ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
20, เมษายน 2024, 09:35:52 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  E-box HD Platinumจากพี่ช่างเปี๊ยก ใครไม่ลองเสียจะเสียใจครับ ขอบอก
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] 3 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: E-box HD Platinumจากพี่ช่างเปี๊ยก ใครไม่ลองเสียจะเสียใจครับ ขอบอก  (อ่าน 17562 ครั้ง)
Venus Trg
Special Member
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 26, มีนาคม 2012, 02:07:44 pm »

ผมอ่านทุกความเห็นด้วยความตั้งใจ  ชื่นชมมากครับ  แม้จะมองกันต่างมุม แต่ก็อยู่บนพื้นฐานของเหตุผลที่เป็นจริง
ไม่มีการใช้อารมย์ หรือ ความเชื่อส่วนตัว ที่ไม่ยอมเปลี่ยนแปลงเป็นที่ตั้ง  ขอบคุณจริงๆครับ ...
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
pongnice
Newbie
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 26, มีนาคม 2012, 02:57:56 pm »

อยากได้สักตัวหาซื้อได้แถวไหนครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
nirut
Sr. Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 26, มีนาคม 2012, 03:01:49 pm »

บางทีการเถียงกันเรื่อง ทนไม่ทน นี่
ขอบอกว่า ผมน่ะซ่อมพวกเครื่องไฟฟ้าเกาหลีมา
ขอบอกได้เลยว่า ไม่ทนครับ
 ทั้ง LCD   LED หรืออย่างอื่น
เครื่องม้นก็ไม่ได้ทนกว่าเครื่อง จีนแดงหรอกครับ

อีกอย่างพวกเครื่องรับ ดาวเทียม ที่เอาของจีนมาขายน่ะ
ส่วนใหญ่ ไปเลือกเอาแต่โรงงาน ราคาถูกๆมาขายทั้งนั้น
คุณดู openbox ก็ได้ ขายปลีก  1600 บาท
 แสดงว่า ตอนออกมาจากโรงงานนี่
openbox ตัวนึง ไม่ถึงพันอีก
อาจแค่ตัวละ  6-7 ร้อยบาท
คุณดูอุปกรณ์  คุณคิดว่าโรงงานได้กำไรกี่ บาท
แล้วของม้นจะทนได้อย่างไรครับ
  สินค้าน่ะ  ราคา ม้นก็มาพร้อมกับ ความคงทน ครับ

บอกได้เลยว่า สินค้า ไม่ว่าของใคร เสียทั้งนั้น
แต่บางที คนไม่เชียร์ อีกยี่ห้อ เนื่องจาก อะไหล่หายาก
หรือ ช่างซ่อมยาก เลยไม่เชียไง

อย่าง e-box  ต้องเทียบกับพวก  800 se  หรือ 800 hd
หรือพวก  azbox  เท่านั้นครับ ราคาสูสี
 จะเอาเครื่อง  1000 กว่าบาท ไม่เทียบ กับ เครื่อง  5000 บาทได้อย่างไรครับ ราคา ต่างกัน
 2-3 เท่า 
 ผมอยากรู้ว่า e-box ภาพ เสียง  ฟังชั่น  ดีกว่า   เทียบกับ  800  เป็นอย่างไรครับ
 ถ้าราคานั้น ผมเลือกพวก  800  มาใช้ดีกว่า

