ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
18, เมษายน 2024, 03:55:10 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  SKYBOX F3 ทำงงครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: SKYBOX F3 ทำงงครับ  (อ่าน 6963 ครั้ง)
jiang.iha
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 02, พฤษภาคม 2012, 09:35:52 pm »

เพื่อนซื้อ SKYBOX F3 + บ้านเช่า จากบ้านหม้อมาครับ แล้วเรียกผมไปช่วยติดจานให้ พอติดเสร็จ ช่องโทรทัศน์เพื่อนการศึกษาดูได้ปกติ สัญญาณขึ้นหมดครับ ส่วนช่องที่เหลือ ไม่มีสัญญาณเลยครับ งงครับ โทรถามที่ร้าน เค้าบอกเราตั้งหน้าจานผิด

เลยไปเอากล่อง VIVA ที่บ้านมาเสียบ ก็ดูได้ปกติครับสัญญาณขึ้น ปกติทุกช่อง
คราวนี้เราเอา SKYBOX F3 มาเสียบ ที่บ้านผม สัญญาณก็ขึ้นปกติครับ งง เข้าไปใหญ่เลยครับ ตกตงมันเกิดอะไรขึ้นครับเนี่ย Huh?? ต้องไป set อะไรตรงไหนหรือป่าวครับ ช่วยทีครับ ไม่เคยเจอแบบนี้เลย Huh??
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jiang.iha
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 02, พฤษภาคม 2012, 10:04:44 pm »

ผมมาช่วยปวดหัวด้วยคนครับ จากข้อมูลที่ว่ามา ถ้าเป็นผมก็งงล่ะครับ ไม่รู้จะไปเริ่มตรงไหนดี ถ้าในระบบมีพวก disecq หรือmulti switchก็ลองต่อตรงดูก่อนครับว่ายังเหมือนเดิมไหมครับ
ไม่ผ่านอะไรเลยครับ ต่อตรงเข้ากล่องเลยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
anuchaf
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 02, พฤษภาคม 2012, 10:23:57 pm »

ลองเอาสายมาลากตรงเลยครับ เพื่อสายที่เดินไว้มีัญหา ครับ ตอนนี้กำลังมืด แปดด้านต้องลองมันทุกอย่างล่ะครับ ตอนนี้ผมเองก็ยังวนอยู่กับช่องเวียดนามที่nss6 กระตุกอยู่เลย ปรับไม่ได้สักที astvnews1 ก็แรง แนวv อื่นก็แรง ท่านอื่นๆเขาดูกันสบายและ
ลุงจำลอง
ลุงแก่แล้วช่วยลุงหน่อย
Special Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2012, 06:34:52 am »

ซื้อบ้านหม้อก็แบบนี้ ให้ซื้อในบอร์ดนี้ละดีที่สุดทั้ง Banner ทั้ง Fix กระทู้ด้านบน มาจากบ้านหม้อไม่ค่อยมีใครอยากช่วย ถ้าเอากลับไปบ้านหม้อมันก็ด่าเราอีกว่าติดไม่ถูกปรับไม่เป็นสารพัด ไม่น่าไปซื้อมา แล้วที่ว่าดูได้ลองดูสิดูไปสักพักก็มีปัญหามันก็จะงอแง สารพัดอ้างเปลี่ยน Software รอไปก่อนจนเบื่อแล้วทนไม่ไหวไปซื้อใหม่จนได้ พวกที่ขายนั่นมาเฟียทั้งงั้น อาการแบที่ว่านี่ไม่รู้ช่องรายการ Scan มาจากที่ร้านหรือเรา scan เอง ลอง scan ใหม่ดูสิ

kss_ooy
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2012, 10:27:28 am »

สงสัยจังเข้ามาโพสไว้เมื่อคืน วันนี้เข้ามาดูอีกที ผลกระทู้ถูกลบโดยไม่ทราบสาเหตุ

jiang.iha
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2012, 11:56:22 am »

ซื้อบ้านหม้อก็แบบนี้ ให้ซื้อในบอร์ดนี้ละดีที่สุดทั้ง Banner ทั้ง Fix กระทู้ด้านบน มาจากบ้านหม้อไม่ค่อยมีใครอยากช่วย ถ้าเอากลับไปบ้านหม้อมันก็ด่าเราอีกว่าติดไม่ถูกปรับไม่เป็นสารพัด ไม่น่าไปซื้อมา แล้วที่ว่าดูได้ลองดูสิดูไปสักพักก็มีปัญหามันก็จะงอแง สารพัดอ้างเปลี่ยน Software รอไปก่อนจนเบื่อแล้วทนไม่ไหวไปซื้อใหม่จนได้ พวกที่ขายนั่นมาเฟียทั้งงั้น อาการแบที่ว่านี่ไม่รู้ช่องรายการ Scan มาจากที่ร้านหรือเรา scan เอง ลอง scan ใหม่ดูสิ
เห็นด้วยครับ เพื่อนผมตอนซื้อไม่ปรึกษากะนก่อนเลย ไปเดินบ้านหม้อ ฟังๆเค้าพูดแล้วก็ซื้อมาเลย เตือนไม่ทันแล้วครับ
ลองสะแกนใหม่แล้วครับ ตอนสะแกนเจอช่องน่ะครับ แต่พอมาดูไม่มีสัญญาณเหมือนเดิม งงมากครับ Huh? เดี๋ยวว่าจะลองเดินสายใหม่ดู ผลเป็นยังไงจะแจ้งให้ทราบครับ
IrdetoMan
Support Member
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2012, 04:07:38 pm »

