ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, มีนาคม 2024, 03:43:56 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  จาน DTV ถอดรายการจะหมดแล้ว
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จาน DTV ถอดรายการจะหมดแล้ว  (อ่าน 8857 ครั้ง)
ae5247
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 16, เมษายน 2012, 07:38:46 pm »

ของทุกท่านที่ติดจาน DTV เป็นเหมือนผมไหม ช่องที่ดูไม่ได้ตอนนี้ เท่าที่จำได้
1.ช่อง 17 มิลาเคิล
2.ช่อง 25 เอเซียอัพ
3.ช่อง 35 เนชั่นแชลแนล
4.ช่อง แมงโก
5.ช่องสารคดีทั้งสองช่อง
6.ช่อง ว๊อยทีวี
7.และอื่นๆที่จำไม่ได้

เป็นที่ DTV ไม่ปล่อยสัญญาณมาให้ดู หรือเป็นที่กล่องของผม ใครเป็นเหมือนผมบ้างช่วยอัพเดทให้หน่อย
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jay
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 16, เมษายน 2012, 07:42:43 pm »

ดูได้ครับผม และมีเพิ่มมาอีกหลายช่อง แสดงว่าเครื่องท่านไม่ยอมOTA อาการOTAไม่ผ่านเกิดจากภาคจ่าไฟเสื่อมสภาพ
ผมพึ่งแก้ให้ลูกค้าไป10กว่าเครื่อง กล่องขาว8เครื่องกล่องดำ2เครื่องและกำลังรอแก้อีกหลายตัว
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ae5247
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 16, เมษายน 2012, 07:47:34 pm »

ดูได้ครับผม และมีเพิ่มมาอีกหลายช่อง แสดงว่าเครื่องท่านไม่ยอมOTA อาการOTAไม่ผ่านเกิดจากภาคจ่าไฟเสื่อมสภาพ
ผมพึ่งแก้ให้ลูกค้าไป10กว่าเครื่อง กล่องขาว8เครื่องกล่องดำ2เครื่องและกำลังรอแก้อีกหลายตัว

ขอถามนะครับ OTA คืออะไร ถ้าคือการอัพเดทที่ตัวเครื่องโดยการกดที่รีโมท และใส่รหัส 9999 ทำการอัพเดท OTA ผมทำไปแล้วครับ แต่ยังไม่มีช่องดังกล่าวกลับมาให้ดู
ae5247
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 16, เมษายน 2012, 07:56:38 pm »

ของทุกท่านที่ติดจาน DTV เป็นเหมือนผมไหม ช่องที่ดูไม่ได้ตอนนี้ เท่าที่จำได้

เป็นที่ DTV ไม่ปล่อยสัญญาณมาให้ดู หรือเป็นที่กล่องของผม ใครเป็นเหมือนผมบ้างช่วยอัพเดทให้หน่อย

ใครอยู่บริษัทนี้ รบกวนตอบคำถามหน่อยครับ
ae5247
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 16, เมษายน 2012, 08:19:48 pm »

เพิ่มเติมช่องที่ดูไม่ได้
ช่อง 14 ของดีประเทศไทย
ช่อง 43 สำรวจโลก

ใครอยู่บริษัทนี้ รบกวนตอบคำถามหน่อยครับ
srw
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 16, เมษายน 2012, 08:21:31 pm »

มันเกี่ยวกับภาคจ่ายไฟด้วยหรือครับ อาการไม่ OTA  ......ในตัวเครื่องมันไม่ใช้ภาคจ่ายไฟชุดเดียวกันหรือครับ  หากภาคจ่ายไฟเสื่อมสภาพ มันไม่น่าจะรับช่องโน้น ช่องนี้ได้ หรือเปิดเครื่องได้....เสื่อมจริง ๆ มันน่าจะปิด หรือเปิดเครื่องไม่ได้  หมายถึงไฟไม่เข้าเครื่อง หน้าจอดับไปเลย.......