ข้างบนความเห็นส่วนตัวน่ะครับ

ถูกต้องเลยครับท่าน ซื้อเท่าไหร่ได้เท่านั้นครับ พวกเราลองคิดดูนะครับท่าน

ทีวีจอแก้วสมัยก่อน 29นิ้ว ราคา 30,000 บาทขึ้นไป ใช้งานได้ร่วม 20 ปี แต่บัจจุบัน ราคาไม่ถึง 5,000 บาท ถ้าตัวไหนใช้งานได้ข้ามปีโดยไม่ได้เข้าซ่อม ผมก็ถือว่าสุดยอดครับท่าน แต่ทำไงได้ล่ะครับในเมื่อคนซื้อต้องการราคาถูกไว้ก่อน โดยไม่สนใจเรื่องคุณภาพเองโรงงานเขาจัดให้ได้ทั้งนั้นแหละครับ อย่างมอเตอร์ปั๊มน้ำแรงม้าเท่ากัน ของดีราคา 6,000 คนซื้อบอกแพง คนขายเลยจัดให้ทันทีเลยครับ 2,500 แต่ใช้งานได้ไม่ถึงสิบวันพัง...โอ๊ว มาย ก๊อด แกะออกดูทราบมั๊ยครับ...พี่ท่านเล่นเอาลวดอลูมิเนี่ยมมาพันเป็นคอล์ยมอเตอร์ กำ็...เลยได้ซื้อตัวใหม่อีก 5,500 ผู้ผลิตเขาทำให้ได้ทั้งนั้นแหละครับ ถ้าคนซื้อต้องการ ของจีนที่คุณภาพดีๆก็มีเยอะแยะครับ เรื่องราคามันมาคู่กับคุณภาพอยู่แล้วครับท่าน ขอบคุณครับ...ที่อ่าน
พันธ์ศักดิ์
Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: 26, มีนาคม 2012, 04:12:41 pm »

บ่อขอลองดอก  มันแพงเกินงบที่มี  พอใจกับเครื่องที่มีอยู่ครับท่าน 1000  บ่อเสียใจดอกครับ  ดีใจนำเด้อที่ได้เบิ่งebox เครื่องเก่าเหลือเอามาแบ่งขายแหน่เด้อท่าน 5555555
จะเอาตัวไหนครับท่าน^^
dr-sat ซึเอานำจักบาท
ว่ามาเลยครับจะให้ผมเท่าไหร่ครับ
keef
*

« ตอบ #24 เมื่อ: 26, มีนาคม 2012, 06:39:32 pm »

ราคา รุ่น สเป็ก ฟังกชั่น มันอยู่ที่การใช้งานและความพอใจผู้ใช้แต่ละคนครับ
ว่าแต่ว่า ราคาเท่าไหร่อ่ะ ชักอยากได้แล้วสิเจ้า e-box เนี่ย

ขอข้อมูลหน่อยค้าบบบ

zoolkif1  @ asia.com

chokelfc
*

« ตอบ #25 เมื่อ: 26, มีนาคม 2012, 07:12:07 pm »

ราคา รุ่น สเป็ก ฟังกชั่น มันอยู่ที่การใช้งานและความพอใจผู้ใช้แต่ละคนครับ
ว่าแต่ว่า ราคาเท่าไหร่อ่ะ ชักอยากได้แล้วสิเจ้า e-box เนี่ย

ขอข้อมูลหน่อยค้าบบบ

zoolkif1  @ asia.com
สนใจเหมือนกัน เน้นภ่พสวย สดไส เข้ม บูตไว เสถียร ขอข้อมูล สเปค ราคาด้วยครับ chokkarp@yahoo.com
พันธ์ศักดิ์
Hero Member

« ตอบ #26 เมื่อ: 26, มีนาคม 2012, 07:48:06 pm »

เห็นไหมครับ ท่านจะชื่นชอบครับ
พันธ์ศักดิ์
Hero Member

« ตอบ #27 เมื่อ: 26, มีนาคม 2012, 07:51:02 pm »

บ่อขอลองดอก  มันแพงเกินงบที่มี  พอใจกับเครื่องที่มีอยู่ครับท่าน 1000  บ่อเสียใจดอกครับ  ดีใจนำเด้อที่ได้เบิ่งebox เครื่องเก่าเหลือเอามาแบ่งขายแหน่เด้อท่าน 5555555
จะเอาตัวไหนครับท่าน^^
dr-sat ซึเอานำจักบาท
ว่ามาเลยครับจะให้ผมเท่าไหร่ครับ
และเครื่องนี้บูตไวมาก อ่านการ์ดง่ายครับทุกอันเลยครับ
และต่อHard disk แล้วเล่นไฟล์ข้างในก็ไวๆๆครับ วันนี้เปิดทั้งวันก็ไม่ร้อนกดเล่นไปมาเป็นพันๆๆๆครั้งไม่มีแฮ้งค์ครับยืนยัน^^
kitt
Sr. Member