ถ้า scan แล้วเจอสัญญาน ไม่จำเป็นต้องเดินสายใหม่หรอก ลองแบบนี้ให้เอาเครื่องอื่นๆ FTA ก็ได้เช็คดูว่ามีสัญญานไหม ถ้ามี คราวนี้ลองดูว่าไอ้ที่บอกไม่มีสัญญานดูจากไหนถ้าดูจาก Faverite ก็ให้ไปลองไล่ดูจากดาวเทียมโดยตรงเลย ถ้ายังไม่มีสัญญานอีกก็เอาไปคืนมันได้แต่เสี่ยงหน่อยนะ ดีไม่ดีมันไล่ด่าออกมา

golf81
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2012, 05:01:34 pm »

แต่ก่อนที่ผมจะมาเป็นสมาชิกแรกๆบอกตรงๆครับ ผมก็ไม่ค่อยกล้าที่จะชื้อเครื่องในบอร์ด ผมยังเคยคิดที่จะไปชื้อที่บ้านหม้อ ผมโชคดีมากๆเลยครับที่ไม่ใด้ไปชื้อที่บ้านหม้อ
เลยตัดสินใจชื้อที่บอร์ดโบราณชื้อ2-3เครื่องแล้วครับสบายใจหายห่วงครับ..555+

chokelfc
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2012, 08:21:56 pm »

เคยซื้อจากบ้านหม้อตอนซื้อครั้งแรก ดูได้บ้าง ไม่ได้บ้าง เซ็ง ใช้บริการบ้านเช่ารายเดือน ลื่นไม่ค่อยสะดุด หลังจากนั้น ไม่เคยซื้อจากบ้่นหม้ออีกเลย
jiang.iha
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: 04, พฤษภาคม 2012, 02:10:46 pm »

เดินสายใหม่แล้ว ก็ยังเป็นเหมือนเดิมครับอาการเดิมครับ ก็เลยมานั่งคิดแป๊ปนึง ก็เลยลอง scan ช่องดู รอบที่ 3 ครับ กว่าจะได้ช่องที่สัญาณมาและช่องก็เพิ่มมาเป็น 600 กว่าช่อง ผมสังเกตุว่าความถี่ ของช่อง 3 ที่ไม่มีสัญญาณกับ ช่อง 3 ที่ scan มาได้ใหม่ที่มีสัญาณไม่เหมือนกัน (อันนี้ก็อยากรู้ครับว่าเพราะอะไร)
ก็เลยคิดว่ามาเดี๋ยวมาลบช่องเองครับ

พอลบเสร็จช่องมันก็เรียงกันมั่วไปหมด ผมก็เลยไปโหลดไฟล์เรียงช่องมา setup ช่องครับ ปรากฏช่องเรียงกันดีแต่ เจอปัญหาเหมือนเดิมครับ คือไม่มีสัญญาณ ก็เลยต้องมา scan ช่องใหม่ มาลบช่องที่ไม่มีสัญาณออก และช่องก็เรียงกันมั่วๆหน่อย ก็ต้องใช้ไปหล่ะครับ
ใครมีวิธแก้ปัญหาเรื่องเรียงช่อง ก็ช่วยทีครับ

ขอบคุณครับ

udomboy
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 05, พฤษภาคม 2012, 07:50:09 am »

เป็นผม ผมจะคิดว่าเช็คจากที่ตัวเราก่อน
- ช่อง Free to Air ดูได้ แสดงว่าน่าจะไม่เป็นที่ tuner อาจเป็นที่การเข้าหัวสาย การตั้งค่า LNB สัญญาณ net หรือการตั้งค่าเครือข่าย firmware ไม่ดีพอ ต้องเช็คดีๆอีกทีนะครับ
ถ้าไม่ได้ก็...
- ลองให้คนซื้อไปหาคนขายอีกรอบนึง กล้าซื้อก็ต้องกล้าเรียกร้องถ้าเกิดปัญหา ของแบบนี้ต้องคุยกันครับ ใจเย็นๆ ไม่workจริงๆก็ถอยเครื่องใหม่ ถือว่าเสียค่าครูและกัน ใช้รุ่นที่คนเขานิยมกันหน่อยพวก openbox s10 น่าจะไม่มีปัญหาพวกนี้นะครับ SKYBOX F3 ยังเป็นอะไรที่ใหม่ไปสักหน่อย ไม่รู้ปัญหาอยู่ดีๆก็เปลี่ยนช่องเองแก้ไขได้หรือยัง!!!
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์