hasao
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 16, เมษายน 2012, 08:22:47 pm »

ก่อนปรับปรุงโปรแกรม ลอง reset factory ก่อนสักรอบ แล้วค่อยปรับปรุงโปรแกรม ลองดู ถ้าไม่ได้รอท่านอื่น ๆ มาตอบต่อ
agree
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 16, เมษายน 2012, 08:28:49 pm »

ของลูกค้าผมเป็นเช่นกันยังหาทางแก้ไม่ได้เลย โดนบ่น อีกแล้ว ช่วยตอบเร็วหน่อยครับ
dk
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 16, เมษายน 2012, 08:37:15 pm »

มันเกี่ยวกับภาคจ่ายไฟด้วยหรือครับ อาการไม่ OTA  ......ในตัวเครื่องมันไม่ใช้ภาคจ่ายไฟชุดเดียวกันหรือครับ  หากภาคจ่ายไฟเสื่อมสภาพ มันไม่น่าจะรับช่องโน้น ช่องนี้ได้ หรือเปิดเครื่องได้....เสื่อมจริง ๆ มันน่าจะปิด หรือเปิดเครื่องไม่ได้  หมายถึงไฟไม่เข้าเครื่อง หน้าจอดับไปเลย.......

ก่อนนี้ผมก็เคยคิดเหมือนท่าน
ทำไมช่องอื่นมันดูได้ ยกเว้นบางช่อง
เอาไปให้ช่างดู ปรากฏว่าตัวเก็บประจุ (C) ของภาคจ่ายไฟเสื่อม
ต้องเปลี่ยนยกชุด จึงกลับมาดูได้เหมือนเดิม
monblack
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 16, เมษายน 2012, 08:47:32 pm »

ถ้าเช็คตัวเครื่อง ถ้าทุกอย่างปกติ ให้ส่งเข้าที่บริษัทเลยครับ อัพเครื่องใหม่ฟรี เสียแต่ค่าส่งไป
ค่าส่งกลับบริษัทจ่ายให้ ผมส่งไปหลายเครื่องแล้วครับ
ae5247
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #10 เมื่อ: 16, เมษายน 2012, 08:52:08 pm »

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแนะนำ
สรุปว่ากล่องของผมเสียหายบางส่วนใช่ไหมครับ เพราะถ้าเสียทั้งหมดคงดูไม่ได้เลย ผมเข้้าใจถูกต้องใช่ไหมครับ
เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะลองโทรเข้าไปที่ Call center ของ DTV ดูว่าตกลงกล่องผมเสียหายและต้องทำการซ่อมจึงจะกลับมาดูช่องที่ดูไม่ได้ดังเดิม หากซ่อมแล้วยังเหมือนเดิมคือยังดูไม่ได้อีก จะมาอัพเดทอีกครั้งครับ
jay
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 16, เมษายน 2012, 09:31:58 pm »

