับทำให้ดู C BAND ไม่ได้
เวลาค้นหาช่อง บิวสะแกน ยกเลิกไม่ได้ เวลาใช้ 2 จอ ภาพกระตุกแล้วค้าง
ไม่มีหมวด บิสคีย์ เมื่อเข้าเมนูแล้ว  (ไม่ทราบว่า ช่อง 3 และ 7 ใส่ ระหัสมาให้หรือยัง มีแต่ช่อง ปัญญา..)
เวลาเจอช่องบางช่องเครื่องจะค้างหรือ รีสตาร์ท โดยเฉพาะ ดาว ABS 1
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
SSL
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 05, มกราคม 2012, 08:24:16 am »

66 องศา ก็มีช่องรายการนะครับ ดาว Intelsat17 มีช่อง HD ด้วย
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
WWWHS7ETD
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 05, มกราคม 2012, 10:40:47 am »

ขอบคุณมากเลยครับ จานหมุนได้แค่นั้นเองเสียดายเหมือนกัน ต้องติดทิศตะวันตกอีกจานก็จะดี
NSS6 ดูคุ้มมากเลยมีทั้งหนังและสารคดี(ภาษาอังกฤษ)ทั้ง ธรรมดาและ HD
118.0°E   Telkom 2 รับได้ภาพกระตุกมีช่องเดียว(เป็นถาพนิ่งโฆษณาสินค้า)ไม่ทราบว่าเครื่องอื่นรับอะไรได้บ้าง
ตื่นเช้ามาเครื่องรับอะไรไม่ได้แล้ว c-ku ต้องเอาสาย LNB ออกแล้วเสียบใหม่จึงรับได้
เครื่องไม่พร้อมใช้งาน บ.ปล่อยไปได้ยังไง เครื่องไม่ถึง 5 วันน่าจะเปลี่ยนให้ใหม่
ใช่ Ver. ใหม่ที่ให้ Up หรือเปล่าวไม่ทราบ
http://abkjsupport.com/system/modules/wfdownloads/viewcat.php?cid=30
Delta 7
Special Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 05, มกราคม 2012, 01:59:48 pm »

ขอบคุณสำหรับข้อมูล
 AsiaSat5 NSS6 Vinasat1 Ku HD SD ดูได้หรือไม่ครับ
nirut
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 05, มกราคม 2012, 02:35:16 pm »

เครื่องของท่านซื้อมาจากไหนครับ เครื่องตัวนี้ผมขายไปเกือบ30เครื่องไม่มีปัญหาจุกจิกอะไรตามที่ท่านว่ามาเลยนะครับ ที่ว่าเครื่องยังไม่พร้อมปล่อยออกมาขายทำไม ผมว่าไม่จริงหรอกครับท่าน ทางเมืองนอกเขาเล่นมาจะสองปีแล้วนะครับ แต่อินโฟแซทพึ่งจะเอามาขายไม่ถึงสองเดือนนี่เอง
1.ที่ท่านว่าเปิดไปนานแล้วไม่ตัดต่อLNBนั้นผมว่าท่านลองใจเย็นๆทำสมาธิแล้วsetupดูใหม่อีกทีนะครับอาจรีบร้อนไปจนมองข้ามหน้าที่บางอย่างไปก้อเป็นได้ เพราะที่ผมใช้เองน่ะตั้งแต่เอามา แทบจะไม่เคยปิดเครื่องเลยครับ ขนาดPlasma42"ตัวเก่งมันเดี้ยงเลยครับ {เพราะมีลูกเล็กๆ2ขวบน่ะครับ แกเล่นนอนเฝ้าหน้าจอเลย ถ้าปิดเมื่อไหร่มีอันต้องโวยวายทันที}
2.ที่ว่าหยุดภาพนิ่งแล้วไปต่อไม่ได้ อาการนี้ยิ่งเป็นไปไม่ได้ครับ เพราะเท่าที่ลองดูทั้งไฟล์ที่เก็บมาจากที่อื่นและที่บันทึกจากตัวมันเอง มันก้อ Play / Puase ได้ปกติแถมไฟล์ที่บันทึกจากตัวเองเวลาเล่นกด PVR LIST-OK-EXIT ภาพก้อมาทันทีเลยนะครับ ผมใช้ฮาร์ดดิสส์ EXT 500GB แบบไม่มีไฟเลี้ยงอีกตะหากสำหรับใช้งานโหมด PVR
3.เครื่องทุกล๊อตไม่มี VINASATครับผม จะมีดาวเทียมในโซนยุโรปและตะวันออกกลางซะเป็นส่วนมากครับ ซึ่งคงไม่ใช่ปัญหาครับเพราะทุกอย่าง EDITได้หมดเลย มือโปรเขาTest ให้เรียบร้อยแล้วนะครับ http://www.boransat.net/board/index.php?topic=35736.0
4.เครื่องซื้อไม่เกิน5วันน่าจะเปลี่ยนได้นะครับ นอกเสียจากว่าบริษัทเช็คแล้วเครื่องไม่เสีย แต่มีปัญหาเนื่องจากวิธีการต่อใช้งานของเจ้าของเครื่องเอง ถ้ายังมีปัญหาอยู่นะครับ ส่งมาแก้ที่ผมได้นะครับ 081-7997179 / 080-4110557 {ช่างเปี๊ยกครับ} อีเมล์ paek-ap@hotmail.com
   ถ้ามี VOID INFOSAT ยังไม่หมดประกันยินดีแก้ไขให้ฟรีเลยครับ แต่ต้องออกค่าขนส่งไป-กลับเองนะครับ....ช่างเปี๊ยก

