ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, มีนาคม 2024, 09:59:22 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: HDCableมีชื่อเสียงมายาวนาน ไม่ทิ้งลูกค้า ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  เครื่องรับระบบ Hi Definition PVR
| | |-+  How to connect AIS GPRS?
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: How to connect AIS GPRS?  (อ่าน 4199 ครั้ง)
Chat@mpt
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 31, กรกฎาคม 2009, 11:02:16 am »

ผมสั่ง Dream box (รวม S**** ในราคา 3050 บาท ขอลงโปรแกรมแบบ Gprs) ได้รับเครื่องตามเวลาครับ และได้ทดลองต่อ ผ่านระบบ Gprs

มันสั่ง โทรให้ ต่อ GPRS ไม่ได้ครับ

ข้อมูลเบื้องต้นครับ

·       ตัวเครื่อง ต่อผ่าน สาย cross LAN กับ com ใช้งานได้ ตามปกติครับ

·       ต่อเครื่องกับ โทรศัพท์มือถือ Nokia 6610 + สาย DKU-5 ไม่ได้

o        IP 192.168.0.2

o        __ 255.255.255.0

o        Namserver 202.183.255.20

o        Gateway 0.0.0.0

แล้ว Save เสร็จก็ Restart

o      จากนั้นก็ ต่อสาย DKU_5 ที่ DB และ ที่ มือถือ(ขึ้นข้อความว่า ต่ออุปกรณ์ เสริมแล้ว)

o      จากนั้น ก็ กด ปุ่มเหลือง แล้วเลือก connect Gprs

o      รอ .....แจ้งผลว่า Fail connect to Gprs…

o      ผมลองเอา ทั้ง สายและโทรศัพท์ มือถือต่อ กับ com ต่อ ออก net ได้ครับ

o      ผมลองเอา ทั้ง สายและโทรศัพท์ มือถือต่อ กับ Dreambox ของเพื่อน ก็ใช้ได้ครับ

ต้องรบกวน ช่วยแนะนำผมด้วยครับว่าต้องทำ ไงต่อ ผมถึงจะใช้งานได้

ขอบคุณครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
tit
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 31, กรกฎาคม 2009, 01:14:45 pm »

ลองเปลี่ยน Namserver  4.2.2.1 ดูครับ แล้วสตาร์ทcam ด้วย
บางที่ต้องต่อ 2 ครั้งถึงติด
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
2gether
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 01, สิงหาคม 2009, 05:21:12 am »

**ทดลองใส่ค่า dns หรือ ค่าName Server เป็นค่าของดีแท๊ก ดูครับ

203.155.33.1    ผมใช้ซิม 3G ais +Modem เท่าที่ต่อใช้งาน หากใส่ค่า dns ของais

คือ 202.183.255.20 หรือ  .21  นั้น ต่อออกเน็ต เพื่อรับชมเคเบิ้ล ยากกว่าครับ

**  หรือ  **

ใช้วิธีกระตุ้นช่วยโดย การคอนเน๊กแล้ว และ restart แล้วภาพยังไม่มา ให้กด

Blue panel ---> addon ---> สุ่มเลื่อกให้ดาวโหลด ครับ แป๊ปนึงภาพก็มาแล้ว

ช่วงหลังๆมาลองใช้วิธีนี้กระตุ้นตลอดเลยครับ หากใช้ค่าdns ของ ais

เมื่อเที่ยบกับค่าของ dtac กลับวิ่งฉลุยกว่า เพียง รีสต๊ารทแคมภาพก็มาแล้วครับ

- จากประสพการณ์ครับ -
Chat@mpt
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 02, สิงหาคม 2009, 06:23:45 pm »

ลองเปลี่ยน Namserver  4.2.2.1 ดูครับ แล้วสตาร์ทcam ด้วย
บางที่ต้องต่อ 2 ครั้งถึงติด

ลองทำแล้วครับ ไม่เป็นผล...Huh?

จะลองทำตามที่คุณ 2gether แนะนำครับ แต่ที่แปลงคือ ผมใช้ต่กับเครื่อง DB ของเพื่อนกลับใช้ได

Chat@mpt
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 07, สิงหาคม 2009, 02:28:43 pm »

ลองใช้ ฟทำ Name Server เป็น   203.155.33.1 + Sim AIS
ปกติถ้าต่อ GPRS ติด ก็ ดูลื่นดีครับ

แต่เครื่องผม สั้งต่อ GPRS ยากมาก กดสั่งแล้ว มือถือมันนิ่งเลยครับ แล้วซักพัก DB ก็ ฟ้อง Fail to connext GPRS.

แต่ถ้าเมื่อไหร่ ที่เรากด สั่ง แล้ว มือถือมันทำงาน มัก็จะต่อได้ครับ

ตอนนี้กว่าจะได้ดูซักที ก็ต้องกด 20-30 ครั้งครับ

แนะนำด้วยครับ 
นัน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 04, กันยายน 2009, 12:48:20 am »

พี่ครับผมซื้ออุปกรณ์รับGPRSเสริมมาแล้วใส่ซิมทรูเข้าไปงัยมันใช้ไม่ได้ครับรบกวนผู้รู้ด้วยนะครับว่าทามยังงัยครับขอบคุณล่วงหน้ามากนะรับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์