ผมเจอมากับตัวเองเลย เครื่องกล่องขาวรุ่นแรกที่ใช้หัว LNB10750 สายแพสีขาว ลองอัพOTAแล้วไม่ผ่าน ผมเลยถอดมาเช็คภาคจ่ายไฟดู วัดไฟได้แต่เกินจาก22vเป็น26v และจุดอื่นๆก็ไม่ตรง เลยจัดการถอด c ภาคจ่ายไฟออกเปลี่ยนใหม่ทั้งหมด
แล้วลองปรับปรุงซ็อฟแวร์ คราวนี้ปรับปรุ่งได้ และได้เฟริมแวร์ เวอร์ชั่นล่าสุด v14.3 jan 31 2012(ซ่อมวันที่15เมษา)
ตอนนี้ดูได้ทุกช่องที่คุณบอกว่าหายไป ส่วนเครื่องดำ ถ้าภาคจ่ายไฟเสื่อม จะเจออาการเปิดเครื่องขึ้นสัญญาณต่ำตรงมุมขวาจอทีวี และช่องMVช่องต่างๆจะขึ้นคำว่า สัญญาณถูกเข้ารหัส อาจต้องรอนานถึงจะมีภาพ แต่หลังจากซ่อมภาคจ่ายไฟแล้วอาการเหล่านี้ก้หายไปครับ  สาเหตุส่วนใหญ่ก้เกิดจากตัวเก็บประจุ Cแห้งครับ (หัวไม่บวมเหมือนเครื่องทรู ต้องวัดไฟถึงรู้)จึงทำให้ไฟเกินและเมื่อไฟเกินวงจรจะตัดการทำงานบางส่วนออกเพื่อป้องกันเครื่องเสียหายหนักครับ เปรียบได้กับรถยนต์แบตเสื่อม
เก็บไฟไม่อยู่สตาร์ทไม่ค่อยติด คล้ายๆกันครับ เมื่อระบบไฟไม่สมบูรณ์เครื่องก็ทำงานไม่เต็มที่ หรือหยุดทำงาน
 ข้อมูลที่กล่าวพอเป็นแนวทางสำหรับคนที่ไม่ทราบครับ ไม่มากก็น้อย จากประสบการณ์ บนโต๊ะทำงานครับ

JO-CM
Full Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 17, เมษายน 2012, 06:30:06 am »

ระบบไฟมีส่วนครับ เพราะ ไฟที่เกินออกมาทำให้การรับสัญญาณ ในแนว V และ H ทำได้ไม่ดีเท่าที่ควรครับ เลยOTA ไม่ได้ เพราะปกต H ใช้ไฟ 18 V ส่วน V ใช้ไฟ 13 V พอไฟเกนมาตั้งแต่แรกเป็น 25 V ขึ้นไปทำให้เวลาเครื่องสั่งให้จ่ายไฟเป็น 13 V มันเกินขึ้นไปที่ประมาณ 16 V เครื่องจะรับสัญญาณ ในแนว V ไม่ได้ OTA จึงไม่ผ่านครับ
ผิดถูกว่ากันไป แต่ที่ผ่านมาก็ซ่อมไปเยอะพอควรครับ
prab
Sr. Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 17, เมษายน 2012, 06:46:23 am »

ของผมเป็นกล่องขาว  อาการคล้ายๆกล่องดำทีคุณเจว่า  ตอนนี้เจ๊งเรียบร้อยแล้วจ้า
smallbee
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 17, เมษายน 2012, 10:10:36 am »

ตามนั้นครับ
ผมเจอมากับตัวเองเลย เครื่องกล่องขาวรุ่นแรกที่ใช้หัว LNB10750 สายแพสีขาว ลองอัพOTAแล้วไม่ผ่าน ผมเลยถอดมาเช็คภาคจ่ายไฟดู วัดไฟได้แต่เกินจาก22vเป็น26v และจุดอื่นๆก็ไม่ตรง เลยจัดการถอด c ภาคจ่ายไฟออกเปลี่ยนใหม่ทั้งหมด
แล้วลองปรับปรุงซ็อฟแวร์ คราวนี้ปรับปรุ่งได้ และได้เฟริมแวร์ เวอร์ชั่นล่าสุด v14.3 jan 31 2012(ซ่อมวันที่15เมษา)
ตอนนี้ดูได้ทุกช่องที่คุณบอกว่าหายไป ส่วนเครื่องดำ ถ้าภาคจ่ายไฟเสื่อม จะเจออาการเปิดเครื่องขึ้นสัญญาณต่ำตรงมุมขวาจอทีวี และช่องMVช่องต่างๆจะขึ้นคำว่า สัญญาณถูกเข้ารหัส อาจต้องรอนานถึงจะมีภาพ แต่หลังจากซ่อมภาคจ่ายไฟแล้วอาการเหล่านี้ก้หายไปครับ  สาเหตุส่วนใหญ่ก้เกิดจากตัวเก็บประจุ Cแห้งครับ (หัวไม่บวมเหมือนเครื่องทรู ต้องวัดไฟถึงรู้)จึงทำให้ไฟเกินและเมื่อไฟเกินวงจรจะตัดการทำงานบางส่วนออกเพื่อป้องกันเครื่องเสียหายหนักครับ เปรียบได้กับรถยนต์แบตเสื่อม
เก็บไฟไม่อยู่สตาร์ทไม่ค่อยติด คล้ายๆกันครับ เมื่อระบบไฟไม่สมบูรณ์เครื่องก็ทำงานไม่เต็มที่ หรือหยุดทำงาน
 ข้อมูลที่กล่าวพอเป็นแนวทางสำหรับคนที่ไม่ทราบครับ ไม่มากก็น้อย จากประสบการณ์ บนโต๊ะทำงานครับ

