ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
24, เมษายน 2024, 06:35:33 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ขอรบกวนท่านผู้ตั้งจานรับสัญญาณ AsiaSat 5 KU Band ครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนท่านผู้ตั้งจานรับสัญญาณ AsiaSat 5 KU Band ครับ  (อ่าน 7495 ครั้ง)
Venus Trg
Special Member
*

« เมื่อ: 19, มกราคม 2012, 08:40:42 am »

ขอทราบว่า ยังมีสัญญาณอยู่ปกติหรือเปล่าครับ เนื่องจากได้รับโทรศัพย์จากคนที่บ้านว่า ไม่มีสัญญาณตั้งแต่เมื่อคืน
ขอรบกวนด้วยครับ ขณะนี้ผมพลัดถิ่นอยู่ครับ  ขอบพระคุณครับ ...
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
LDTV
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 19, มกราคม 2012, 09:23:14 am »

ปกติครับ Smiley
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Venus Trg
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 19, มกราคม 2012, 09:39:32 am »

ขอบพระคูณ " คุณ LDTV "  มากครับ  จานคงเลื่อนครับ เด็กเขาเดินไปชนจานซึ่งผมมักง่าย ตอกเสาเหล็กลงไปในดิน 
ลึกแค่ 50 ซ.ม. ครับ ...
dk
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 19, มกราคม 2012, 09:41:15 am »

ใช้กับดองเกิ้ลดูได้เป็นปกติดี
ทานสละเผื่อด้วยนะครับ
Andaman
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 19, มกราคม 2012, 10:05:02 am »

เมื่อไหร่จะกลับที่ตั้งเดิมครับ "ท่าน Venus Trg"  ช่วงนี้ก็ดูพวก RCTI. , ANTV , SC TV. ไปพลาง ๆ ก่อนน่ะครับ
Venus Trg
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 19, มกราคม 2012, 10:42:26 am »

ขอบพระคุณ " คุณ dk &  คุณ Andaman "  มากครับ ผมเพิ่งนึกอะไรบางอย่างออกแล้วครับ หมู่นี้ดวงไม่ค่อยดีครับ
ผมเพิ่งนึกออก แต่ผมไม่ได้อยู่ที่บ้าน ไม่งั้นจะถ่ายรูปให้ดู (ยังไม่เข็ด ... อิอิ) ต้องขออภับด้วยครับที่ผมพูดไม่หมด คือ ผมนำ
จาน C Band ขนาด 5 ft. ซึ่งรับสัญญาณ code จาก AsiaSat 4 C ขึ้นไปติดตั้งที่ราวระเบียงบ้าน เมื่อใช้เครื่ิองหาสัญญาณ
PSI SF-1 วัดคุณภาพสัญญา ได้สูงสุดของหน้าจานขนาดนี้แล้ว คือ 48% ซึ่งเพียงพอแก่ก่ารใช้งานแล้ว ก็ต่ออุปกรณ์ที่
เกี่ยวข้องทั้งหมดเข้าด้วยกัน เห็นแล้วครับว่า ไม่มีสัญญาณจาก AsiaSat 5 KU แต่ผมนึกว่าทางดาวเทียมมีปํญหา ประกอบกับ
ต้องรีบออกเดินทาง ตอนนี้พอจะเดาสาเหตุได้แล้วครับ อาจมีพื้นที่บางส่วนของจาน C Band บังสัญญาณจาน AsiaSat 5 KU ครับ  ขอบพระคุณครับ ...
niruk
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 19, มกราคม 2012, 11:19:47 am »

ตอนนี้พอจะเดาสาเหตุได้แล้วครับ อาจมีพื้นที่บางส่วนของจาน C Band บังสัญญาณจาน AsiaSat 5 KU ครับ  ขอบพระคุณครับ ...

AsiaSat 5 KU ของผมตั้งไว้ใต้จาน ตะแกรง 210 เซน เลยนะครับ  เรื่องบังนี้บังทั้งใบเลย ข้อนี้อาจไม่ใช่ก็ได้ครับ
Venus Trg
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 19, มกราคม 2012, 11:45:21 am »

ตอนนี้พอจะเดาสาเหตุได้แล้วครับ อาจมีพื้นที่บางส่วนของจาน C Band บังสัญญาณจาน AsiaSat 5 KU ครับ  ขอบพระคุณครับ ...