LDTV
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 05, มกราคม 2012, 05:34:17 pm »

เครื่องของท่านซื้อมาจากไหนครับ เครื่องตัวนี้ผมขายไปเกือบ30เครื่องไม่มีปัญหาจุกจิกอะไรตามที่ท่านว่ามาเลยนะครับ ที่ว่าเครื่องยังไม่พร้อมปล่อยออกมาขายทำไม ผมว่าไม่จริงหรอกครับท่าน ทางเมืองนอกเขาเล่นมาจะสองปีแล้วนะครับ แต่อินโฟแซทพึ่งจะเอามาขายไม่ถึงสองเดือนนี่เอง
1.ที่ท่านว่าเปิดไปนานแล้วไม่ตัดต่อLNBนั้นผมว่าท่านลองใจเย็นๆทำสมาธิแล้วsetupดูใหม่อีกทีนะครับอาจรีบร้อนไปจนมองข้ามหน้าที่บางอย่างไปก้อเป็นได้ เพราะที่ผมใช้เองน่ะตั้งแต่เอามา แทบจะไม่เคยปิดเครื่องเลยครับ ขนาดPlasma42"ตัวเก่งมันเดี้ยงเลยครับ {เพราะมีลูกเล็กๆ2ขวบน่ะครับ แกเล่นนอนเฝ้าหน้าจอเลย ถ้าปิดเมื่อไหร่มีอันต้องโวยวายทันที}
2.ที่ว่าหยุดภาพนิ่งแล้วไปต่อไม่ได้ อาการนี้ยิ่งเป็นไปไม่ได้ครับ เพราะเท่าที่ลองดูทั้งไฟล์ที่เก็บมาจากที่อื่นและที่บันทึกจากตัวมันเอง มันก้อ Play / Puase ได้ปกติแถมไฟล์ที่บันทึกจากตัวเองเวลาเล่นกด PVR LIST-OK-EXIT ภาพก้อมาทันทีเลยนะครับ ผมใช้ฮาร์ดดิสส์ EXT 500GB แบบไม่มีไฟเลี้ยงอีกตะหากสำหรับใช้งานโหมด PVR
3.เครื่องทุกล๊อตไม่มี VINASATครับผม จะมีดาวเทียมในโซนยุโรปและตะวันออกกลางซะเป็นส่วนมากครับ ซึ่งคงไม่ใช่ปัญหาครับเพราะทุกอย่าง EDITได้หมดเลย มือโปรเขาTest ให้เรียบร้อยแล้วนะครับ http://www.boransat.net/board/index.php?topic=35736.0
4.เครื่องซื้อไม่เกิน5วันน่าจะเปลี่ยนได้นะครับ นอกเสียจากว่าบริษัทเช็คแล้วเครื่องไม่เสีย แต่มีปัญหาเนื่องจากวิธีการต่อใช้งานของเจ้าของเครื่องเอง ถ้ายังมีปัญหาอยู่นะครับ ส่งมาแก้ที่ผมได้นะครับ 081-7997179 / 080-4110557 {ช่างเปี๊ยกครับ} อีเมล์ paek-ap@hotmail.com
   ถ้ามี VOID INFOSAT ยังไม่หมดประกันยินดีแก้ไขให้ฟรีเลยครับ แต่ต้องออกค่าขนส่งไป-กลับเองนะครับ....ช่างเปี๊ยก

