ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
27, เมษายน 2024, 09:45:07 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ขอนอกเรื่องครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอนอกเรื่องครับ  (อ่าน 2816 ครั้ง)
Thanut
Full Member

« เมื่อ: 26, มกราคม 2012, 03:43:27 pm »

ถามผู้รู้ครับผมใช้รถอยู่2คันฟอร์ทูเนอร์กับวีโก้แชมป์อยู่ยางอะหลั่ยไม่เคยใช้จําเป็นมั๊ยต้องถอดยางอะหลั่ยออกมาสลับใช้และกี่ปียางถึงจะเสีย(ยางอะหลั่ย)เพราะเคยขายฟรีเรนเนอร์ไปคันหนึ่งยางก็ยังดีอยู่ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
dpongsree
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 26, มกราคม 2012, 04:02:22 pm »

เมื่อสิบกว่าปีก่อน ยางรถยนต์มีอายุประมาณ 4-5 ปีหลังจากวันที่ผลิต ย้ำ.. หลังจากวันที่ผลิต ไม่ใช่วันเริ่มใช้ ถ้าใส่ยางที่เพิ่งผลิตออกจากโรงงานสดๆ ก็มีอายุการใช้งานประมาณ 5 ปี ปัจจุบัน เข้าใจว่าเทคโนโลยี่ดีขึ้นจนทำให้ส่วนผสมของยางธรรมชาติในยางรถยนต์มีอายุยาวนานขึ้น แต่ก็เชื่อว่าไม่น่าจะเพิ่มขึ้นได้มากนัก ดังนั้น ผู้ใช้รถยนต์จึงควร ...
1-ใช้ยางที่ผลิตในประเทศเพราะจะได้ยางที่ใหม่กว่ายางนำเข้า คิดง่ายๆ ถ้าร้านค้าต้องเก็บยางไว้ 3-4 เดือน และโรงงานต้องเก็บยางไว้อีก 2 เดือน ก็แปลว่ายางที่คุณเปลี่ยนอย่างน้อยก็อายุ 6 เดือน้ข่าไปแล้ว
ยังมีข้อง 2 3 4 อีก แต่ถูกตามตัวไปงานสวดอภิธรรมแล้ว วัดอยู่ไกลด้วย เดี๋ยวไม่ทัน เดี๋ยวคืนนี้กลับมา จะต่อให้จบ
จาก.. คนเคยผลิตยางในประเทศไทย
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
saksat
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 26, มกราคม 2012, 04:20:09 pm »

ผมใช้ ยางปิ๊กอัพดันล็อบ ใช้มาเจ็ดปีแล้วนับจากวันผลิตใช้รถเฉพาะไปติดตั้งจาน ไปติดตั้งเดือนละหนึ่งชุด ดอกยางไม่สึกหรอ และจะใช้ต่อไปอีกห้าปี   อย่าขำผมนะ อิอิ
jay
Special Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 26, มกราคม 2012, 06:10:49 pm »

จริงๆแล้วถ้ารถใช้งานทุกวันควรสลับยาง3เดือนต่อครั้งครับรวมยางอะไหล่ด้วย เขาจะมีวิธีสลับยาง ตามที่ผมเคยเรียนมา(ผมจบช่างยนต์) ยางสมัยนี้ใช้ได้2ปีก็คุ้มแล้วแต่ส่วนมากจะนับจากระยะทาง นับปีไม่ได้ครับ
Cool
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 26, มกราคม 2012, 06:15:08 pm »

จริงๆแล้วถ้ารถใช้งานทุกวันควรสลับยาง3เดือนต่อครั้งครับรวมยางอะไหล่ด้วย เขาจะมีวิธีสลับยาง ตามที่ผมเคยเรียนมา(ผมจบช่างยนต์) ยางสมัยนี้ใช้ได้2ปีก็คุ้มแล้วแต่ส่วนมากจะนับจากระยะทาง นับปีไม่ได้ครับ

อายุของยาง 2 ปี หรือ 60,000 กม. ตามช่างเจี๊ยบครับ เพราะผมก็จบช่างยนต์เหมือนกัน
peestar
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 26, มกราคม 2012, 08:05:11 pm »

อ้าวจบช่างยนต์หรอเห็นซ่อมเก่ง อิอิอิอิอิ
dpongsree
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 26, มกราคม 2012, 08:53:03 pm »

กลับมาแล้ว.. ก่อนจะต่อขอให้ความเห็นที่อาจจะต่างออกไปบ้าง..