AsiaSat 5 KU ของผมตั้งไว้ใต้จาน ตะแกรง 210 เซน เลยนะครับ  เรื่องบังนี้บังทั้งใบเลย ข้อนี้อาจไม่ใช่ก็ได้ครับ

ขอบคุณ " คุณ niruk "  มากครับ  จานรับสัญญาณ AsiaSat 5 KU Band ก็เคยรับสัญญาณดูได้อยู่ปกติอยู่
แม้จะเสาจะตอกลงดินแต่ก็ลึกถึง 50 ซ.ม.และแน่นมาก คงต้องหาสาเหตุอื่นแล้ว แหมแต่อีกตั้ง 5 วัน ครับ ...
dk
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 19, มกราคม 2012, 01:32:56 pm »

ผมก็ตั้งรับไว้หลังจาน 6 ฟุต
ที่น่าแปลกคือผมใช้ดูโอกับ NSS6 รับสัญญาณใช้รับชมได้
แต่พอจะรับ Asiasat5 ตรง ๆ กลับหาสัญญาณไม่พบ
ถ้าย้ายไปตั้งที่โล่ง ๆ หาสัญญาณได้สบาย
ผมคิดว่ามุมที่ตกกระทบลงจานน่าจะมีส่วนด้วยครับ
s.kasuk
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 19, มกราคม 2012, 02:24:07 pm »

ของผมยังปกติครับท่านพี่  DUO กับ NSS6  ไว้
Venus Trg
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 19, มกราคม 2012, 03:01:30 pm »

เป็นคนที่ไม่ชอบมีปัญหาคาใจ ได้โทรสั่งให้เขาลองถอดจาน AsiaSat 5KU จากที่เคยติดตั้ง(บนเสาที่เห็นว่างในภาพ)
ตั้งจานใหม่บนขาตั้งจานห่างออกมาประมาณ 1 เมตร ให้วัดและตั้งมุม EL ที่ 63.9 ํ (ที่ จ.ตรัง) ประมาณ 15 นาที ได้รับ
รายงานว่า ได้รับชมช่องโปรดเรียบร้อยแล้ว จึงสั่งให้ถ่ายรูปเรียนท่านผู้ร่วมเสวนาและเข้ามาอ่าน ขอขอบพระคุณครับ.

ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 20, มกราคม 2012, 12:23:08 am »

สุดจะบรรยาย เส้นผมบังตา ใช่มั๊ยพี่

niruk
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 20, มกราคม 2012, 01:07:37 am »

เหอๆเกินบรรยายจริงๆ สำหรับเรื่องจานดาวเทียม
ไอ้ที่ไม่น่าจะได้ดันได้ ดูแล้วได้ดันไม่ได้
ตั้งใต้จานทั้งใบดันได้ ใต้ชายคาไม่ได้
ไกล้สายไฟฟ้าแรงสูงบางที่ได้ บางที่ก็ไม่ได้

โดยส่วนตัวผมก็มีทีนึง ที่ขายหน้ามากๆ
ตั้งจานดำ เหนือศาลพระภูมิ ตั้งไป 3 ชั่วโมงกว่า ปรับยังไงก็ไม่ได้ เปลี่ยนอุปกรณ์แทบทุกอย่าง
จนปัญญา เลยพูดเล่นๆกับลูกค้า "แม่ครับ สงสัยเจ้าที่แรง มีธูปไหมครับ ขอไหว้หน่อย"
ประมาณ 3 นาที แม่แกถือธูปมาให้จริงๆ ผมหัวเราะบอกแกไป "ผมพูดเล่นแม่" แกตอบกลับ
"ไหว้โลดลูก บ่เป็นหยังไหว้เจ้าที่เจ้าทางดอกลูก" เลยรับธูปแกมา ไปจุด ขอคมา ขออนุญาตที่ศาลพระภูมิ
สิ่งไม่น่าเชื่อเกิดขึ้นจริง ไม่ถึง 3 นาทีเจอเลย ทั้งๆที่อุปกรณืในการติดตั้งผมก็ครบ ทั้ง เข็มทิศ ตัววัดมุม
ผมก็หาอยู่ที่เก่านั้นแหละไม่ห่างจากเดิมเลย จนทุกวันนี้ผมยังงงๆ ว่ามันใช้หรือเปล่า จริงหรือเปล่า
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์