« ตอบ #28 เมื่อ: 26, มีนาคม 2012, 08:15:09 pm »

อยากทราบว่าเจ้าE box ที่ว่านี้ควรซื้อที่ไหนและราคาเท่าไรครับ
rugmuangthai
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #29 เมื่อ: 26, มีนาคม 2012, 09:30:15 pm »

จะมาแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม และแก้ไขบรรทัดที่พิมพ์ผิดไปนะครับ
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ที่ผมต้องการสื่อก้อคือเครื่องนี้ฮาร์ดแวร์มันดูดีน่าสนใจ แต่ที่ราคาที่ตั้งนี้ ในตลาดและสภาวะที่การดูผ่านหอพักที่ดู ๆ กันอยู่เนี่ย (และมีความไม่แน่นอนว่าปลายปีนี้จะดูกันได้หรือเปล่า) ราคานี้มันสูงไปหน่อยเทียบกับพวกเครื่องโอเพ่นบ๊อกซ์  ซึ่งคนส่วนใหญ่(มากกว่า 50 เปอร์เซ็นต์) เอามาดูเคเบิ้ลของทุย 

ถามว่ายอดขายระหว่างสองตัวนี้อันไหนจะมากกว่ากัน    หากเครื่องเกาหลีตัวนี้ภาพมันคมกว่า หรือมีฟังก์ชั่นมากกว่า แต่ราคามันสูงกว่าคนซื้อก้อย่อมไปเลือกตัวที่ราคาน่าสนใจกว่า  ถ้าตั้งราคาระดับนี้คงต้องยอมรับกับยอดขายที่นักเล่นที่รับราคานี้ได้ ถูกไหมครับ

และที่ผมบอกว่าเครื่องนีัไม่ใช่เครื่องฟรีทูแอร์น่ะ ผมหมายถึงมันไม่ใช่เครื่อง OTA แต่ตอนพิมพ์ไปพิมพ์ผิดเป็นฟรีทูแอร์ เพราะเครื่องรับดาวเทียมแบบถอดรหัสได้มันก้อรับฟรีทูแอร์ได้อยู่แล้ว อันนี้ทราบดี แต่ต้องการสื่อว่ามันเน้นไปใช้รับเคเบิ้ลที่ต้องถอดรหัส  ถ้าต่อไปพวกหอพักยังแก้ปัญหาระบบใหม่ของพี่ทุยไม่ได้ มันก้อไม่ต่างจากเครื่องฟรีทูแอร์ทั่ว ๆ ไป (ในขณะที่เครื่องฟรีทูแอร์ยี่ห้ออื่น ๆ เค้าเป็นโอทีเอ แต่ถ้าเครื่องนี้ดูช่องเข้ารหัสไม่ได้มันเป็นโอทีเอด้วยได้ไหม ซึ่งผมคิดว่าคงไม่ได้เป็นแน่  อันนี้ผมต้องการสื่อว่าถ้าใช้ดูทุยไม่ได้ มันก้อไม่ต่างจากเครื่องรับธรรมดา แย่ตรงที่ไม่มีฟังก์ชั่นโอทีเอ  ท่านอาจจะบอกว่าพวกโอเพ่นบ๊อกซ์มันก้อโอทีเอไม่ได้เหมือนกันนี่นา ใช่ครับมันทำไม่ได้ แต่ราคามันถูกกว่านะครับ)

ดังนั้นถ้าคนที่จะเอาไปดูทุยแล้วไม่แน่ใจว่าปลายปีจะดูได้ไหม ก้อไปซื้อเครื่องราคาถูกหน่อย ดูไม่ได้ก้อไม่เสียหายมากนัก ส่วนพวกนักเล่นที่พอมีงบจะซื้อเครื่องรุ่นนี้ก้อตามอัธยาศัยครับ