karoono
Jr. Member
**

« ตอบ #15 เมื่อ: 17, เมษายน 2012, 11:36:20 pm »

คิดว่าตัวเครื่องน่าจะหมดประกันไปแล้วน่ะครับ เปิดเครื่องดูด้านในเลยครับ สังเกตุที่ คาปาซิเตอร์ ตัวไหนหัวบวมๆ หรือมีรอยเยิ้มๆ เปลี่ยนเลยครับ
ของผมที่สังเกต ด้วยสายตา เปลี่ยนไปสองตัวเอง ใช้ได้เหมือนเดิม ลองดูครับ
kee
Newbie
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 19, เมษายน 2012, 10:53:41 am »

ผมเองก็รำคาญเจ้าจานนี้ จานส้ม จานทรู ไม่เคยเจอปัญหาและต้องมาotaเองเลย มันอับเดดตัวเองตลอด ผมเองก็เจอปัญหาตามที่ตั้งกระทู้ไว้ต้องมาตั้งค่าโรงงานถึงหาย
ae5247
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #17 เมื่อ: 19, เมษายน 2012, 06:00:10 pm »

วันนี้เอากล่องไปให้บริษัทเช็ค หายไปประมาณครึ่งชั่วโมง ผลปรากฎว่า(ศัพท์ทางเทคนิคจำไม่ได้) เจ้าหน้าบอกว่าตอนนี้ดูได้ทุกช่องแล้ว แต่ผมยังไม่ได้ทดลองนำไปติดตั้ง รอกลับ ตจว.หลังติดตั้งแล้วผลเป็นอย่างไรจะมารายงานให้ทราบครับ *ปล*เจ้าหน้าที่ไทยคมอัธยาศัยดีมากๆครับ ตั้งแต่พนักงานต้อนรับไปถึงพนักงานที่มาสอบถามอาการและรายงานความบกพร่อง แต่บังเอิญว่าผมจำอาการที่พนักงานสาวสวยรายงานให้ฟังไม่ได้ มัวแต่จ้องหน้าน้องเขา สติเลยไม่อยู่กับเนื้อกับตัว
ae5247
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #18 เมื่อ: 06, พฤษภาคม 2012, 10:50:12 am »

รายงานการปรับปรุงเครื่องที่ไทยคมปรากฎว่า
1.ช่อง NBT,TPBS,MIRACLE,VOICETV,WORKPOINT ดูไม่ได้ขึ้นคำว่าสัญญาณต่ำ จึงทำการอัพเดท OTA ปรากฎว่าอัพเดทไม่ผ่าน นับถอยหลัง 30 ลงมาถึง 15 แล้วหายไป ลองอีกสองถึงสามครั้งปรากฎคำว่า Time out

ท่านใดมีข้อแนะนำช่วยบอกหน่อยว่าต้องทำอย่างไรหรือต้องกลับไปที่ไทยคมอีกครั้ง
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์