ส่ง Firmware & Setting ที่ใช้อยู่ ให้เพิ่นไปลองโลด ซ่างเปี๊ยก Smiley Smiley
phot9724
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 05, มกราคม 2012, 09:28:04 pm »

-ผมเองเท่าที่ใช้งานมากับจานมูฟมา-ไม่เคยมีปัญหาครับ-บางครั้งเราต้องเซพให้มันจำครับ-บางอย่างจะให้มันสมบูรณ์100%ก็คงยากครับ**สำหรับเครื่องรับระบบHDที่เข้ามาขายในเมืองไทย**-แค่ที่ผมชอบคือภาพออกมาสวยแค่นั้นเอง-มีปัญหามาคุยกับผมได้-ผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียอะไรเลย-เป็นคนใช้ทั่วๆไปคนหนึ่ง-เท่านั้นครับ-เมาแล้ว5555

WWWHS7ETD
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 07, มกราคม 2012, 12:48:56 pm »

122.2°E AsiaSat 4
4164 H 5037
WWWHS7ETD
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 07, มกราคม 2012, 10:49:50 pm »

ก่อนตัดสินใจซื้อเครื่องต้องนึกถึงบริการ ผมได้ความช่วยเหลือจาก ช่างเปี๊ยกครับ ทั้งๆที่ไม่ได้ซื้อกับทางร้าน
หนึ่งเหตุผลที่ควรเลือกซื้อว่าจะเลือกที่ไหน...
phot9724
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 08, มกราคม 2012, 12:44:36 am »

ตอนนี้ผมใช้เฟริมแวร์ 2011-11-10 ครับ ไม่มีปัญหาเลยครับ

WWWHS7ETD
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 08, มกราคม 2012, 04:30:20 pm »

ผมต่อไม่ผิด เป็นที่โปรแกรมเอง ไดเซ็ค ซื้อใหม่ สายลากมาต่อกับไดเซ็ค 4 LNB เลยเพราะกลัวสายยาวแล้วสั่งงาน ไดเซ็ค ไม่ได้ดี Ku 3  C 1
แล้วที่ผม แจ้งไว้ใช้ได้ไหมครับ
http://abkjsupport.com/system/modules/wfdownloads/viewcat.php?cid=30
หรือแล้วแต่คนเขียนโปรแกรม มันมี Bug เยอะจึงมีปัญหา(เขียนไม่เก่ง)
บริษัทไม่ได้มาสนใจเลยไม่เห็นส่งโปรแกรมไปให้ น่าจะตอบ sms ให้รู้บ้าง ยังดีที่ได้รับความช่วยเหลือจากช่างเปี๊ยก เสียดายที่ไกลกันเหลือเกินไม่งั้นคงไปเจอกันแล้วละ ด้วยความเป็นช่างก็อยากลองว่าทำไมเป็นเครื่องผมเครื่องเดียว ต้องขอขอบคุณอีกครั้งสำหรับการบริการ
(หันไปอีกที  phot9724 บอกว่า เมาแล้วจบกัน..ส่วนผมไม่จบเพราะ Reset เครื่องไปแล้วเริ่มนับ 1 ใหม่)
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์