dvb

:: ค้นหาคำในบอร์ด / ตารางรายการดาวเทียม /ช่างติดตั้งจานดาวเทียมทั่วประเทศ / Facebookโบราณ ::

อยากกระจายสัญญาณwifiจากBigpond รุ่นใหม่ ขอคำแนะนำด้วย

<< < (2/4) > >>

topfy1975:
อ้างจาก: NRM ที่ 04, มิถุนายน  2012, 07:38:48 am

อ้างจาก: jay ที่ 04, มิถุนายน  2012, 06:42:04 am

อ้างจาก: topfy1975 ที่ 03, มิถุนายน  2012, 11:01:46 pm

ระหว่าง bigpond ถึง เสา Omni ช่างเจียบใช้สายอะไร  และยาว ป่าว

สาย RG58 ยาว20เมตรครับ ของเดิมอีก1.5เมตร ต้องการกระจายสัญญาณภายในพื้นที่ครอบคลุมประมาณ500เมตรก้พอครับ

ผมว่าสายยาวไปครับ loss เยอะครับ  ผมว่าทำ repeater โดยใช้ Linksys 54GL ดีกว่าครัีบ 

http://www.sysnetcenter.com/board/index.php?topic=22.0

ถ้าอยากจะส่งไกลๆแนะนำเป็น Point to Ponint ครับ

พอดีเคยไปช่วยอาจารย์ยิงสัญญาณ wimax ก็เลยได้ความรู้มานิดหน่อยครับ

+100 ครับ  loss หมดครับ  1 เมตรก็หายไป 1dB แล้วหละ แนะนำให้ใช้ Bulet M2 ครับต่อกับเสาเดิมได้เลย ขั้วต่อ เป็น แบบ N-Female อีกด้านจะRJ 45 ต่อเข้า Bigpond ได้เลย แล้ว ตั้งให้ Bullet เป็น Mode Access point ถ้าทำ ส่ง แบบ P2P ให้เปิดใช้ Wimax แต่ถ้าต้องการกระจาย สัญญาณ ให้ notebook และมือถือ ต้องปิด Wimax และปรับ modeความถี่ เป็น 20 MHz ถ้าใช้ 40 notebook จะมาเชื่อมต่อไม่ได้ ความสูงจะช่วยให้ไกลขึ้น เชื่อเหอะ ว่าแรงมาก ทำให้ถูกวิธี เสา Omni ของท่านไปได้ไกลกว่าที่คิดเยอะ

jay:
ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาให้ความรู้และคำแนะนำครับผม โดยเฉพาะท่าน NMR โทรมาให้คำแนะนำแต่เช้า
แถมบอกแหล่งซื้อของที่ราคาถูก เพราะผมเองก็ไม่มีความรู้ทางด้านนี้ แต่จะลองศึกษาด้วยตัวเองดูบ้างและอยู่ระหว่างจัดหาอุปกรณ์เพิ่มเติม เคยทำแต่เน็ตบ้าน นึกว่ามันจะเหมือนกันแต่แล้วก็ไม่ใช่ มันมีอะไรที่ยุ่งยากแต่ถ้าเราเข้าใจหลักการผมว่ามันไม่ยากนะ
อุปกรณ์ที่ผมมีตอนนี้ เสาOMNI15db bigpond สายพร้อมขั้ว
ผมต้องซื้ออะไรเพิ่มเติม จุดประส่งค์ผมต้องการขยายสัญญาณwifi จากbigp0nd ให้ครอบคลุมรัศมี100-500เมตร ช่วยแนะนำด้วนครับ

NRM:
สองตัวนี้น่าเล่นทั้งคู่ ราคาไม่ต่างกันมาก 100-300 บาท

topfy1975:
ถ้าไม่ติด เรื่องงบ  rocketM2 ตัวล่าง ดีกว่าครับ จะช่วย ภาค รับได้ดี แต่ต้องใช้สาย liwloss สั้นๆ นะ 20 เมตร ก็ไม่เหลือ ขอแก้ไขข้อมูล ข้างบนนิด หน่อย ตรง คำว่า Wimax เป็น Airmax ครับ อิอิอิ

jay:
อ้างจาก: topfy1975 ที่ 04, มิถุนายน  2012, 09:10:56 am

ถ้าไม่ติด เรื่องงบ  rocketM2 ตัวล่าง ดีกว่าครับ จะช่วย ภาค รับได้ดี แต่ต้องใช้สาย liwloss สั้นๆ นะ 20 เมตร ก็ไม่เหลือ ขอแก้ไขข้อมูล ข้างบนนิด หน่อย ตรง คำว่า Wimax เป็น Airmax ครับ อิอิอิ

เรื่อง งบประมาณ ไม่มีปัญหาครับ ผมอยากทดสอบอยากเรียนรู้ก็ต้องลงทุ่นบ้างครับ ผมเคยมองไว้ทั้งสองตัว
แต่กำลังศึกษารายละเอียดและข้อมูลอยู่ เผื่ออนาคตด้วยครับ เดี๋ยวลองหาดูหลายๆเจ้าก่อน บางเจ้าสั่งไปไม่มีของ
ขาดเสาที่สั่งมายังแพงกว่าหลายเจ้าแต่ก็ยังถูกกว่าหลายเจ้า ซื้อของต้องเช็คราคาก่อนครับ เดี๋ยวมานั่งเจ็บใจว่าซื้อของแพงอีก 555+

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

ติด Banner ด้านล่างติดต่อ boransat@gmail.com
กระทู้ ความคิดเห็น บทความ ข้อความใด ๆที่ได้อ่านในบอรดนี้ เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชน และตีพิมพ์แบบอัตโนมัติ ผู้ดูแล ไม่จำเป็นต้องเห็นด้วยและ ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรองด้วยตัวเอง และถ้าพบเห็นข้อความใดๆ ที่ขัดต่อกฎหมาย ศิลธรรม กรุณาแจ้งมาที่ boransat@gmail.com เพื่อที่ทีมงานจะได้ดำเนินการต่อไป