ส่วนเรื่องเชียร์ของที่ผลิตจากจีนน่ะผมไม่ได้พูด(พิมพ์)ถึงนะ แต่ถ้าจะเปรียบเทียบของจีนกับเกาหลีผมว่าของจีนดี ๆ ก้อมีเยอะ เครื่องรับดาวเทียมของจีนที่ดี ๆ มีคุณภาพเทียบเท่าหรือดีกว่าเกาหลีก้อมี  เอาง่าย ๆ อย่างเครื่อง AZbox คุณภาพของภาพผมคิดว่าน่าจะสู้กับเครื่องเกาหลีตัวนี้ได้สบาย   เช่นเดียวกับที่ท่าน newsone บอกว่าของเกาหลีก้อมีทั้งดีและเสีย ไม่ได้เด่นไปกว่าของจีนสักเท่าไหร่

ทั้งหลายทั้งปวงมันอยู่ที่พ่อค้าคนสั่งสินค้าจะอยากได้สินค้าราคาและคุณภาพขนาดไหนมากกว่าครับ  ดูอย่างไอแพด ก้อประกอบในจีน จะไปว่าของผลิตในจีนไม่มีคุณภาพได้หรือไม่ทุกท่านลองไปพิจารณาเอาเองก้อแล้วกันครับ 

เรื่องอะไหล่เนี่ยผมไม่ได้พูดถึง เพราะไม่เคยซื้ออะไหล่ของยี่ห้อนี้(อินโฟ) แต่ต้องการชี้เรื่องเฟิรม์แวร์ว่าสินค้าอินโฟร์ไม่ค่อยเด่นด้านนี้  ผมเคยซื้อเครื่องรับของอินโฟร์ แล้วเคยโทรไปสอบถามว่ามีเฟิรม์แวร์ใหม่ ๆ ไหม คำตอบคือไม่มี มีมากับเครื่องอย่างไรก้ออย่างนั้น

ความจริงแล้วที่พิมพ์โพสต์แรก แค่ต้องการวิจาร์ณโดยเน้นเรื่องราคา ตลาดที่รองรับ และข้อคิดของสินค้าเครื่องถอดรหัสพวกนี้ ไม่ได้ต้องการโจมตีสินค้าของทางอินโฟ (เพราะถึงที่สุดลูกค้าและเวลาจะตัดสินให้เองว่าสินค้าตัวนี้จะประสพความสำเร็จหรือไม่)  และในยามที่การถอดรหัสยังลูกผีลูกคนอยู่

สรุปสุดท้าย หากใครอยากได้เครื่องเกาหลีภาพคมชัด ก้อลองซื้อไปดูละกัน สำหรับผมคงเลือกที่จะแนะนำสินค้าที่เน้นราคาไม่แพงให้ลูกค้าครับ  ส่วนท่านใดจะเน้นภาพสวยก้อแล้วแต่ท่านเอง เพราะเมื่อยามลูกค้าดูเคเบิ้ลที่ว่าไม่ได้ มันก้อเป็นการลงทุนที่ค่อนข้างสูง (แม้ท่านจะแย้งว่าไปดูเคเบิ้ลอื่นก้อได้นี่นา ก้อลองดูกันต่อไปครับว่าลูกค้าเค้าจะรับได้ไหม )

hivion
Hero Member

« ตอบ #30 เมื่อ: 26, มีนาคม 2012, 09:42:31 pm »

แชร์ความรู้ในทางสร้างสรรค์แบบนี้ดีครับได้ประโยชน์ทั้งเพื่อนสมาชิกและถ้าทางผู้นำ ถ้าหากได้เข้ามาอ่านจะได้นำไปปรับปรุงสินค้าและบริการของเขาเองต่อไป
hivion
Hero Member

« ตอบ #31 เมื่อ: 26, มีนาคม 2012, 09:48:19 pm »

ขอโทษครับพิมพ์ข้อความตกหล่น เป็นผู้นำเข้าครับที่ผมจะพิมพ์ ไม่ใช่ผู้นำเฉยๆ ขออภัยครับที่พิมพ์ข้อความตกหล่นทำให้ความหมายเพี้ยนไป
พันธ์ศักดิ์
Hero Member

« ตอบ #32 เมื่อ: 26, มีนาคม 2012, 10:41:57 pm »