คุณjayเขียนไว้ "ยางสมัยนี้ใช้ได้2ปีก็คุ้มแล้วแต่ส่วนมากจะนับจากระยะทาง นับปีไม่ได้ครับ"
ความจริงคือต้องนับทั้งระยะทางและอายุของยางทั้งสองอย่างครับ เช่น ยางเรเดียลโครงใยเหล็กอย่างดีจะอยู่ที่ระยะทางไม่เกิน 100,000 กม. และผลิตมาไม่เกิน 5 ปี แล้วแต่ว่าอย่างใคจะถึงก่อน ถ้า5ปีคุณใช้ไปเพียง 10,000 กม. แม้ดอกยางยังสวยและดีอยู่แต่คุณสมบัติของยางที่จะเกาะถนนจะหมดไป เนื้อยางจะแข็งตัว เกิดอาการลื่นไถลได้ง่ายโดยเฉพาะถนนเปียก
คุณsaksatเขียนไว้ "ผมใช้ ยางปิ๊กอัพดันล็อบ ใช้มาเจ็ดปีแล้วนับจากวันผลิตใช้รถเฉพาะไปติดตั้งจาน ไปติดตั้งเดือนละหนึ่งชุด ดอกยางไม่สึกหรอ และจะใช้ต่อไปอีกห้าปี   อย่าขำผมนะ อิอิ"
อย่างที่ผมบอกนะครับว่าคุณภาพของยางมันหมดไปแล้ว การใช้งานนั้นใช้ได้ แต่คุณต้องระวังในการใช้งานอย่างยิ่งยวด ขอย้ำว่าต้องระวังอาการเบรคแล้วลื่นไถลไกล อีกอย่างผมคิดว่ายางดันล็อปเป็นยางนำเข้าแล้วคุณรู้ได้อย่างไรว่ามันผลิตเมื่อไหร่ อย่าเชื่อร้านขายยางนะครับ ผมขอบอกคุณเลยว่าโรงงานผลิตยางไม่ได้มีความจริงใจที่จะระบุวันที่ผลิตให้คนใช้ได้รู้ได้ง่ายๆ เมื่อก่อนเขาระบุไว้เป็นโค๊ต แม้ทางราชการต้องการให้ระบุวันที่ผลิตก็ไม่ยอมง่ายๆ สารพัดอ้าง โดยบอกว่าจะแจ้งให้ทางการทราบว่าโค๊ตที่ว่านั้นผลิตวันเดือนปีไหน แล้วผู้บริโภคจะรู้ไม้เนียะ เวลาผมต้องไปพบหน่วยงานราชการผมต้องหลีกเลี่ยงเรื่องนี้เพราะผมอายมากที่ไม่สามารถให้ความกระจ่างได้ แต่ผมได้ลาออกมานานมากแล้ว จึงไม่รู้ว่าเดี๋ยวนี้เป็นไง แต่ผมว่าผมยังไม่เคยเห็นวันเดือนปีผลิตอยู่บนยางที่ผมซื้อเลย
ขอต่อให้จบ ดังนี้.. ยางจะใช้ได้ทนนานระยะทางไกลนั้นต้องมีส่วนผสมของยางสังเคราะห์มาก ซึ่งราคามันแพงกว่ายางธรรมชาติหลายเท่า และไม่นิ่มนวลเท่ายางธรรมชาติ แต่มันมีคุณสมบัติแข็งตัวช้ากว่ายางธรรมชาติ เพราะฉะนั้น ถ้ามียางธรรมชาติผสมมากก็จะได้ระยะทางน้อยและหมดอายุเร็วกว่า ก็พิจารณากันไป
สำหรับที่ จขกท อยากรู้เรื่องการสลับยางนั้น ถ้าคุณซื้อรถใหม่ซึ่งแน่นอนว่าได้ยางมาใหม่ทั้ง5เส้น คุณควรสลับทุกๆ 5,000 กม. และต้องถ่วงล้ด้วยเพื่อให้ยางสึกไสมอทั้งวงไม่แหว่งๆ สึกเป็นบางที่ซึ่งหมายถึงอายุการใช้งานย่อมลดลง แต่ถ้าคุณมียางใหม่เพียง4เส้นก็สลับ4เส้นนั้นได้ ไม่ต้องนำยางอะไหล่มาสลับ เก็บไว้ใช้เมื่อจำเป็น เมื่อถึงเวลาเปลี่ยนยางใหม่จะเป็น2เส้นหรือทั้ง4เส้นก็เลือกเส้นที่ดีที่สุดไว้เป็นอะไหล่
ขอให้ใช้ความระมัดระวังในการขับขี่ทั้งรถยนต์และจักรยานยนต์ครับ
jay
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 26, มกราคม 2012, 09:32:20 pm »

