ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
26, เมษายน 2024, 03:44:12 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ขอคำแนะนำในการเลือกใช้เครื่องบันทึกภาพ DVR
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำในการเลือกใช้เครื่องบันทึกภาพ DVR  (อ่าน 8123 ครั้ง)
paysak
Jr. Member
**

« เมื่อ: 23, มีนาคม 2012, 11:04:03 am »

ขอคำชี้แนะสำหรับการเลือกใช้เครื่องบันทึภภาพ DVR ระหว่างเครื่อง DVR RAYSHARP  4 CH  กับเครื่อง DVR AVTECH  4 CH MDR 751  ว่าเครื่องไหนดีแตกต่างกว่ากัน  โดยเฉพาะคุณสมบัติ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
nirut
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 23, มีนาคม 2012, 12:31:03 pm »

ผมเคยใช้ได้ผลแบบนี้นะครับท่าน

1.AVTECT OK ใช้ดีครับ แต่แพงกว่านิดๆ

2.Hi-View OK ใช้ดีครับ ผมOnlineไว้ตลอดปีกว่าๆไม่เคยกวนใจเลย ผมแนะนำตัวนี้ครับ ราคาไม่แพงด้วย

3.Ray Sharp ใช้ง่ายครับ แต่ว่า ภาพเวลาดูผ่าน มอนิเตอร์ ภาพมันจะกระพริบๆตลอดน่ะครับ [เป็นทั้งทาง AV และ RGB] แต่ถ้าดูผ่านวง Lan กลับไม่เป็น  ครับ งงๆๆๆๆ สั่งมาใช้อีกตัว ก็เป็นปัญหาเดียวกันเลยครับ ไม่ทราบ ล๊อตใหม่แก้ไขยังไม่ทราบ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
paysak
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 23, มีนาคม 2012, 12:57:38 pm »

ขอบคุณมาก ๆ ครับ  ที่ให้ข้อมูล ทำให้ผมตัดสินใจเลือกใช้ได้ดีครับ (ยังมือใหม่ DVR)
E22UGP
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 23, มีนาคม 2012, 06:51:55 pm »

แนะนำ Hi-View ครับ จากที่ติดตั้งให้กับลูกค้า มีเปอร์เซ็นต์เครื่องเสียน้อยกว่าทุกยี่ห้อ และราคาก็โอเค ถ้าเสียก็เคลมได้เร็ว
ถ้าเป็น 4 Channel แนะนำรุ่น HV-04RD Pro รุ่นนี้แจ๋วครับ
NRM
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 23, มีนาคม 2012, 07:35:30 pm »

มาหาความรู้ด้วยครับ พดดีมีคนแถวบ้านเขาอยากติดแบบ Wireless แล้วบันทึกได้ ดู online ได้ต้องทำอย่างไรบ้าง แล้วใช้อุปกรณ์ใดบ้าง ขอเป็นสัก 4 จุดก่อน
แจ้งราคามาพร้อมก็ได้ครับ จะขอบพระคุณอย่างมาก

ืืnrmsat@gmail.com
topfy1975
Special Member
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 23, มีนาคม 2012, 08:29:42 pm »

มาหาความรู้ด้วยครับ พดดีมีคนแถวบ้านเขาอยากติดแบบ Wireless แล้วบันทึกได้ ดู online ได้ต้องทำอย่างไรบ้าง แล้วใช้อุปกรณ์ใดบ้าง ขอเป็นสัก 4 จุดก่อน
แจ้งราคามาพร้อมก็ได้ครับ จะขอบพระคุณอย่างมาก

ืืnrmsat@gmail.com

ช่วงนี้กล้องวงจรปิดมาแรงจัง เอาสิ่งที่ควรทราบก่อนนะครับ
สถานที่ติดตั้ง เน้นการใช้งานแบบ กลางวันหรือกลางคืน มุมติดตั้ง ย้อนแสงหรือเปล่า  ต้องรู้ขนาดความกว้างของพื้นที่ จับภาพ ให้เหมาะสมกับขนาด ของเลนส์ โดยปกติกล้อง มาตราฐาน จะมีให้เลือกคือขนาด 4,6,8,16.mm แต่ถ้าเป็นกล้องที่มีอินฟาเรท จะมีมุมกว้างต่ำ กว่า 4.mm คือ3.6 mm เพราะการเลือกขนาดของเลนส์ ให้เหมาะสม จะมีผลกับความคมชัดของภาพ ที่สำคัญ กล้องมาตราฐาน กับ กล้องอินฟาเรท จะมีทั้งข้อดี และ ข้อเสีย ที่ต่างกัน บางที  เครื่อง DVR กับ กล้องราคาแพงแต่เลือกใช้ไม่เหมาะสม กับพื้นที่ใช้งาน ภาพก็ไม่ชัด ได้นะครับ 
pisutr
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 24, มีนาคม 2012, 10:05:49 am »

