ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
19, เมษายน 2024, 01:09:45 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  skybox s12 มีปัญหากับ โมเด็ม
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: skybox s12 มีปัญหากับ โมเด็ม  (อ่าน 2978 ครั้ง)
cdtennis
Newbie
*

« เมื่อ: 25, มกราคม 2012, 03:43:42 pm »

ผมเพิ่งซื้อ s12 มา server ปกติ สัญญานเน็ตปกติ อุปกรณ์ตัวอื่นใช้งานได้
แต่มีปัญหากับ skybox s12 ดูไม่ได้ เพิ่งซื้อมา 4วัน  2 วันแรกดูได้ ต่อมาดูไม่ได้
ไปเปลี่ยนที่ร้าน เขาลองเสียบที่ร้านดูก็ดูได้  เอากลับมาเปลี่ยนโมเด็ม เอาตัวเก่ามาใช้
ก็ดูได้ เลยคิดว่าปกติ เลยเอาโมเด็ม ตัวใหม่มาใช้ ก็ดูได้ แต่พอเปลี่ยนช่อง ข่าว tnn
ดูสักพัก เปลี่ยนไปช่องที่เข้ารหัส  ก็กลับดูไม่ได้  ที่นี้เลยเอาโมเด็มตัวเก่ามาลองเปลี่ยน
ทีนี้ดูไม่ได้ครับ  ลองดืงสายไฟออกหมดเริ่มใหม่ ทุกอย่าง  ก็ดูไม่ได้ครับ โทรไปร้าน
เขาแก้ให้ไม่ได้ครับ  โมเด็มตัวที่ผมคิดว่าเป็นปัญหาคือ DLINK 2750U  รุ่น 2 เสา
อยากสอบถามผู้รู้ว่า  มีวิธีอะไรแก้ไขได้  ขอบพระคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
cha12
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 25, มกราคม 2012, 04:21:35 pm »

ไม่ลองเปลี่ยนสายแลนดูครับที่เหลือรอผู้รู้มาตอบอีกทีครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ชัดเจน
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 25, มกราคม 2012, 06:26:09 pm »

มารอคำตอบครับ อยากรู้เหมือนกันครับ
cdtennis
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 25, มกราคม 2012, 11:18:24 pm »

ตอนนี้ผมแก้ปัญหาให้ดูได้แล้วครับ โดยการเอา s12 ไปเสียบกับโมเด็มบ้านเพื่อน
เหมือนกับให้ล้างค่า ip ใหม่  พอเอากลับมาเสียบที่บ้าน ดูได้แล้วครับ ผมเข้าใจว่า
เป็นที่โมเด็ม ตัวที่ผมบอกข้างบน  คือตัวโมเด็มมันฟังก์ชั่น เยอะไปหน่อย เพิ่งเข้าไป
อ่านสเปคโมเด็ม ตัวมันสามารถเสียบ aircard เข้าที่ช่อง usb หล้งโมเด็ม เพื่อทำหน้าที่
กระจายสัญญานเน็ตได้ด้วย  คงคล้ายๆพวก bigpound  หรือเปล่าผมไม่แน่ใจ
เป็นความเข้าใจของผมแบบมั่วๆครับ  แต่ตอนนี้ดูได้แล้ว คงไม่เอาโมเด็มตัวนี้มาใช้
กับ skybox แล้วครับ
kss_ooy
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 27, มกราคม 2012, 04:37:07 pm »

ตอนนี้ผมแก้ปัญหาให้ดูได้แล้วครับ โดยการเอา s12 ไปเสียบกับโมเด็มบ้านเพื่อน
เหมือนกับให้ล้างค่า ip ใหม่  พอเอากลับมาเสียบที่บ้าน ดูได้แล้วครับ ผมเข้าใจว่า
เป็นที่โมเด็ม ตัวที่ผมบอกข้างบน  คือตัวโมเด็มมันฟังก์ชั่น เยอะไปหน่อย เพิ่งเข้าไป
อ่านสเปคโมเด็ม ตัวมันสามารถเสียบ aircard เข้าที่ช่อง usb หล้งโมเด็ม เพื่อทำหน้าที่
กระจายสัญญานเน็ตได้ด้วย  คงคล้ายๆพวก bigpound  หรือเปล่าผมไม่แน่ใจ
เป็นความเข้าใจของผมแบบมั่วๆครับ  แต่ตอนนี้ดูได้แล้ว คงไม่เอาโมเด็มตัวนี้มาใช้
กับ skybox แล้วครับ

aircard กับ Modem น่าจะทำหน้าที่คล้ายๆกันนะครับ ถ้าจะต่อ aircard น่าจะต่อกับ Router มากกว่าแต่โดยส่วนตัวก็ยังไม่เคยลอง aircard ต่อกับ Router เหมือนกันครับ

JGN
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 28, มกราคม 2012, 11:40:51 am »

ตั้งค่า IP ดูครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์