แชร์ความรู้ ประสบการณ์ สิ่งที่สัมผัสมาบอกต่อครับ นั้นคือสิ่งที่ดีครับ สนับสนุนครับ
phot9724
*

« ตอบ #33 เมื่อ: 27, มีนาคม 2012, 12:31:53 am »

-ฝากบอกผู้นำเข้ามาจำหน่าย-ถ้าปรับปรุงเฟริมแวร์มีเมนูภาษาไทยจะดีมากเลยครับ**ภาษาอื่นมีหมดทำไมไม่มีภาษาไทย**-รับรองขายดิบขายดีครับ

WWWHS7ETD
Hero Member

« ตอบ #34 เมื่อ: 27, มีนาคม 2012, 09:00:23 am »

ระยะทางพิสูจน์ม้า การเวลาพิสูจน์เครื่อง ถ้าได้พัดลมเป่าก็จะดี(เป่าผ่านๆอย่าเอาจ่อจะกลายเป็นอัดฝุ่นเข้าไป)
ติดใจการบริการของ ช่าง เปียก  0 8 1-7 9 9 7 1 7 9 แล้วกระมัง พูดถูกใจพี่แกลดแหลก...
hivion
Hero Member

« ตอบ #35 เมื่อ: 27, มีนาคม 2012, 11:18:48 am »

วันพฤหัสนี้อาจจะเข้าไปที่อินโฟแซท แล้วจะไปบอกให้ครับช่างพจน์
พันธ์ศักดิ์
Hero Member

« ตอบ #36 เมื่อ: 27, มีนาคม 2012, 12:08:32 pm »

ระยะทางพิสูจน์ม้า การเวลาพิสูจน์เครื่อง ถ้าได้พัดลมเป่าก็จะดี(เป่าผ่านๆอย่าเอาจ่อจะกลายเป็นอัดฝุ่นเข้าไป)
ติดใจการบริการของ ช่าง เปียก  0 8 1-7 9 9 7 1 7 9 แล้วกระมัง พูดถูกใจพี่แกลดแหลก...
ตามนั้นครับ ต่อไปมีแน่ภาษาไทยครับ ตอนนี้เอาอินเตอร์ฯก่อนครับ^^
chokelfc
*

« ตอบ #37 เมื่อ: 27, มีนาคม 2012, 07:29:27 pm »

อีกวันสองวัน ผมก็จะได้เล่นแล้ว รับต่อมาจากท่านพจน์อีกทีนึง ในราคาที่ถูกกว่าใหม่ ห้าหกร้อย แต่สภาพใหม่ ของดีๆ ภาพสวยๆ และสเถียรผมจะเก็บไว้ เล่นมาหลายยี่ห้อแล้ว จะเก็บไว้แต่ตัวที่ภาพดีและเสถียรเท่านั้น อยากลองดู ว่าสมตามท่านว่าหรือไม่
SMART
Sr. Member

« ตอบ #38 เมื่อ: 27, มีนาคม 2012, 08:39:30 pm »

อีกวันสองวัน ผมก็จะได้เล่นแล้ว รับต่อมาจากท่านพจน์อีกทีนึง ในราคาที่ถูกกว่าใหม่ ห้าหกร้อย แต่สภาพใหม่ ของดีๆ ภาพสวยๆ และสเถียรผมจะเก็บไว้ เล่นมาหลายยี่ห้อแล้ว จะเก็บไว้แต่ตัวที่ภาพดีและเสถียรเท่านั้น อยากลองดู ว่าสมตามท่านว่าหรือไม่

จัดไป.... แล้วรายงานผลให้ทราบด้วยครับ ..ติดตามๆ อิอิ
(ขอเวลาปั๊มตังค์ก่อนนะจ๊ะเจ้าหนู  แล้วเจอกัน ฮิๆ )
พันธ์ศักดิ์
Hero Member

« ตอบ #39 เมื่อ: 27, มีนาคม 2012, 11:41:47 pm »

ลองแล้วรายงานด้วยนะครับ^^
หน้า: 1 [2] 3 ขึ้นบน พิมพ์