ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
26, เมษายน 2024, 08:18:18 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  HD player,Tablet ,iPad,Galaxy Note
| |-+  เครื่องเล่น HD Player 4K - 8K TV
| | |-+  plasma หรือ LCD ในการนำมาใช้กับเครื่องรับสันญาณดาวเทียม
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: plasma หรือ LCD ในการนำมาใช้กับเครื่องรับสันญาณดาวเทียม  (อ่าน 9618 ครั้ง)
mntprsng
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 23, มกราคม 2009, 08:30:31 am »

ควรเลีอก plasma หรือ LCD ในการนำมาใช้กับเครื่องรับสันญาณดาวเทียม จึงจะได้ภาพที่คมชัดกว่ากัน
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ช่างตาพระยา
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 23, มกราคม 2009, 08:43:31 am »

ถ้ารับ ดาวเทียม Plasma ดีกว่าแน่ แต่ถ้าดู DVD ก็ LCD
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Nirvana
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 23, มกราคม 2009, 02:56:36 pm »

ยืนยันอีกเสียงครับว่าPlasma ภาพดูดีกว่า แต่กินไฟเยอะกว่าLCDครับ
นนท์
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 24, มกราคม 2009, 05:49:54 pm »

ผู้รู้ช่วยอธิบายการเกิดจอ Burn (เป็นรอยไหม้)ในจอ Plasma เพิ่มเติมด้วยครับ
และมี TV ยี่ห้อไหนบ้างที่แก้ไขอาการ Burn ของจอ Plasma ได้ ขอบคุณมากครับ
xaberpee
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 27, มกราคม 2009, 06:35:37 pm »

ไม่รู้สิ ใช้แต่ LCD   JVD  32นิ้ว   ชัดแจ๋ว ภาพสวยครับผม ใช้มา เกือบปีแล้ว...
หหห
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 12, กุมภาพันธ์ 2009, 05:36:34 pm »

plasma  มันจะไปแล้วแล้วครับมันมีตัวอีนที่ดีกว่านี้ครับ
jackcctv
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 18, กันยายน 2009, 09:55:52 pm »

เท่าที่เคยติดตั้งให้กับลูกค้านะครับ Plasma ดูกับจานดาวเทียมชัดมากครับ
บังยะลา
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 18, กันยายน 2009, 11:04:14 pm »

สนับสนุน Plasma อีกคนครับ...ใช้อยู่
มือใหม่
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: 19, กันยายน 2009, 12:47:57 pm »

จะซื้อ TV ใหม่เลยหาข้อมูลดู
คิดว่าชอบ plasma TV ครับ เพราะจุดเด่นคือ
1.contrast สูง ให้ดู native contrast 20,000:1 ขึ้นไปทั้งนั้น (LCD จะบอกแต่ dynamic contrast
    ซึ่งไม่มีความหมายอะไรครับ native contrast จะประมาณ 1/5 ของ dynamic contrast)
    บางยี่ห้อ LCD ไม่ยอมบอกว่าเป็น dynamic contrast แต่บอกว่าเป็น contrast ratio จริงๆก็อันเดียวกัน
    ครับอย่าโดนหลอกนะครับ เรื่อง contrast คงต้องรอจอ LED จะดีขึ้นกว่า LCD มาก
2.response time ต่ำ (plasma ว่ากันเป็น0.001 ms ของ LCD ยังเป็น 4-8 ms อยู่เลย)
3.มุมมองกว้าง (ตรงนี้ LCD ตามมาติดๆ แล้วครับ ได้ถึง160-178องศาแล้ว)

สำหรับจุดด้อยของ plasma
1.เดิมความละเอียดสู้ LCD ไม่ได้ แต่ปัจจุบันไม่ใช่แล้วมีให้เลือกทั้ง 720p 1080i 1080p
2.อาการ burn in ที่เป็นปัญหาสำคัญ เดี๋ยวนี้มี software ช่วยแล้ว และหากเรามีความรู้ระมัดระวังการใช้ ก็ลด
    ตรงนี้ไปได้มากครับ
3.เงาสะท้อนก็เป็นปัญหาสำคัญนะ ต้องดูว่าเราดู tv ตอนเช้ามากไหม ดูแสงไฟว่าสว่างมากไหม (สว่างมากต้อง
    ใช้ LCD แจ่มกว่า) ปัจจุบันก็มีการเคลือบหน้าจอให้สะท้อนน้อยลง แต่ทำไมเคลือบดีๆ เฉพาะรุ่น
    PANA full HD นะ อยากได้แค่ progressive HD (ถูกกว่าประมาณ 1 หมื่น) ก็เคลือบเหมือนกันแต่เคลือบ
    ไม่ดีเท่า fullHD (ให้ลองปิดจอ แล้วดูเงาสะท้อนครับ ถ้าไม่เคลือบไม่แนะนำให้ใช้นะครับ สะท้อนมากๆ)

สรุปผมว่า Plasma TV มีจุดอ่อนที่พัฒนามาได้ดีแล้ว และถ้าเรามีความรู้ใช้อย่างถูกต้องจะดีมาก แต่ LCD  นั้นถ้าเราใช้รุ่นที่สูสีกับ plasma ต้องมี contrast มากๆ, และความถี่ต้อง120 HZขึ้นไป ดีก็ต้อง 240 Hz เลยมีของ LG specนี้ ราคาจะสูงกว่า plasma เกือบ 15000-20000 ได้ครับ

ผมก็เพิ่งศึกษานะครับหากเขียนผิดพลาดก็ขออภัย มาช่วยแก้ให้ด้วยครับ

อยากถามท่านผู้รู้ และผู้ใช้ครับว่า plasma อายุการใช้งานมันนานไหม (ขอประสบการณ์จริงนะครับ)
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์