มีเรื่องของยาง ดันล็อป มาเล่าให้ฟัง เมื่อต้นปี54 พี่ชายผมออกรถ โตโยต้าป้ายแดงอเนกประสงค์5ประตู ยางที่ติดมากับรถยี่ห้อ ดันล็อป ออกรถได้เดือนเดียว ขับไปโคราช ยางหลังซ้ายระเบิด นั่งไป7คน ช่วงลงเขาแถวๆปากช่อง ดีที่คนขับแก่และขับไม่ถึง100แต่ก็เกือบชนท้าย18ล้อ พอกลับมาเอาไปเข้าศูนย์เพื่อเคลมประกันชั้น1 แต่เคลมไม่ได้ เขาบอกว่าประกันเฉพาะตัวรถไม่ได้ประกันยาง และยังได้เจอหลายคนที่มาเรื่องยางระเบิด บางคันหน้ายุบมาเลยก็มี สรุปต้องซื้อเปลี่ยนเองครับทุกวันนี้จอดไม่กล้าขับไป ตจว  รถกว่าจะผลิตและมาถึงมือลูกค้า จอดอยู่ในลานจอดตากแดดตากฝนไม่น้อยกว่า4เดือน แถวๆหนองจอก จอดเก๋ง
ส่วนแปดริ้ว จอดกระบะ และกระบะส่งลาวเขมร พวงมาลัยซ้ายตัวหนังสือฝาท้ายใหญ่ ส่วนน้องชายผมออกฟอร์จูนเนอร์ ขนาดซื้อเงินสดต้องจอง8เดือนกว่าจะได้รถ ออกมาวันแรกวิ่งเกิน100สั่นไปทั้งคันต้องเอาไปเช็คใหม่ สรุปเจอแก้มยางบวมด้านใน ตอนแรกเขาไม่ยอมเปลี่ยนยางให้ เลยจะขอเปลี่ยนรถทั้งคัน เขาเลยวิ่งไปเอาที่โรงงานมาเปลี่ยนให้ใหม่4เส้นเลยไม่งั้นควักกระเป๋าอีก
cha12
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 27, มกราคม 2012, 01:31:10 pm »

ขอบคุณครับข้อมูลดีๆ
chinnozukae
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 27, มกราคม 2012, 06:48:58 pm »

ผมเคยใช้ยางที่ผลิตมาแล้วหลายปี ผลคือมันไม่เกาะถนนเท่ายางใหม่ครับ เข้าโค้งแรงๆทีไรมีเสียงทุกที เลยตัดใจขายให้ร้านยางเอาไปขายเป็นยางเปอร์เซนแล้วผมก็เปลี่ยนเป็นยางใหม่ เข้าโค้งแรงๆเงียบไปเลยครับ

hondajazz
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 27, มกราคม 2012, 08:17:09 pm »

ผมเก็บใว้เป็นอะหลั่ยเท่านั้นครับ ครบอายุผมก็เปลี่ยนทั้งสี่หล้อไปเลยครับ
dpongsree
Sr. Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 28, มกราคม 2012, 01:46:34 pm »

ผมเคยใช้ยางที่ผลิตมาแล้วหลายปี ผลคือมันไม่เกาะถนนเท่ายางใหม่ครับ เข้าโค้งแรงๆทีไรมีเสียงทุกที เลยตัดใจขายให้ร้านยางเอาไปขายเป็นยางเปอร์เซนแล้วผมก็เปลี่ยนเป็นยางใหม่ เข้าโค้งแรงๆเงียบไปเลยครับ
ในที่สุดผมก็ได้เจอหลักฐานอ้างอิงแล้ว มันเป็นเช่นนั้นจริงๆ
ครั้งหนึ่งผมเคยหลวมตัวเชื่อร้านขายยางที่เสนอยางให้ผมโดยอ้างว่าเป็นยางที่ดอกดีเยี่ยม เกาะถนนและนิ่มนวล ผมหลงเชื่อ ใส่มาเลย 4 ล้อ ขับขึ้นเหนือ เข้าโค้งหลายต่อหลายโค้ง ความเร็วเข้าโค้งอยู่ที่ 100-110 กม/ชม. (ไม่ใช่โค้งหักข้อศอกนะ เป็นโค้งที่ขับได้ด้วยความเร็ว 120 กว่าก็ได้..) โอ้โฮ เสียงยางเกาะกินถนนดังเอี๊ยดดดดๆๆๆๆๆ ลั่นไปหมด ผมตกใจดูเข็มวัดความเร็ว นึกว่าเผลอเข้าโค้วเร็วเกินไป ดูแล้ว.. มันก็ไม่ได้เร็วไปกว่าที่เคยวิ่ง ลองอีกกี่โค้งก็เป็นแม้จะลดความเร็วเหลือ 90-100 ก็ยังดัง จึงพบว่ายางชุดนั้นมีอายุมากไปหน่อย ใช้ไปได้ไม่นาน ก็เอากลับไปขายคืน ตอนซื้อเส้นนึงเป็นพัน ตอนเทิร์นได้มาสองร้อยห้าสิบ แสบจริงๆ อ้อ ลืมบอกไปว่ายางชุดนั้นเป็นยางที่มีชื่อเสียงดี ใครๆ ก็ยอมรับในความนุ่มนวล และเป็นยางที่นำเข้ามาจากต่างประเทศ .. จบ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์