ทุกคำตอบช่วยกันสนับสนุน ผมอีกแรงหนึ่ง ใช้ HiViweไม่ค่อยมีปัญหา ทนทานไม่ต้องดูแล กล้องIR ภายนอก ตัว  111 เด็ดครับ กันน้ำได้ดี กระจกไม่เป็นฝ้า สูณากาศเป็นเยึ่ยม ราคาไม่แพง
NRM
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 24, มีนาคม 2012, 10:12:49 am »

อย่างผมมือใหม่ ถ้าคิดจะติดตั้งพอไหวไหมครับท่าน ต้องรู้รายละเอียดด้านใดบ้างครับ
NRM
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 24, มีนาคม 2012, 12:38:44 pm »

ลูกค้าต้องการติดกล้องแบบนี้ครับ

1. ดูเวลากลางคืน
2. ดู online ได้
3. กล้อง Wireless
4. ตัวกล้อง 4 จุด
5. DVR เผื่อไว้ 8 จุด

งบประมาณเท่าไรครับ

ขอบคุณครับ
topfy1975
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 24, มีนาคม 2012, 07:59:12 pm »

เรื่องมือเก่าหรือใหม่ผมว่าไม่ใช้ปัญหาลองทำสัก2-3งาน ก็รู้ทางแล้วครับ
ตามหัวข้อเลยครับ
1.เน้นกลางคืน หากมืดสนิท คงต้องเป็นอินฟาเรท เราเลือกระยะได้อีกครับ เช่น20,30,50,80 ถึง120 เมตร
แต่ถ้าไม่มืดสนิทมีแสงไฟสว่าง ก็ใช้กล้องมาตราฐานได้ จะได้ภาพในตอนกลางคืนทีคมชัด กว่ากล้องอินฟาเรท
ในขนาด ที่ TV LINE เท่ากัน อย่างน้อยที่สุดกล้องกลางคืนไม้ควรต่ำกว่า 480 TV LINE จะทำให้ภาพสโนว์เป็นสีรุ้งเป็นเม็ด ภาพออกมาคลายกับ กล้องอินฟาเรท ตอนมืดสนิท แต่ของ กล้องอินฟาเรทจะเป็น สีขาวดำ มีแสงไฟช่วย ก็มีสีสรร ออกมาบ้าง และทีต้องเจอแน่นอนคือใยแมงมุม ชอบมากสำหรับกล้องอินฟาเรท ติดแล้วไม่เกิน 7 วันมันจะเป็นแสงสะท้อนหน้ากล้องทำให้เกิดแสงขาวจ้า หน้ากล้อง
2.เครื่อง DVR ทุกยี้ห้อ ตอนนี้ทำดูออนไลน์ได้ทุกตัว ครับ
3.กล้อง Wireless หมายถึงกล้องที่วงจรรับ-ส่งภาพ แบบ2.4Ghz ในตัว หรือ กล้อง IP แบบ WiFi
4.เรื่องราคากล้อง ต้องลองโทรเช็คกับตัวแทนจำหน่าย ขอราคาช่างเขาได้ครับ เขาอยากขายทุกยี่ห้อ
5. DVR 8 จุด ถ้าไม่รวม HDD เริ่มต้นที่ 6500 ถึง 15000 แล้วแต่ออฟชั่นเสริม เช่นมี DVDROM,HDMI และของแถม
ตอนนี้ใครทำอาชีพ ช่างกล้องวงจรปิด คงปวดใจกับ ราคา HDD ตอนนี้มันแพง มัก มากครับ
500 G กล้อง 4 ตัว เก็บได้ประมาณ 1 เดือนหรืออาจไม่ถึง ก็แล้วแต่เราจะบันทึกแบบระัเอียดแค่ไหน
แต่ของ HI Viwe เขาเลือกความละเอียด เฉพาะ กล้องได้ ลูกเล่นเยอะ จนลืม
ยังไงเพื่อนช่างช่วยกันทำให้ได้ราคาหน่อย อย่าให้ตกเหมือนจานดาวเทียม ของพวกนี้มีโอกาสเสียได้ทุกชิ้นเดี๋ยวจะตามเคลม จนขาดทุน
NRM
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 24, มีนาคม 2012, 08:05:22 pm »

เรื่องมือเก่าหรือใหม่ผมว่าไม่ใช้ปัญหาลองทำสัก2-3งาน ก็รู้ทางแล้วครับ
ตามหัวข้อเลยครับ
1.เน้นกลางคืน หากมืดสนิท คงต้องเป็นอินฟาเรท เราเลือกระยะได้อีกครับ เช่น20,30,50,80 ถึง120 เมตร
แต่ถ้าไม่มืดสนิทมีแสงไฟสว่าง ก็ใช้กล้องมาตราฐานได้ จะได้ภาพในตอนกลางคืนทีคมชัด กว่ากล้องอินฟาเรท
ในขนาด ที่ TV LINE เท่ากัน อย่างน้อยที่สุดกล้องกลางคืนไม้ควรต่ำกว่า 480 TV LINE จะทำให้ภาพสโนว์เป็นสีรุ้งเป็นเม็ด ภาพออกมาคลายกับ กล้องอินฟาเรท ตอนมืดสนิท แต่ของ กล้องอินฟาเรทจะเป็น สีขาวดำ มีแสงไฟช่วย ก็มีสีสรร ออกมาบ้าง และทีต้องเจอแน่นอนคือใยแมงมุม ชอบมากสำหรับกล้องอินฟาเรท ติดแล้วไม่เกิน 7 วันมันจะเป็นแสงสะท้อนหน้ากล้องทำให้เกิดแสงขาวจ้า หน้ากล้อง
2.เครื่อง DVR ทุกยี้ห้อ ตอนนี้ทำดูออนไลน์ได้ทุกตัว ครับ
3.กล้อง Wireless หมายถึงกล้องที่วงจรรับ-ส่งภาพ แบบ2.4Ghz ในตัว หรือ กล้อง IP แบบ WiFi
4.เรื่องราคากล้อง ต้องลองโทรเช็คกับตัวแทนจำหน่าย ขอราคาช่างเขาได้ครับ เขาอยากขายทุกยี่ห้อ
5. DVR 8 จุด ถ้าไม่รวม HDD เริ่มต้นที่ 6500 ถึง 15000 แล้วแต่ออฟชั่นเสริม เช่นมี DVDROM,HDMI และของแถม
ตอนนี้ใครทำอาชีพ ช่างกล้องวงจรปิด คงปวดใจกับ ราคา HDD ตอนนี้มันแพง มัก มากครับ
500 G กล้อง 4 ตัว เก็บได้ประมาณ 1 เดือนหรืออาจไม่ถึง ก็แล้วแต่เราจะบันทึกแบบระัเอียดแค่ไหน
แต่ของ HI Viwe เขาเลือกความละเอียด เฉพาะ กล้องได้ ลูกเล่นเยอะ จนลืม
ยังไงเพื่อนช่างช่วยกันทำให้ได้ราคาหน่อย อย่าให้ตกเหมือนจานดาวเทียม ของพวกนี้มีโอกาสเสียได้ทุกชิ้นเดี๋ยวจะตามเคลม จนขาดทุน

ขอบคุณมากครับ

ผมสงสัยเวลาดู online ผ่่านมือถึอต้องทำอย่างไรครับขอแนวทางหน่อยครับ ถ้ามีแหล่งซื้อให้ด้วยจัำกขอบพระคุณมากครับ

ืnrmsat@gmail.com
rugmuangthai
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #11 เมื่อ: 24, มีนาคม 2012, 09:38:34 pm »

อยากรู้ก้อติดต่อกับตัวแทนจำหน่ายไฮวิวเค้าได้เลย อยู่แถวลาดพร้าวนี้เอง
ส่วนการตั้งดูออนไลน์ไม่ยากเลย หากท่านรู้จักวิธี forward port และการจดทะเบียน DNS
ที่ตัวแทนเค้าที่ช่างสอนให้ครับ ฟรี แถมเลี้ยงข้าวด้วยนะ ฮิฮิฮิ
NRM
Sr. Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 24, มีนาคม 2012, 09:43:31 pm »

ผมอยู่โคราชพอมีใกล้ๆหรือเปล่า     ส่วนวงจรปิดที่เขาจะให้ผมติดอยู่บุรีรัมย์ ไม่เคยได้ทำงานในจังหวัดตัวเองเลยผม

อย่างไรก็ขอบคุณมากครับ
topfy1975
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 24, มีนาคม 2012, 09:53:25 pm »

DVR แต่ละยี่ห้อ จะมีโปรแกรม หรือ app ที่รองรับการใช้งานบน มือถีอ หรือ ipad ,Taplet ของตัวเอง ตกลงปลงใจ หรือชื่นชอบยี่ห้อไหน ก็ขอจากตัวแทนจำหน่ายได้เลยครับ ช่วงนี้เขากำลัง เปิดรับเป็นตัวแทนกันอยู่  ขอให้รวยๆๆๆๆๆๆๆ เป็นล้าน นะครับ
iyara
Sr. Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 25, มีนาคม 2012, 07:40:10 pm »

ผมอยู่เชียงใหม่ ใช้บริการของ topview เคลมง่าย ภายใน 3 เดือน เสียเปลี่ยนตัวใหม่
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์