ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
27, เมษายน 2024, 02:51:20 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  GMM ทำอย่างนี้ได้ ต่อไปทุกค่ายก็จะทำ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: GMM ทำอย่างนี้ได้ ต่อไปทุกค่ายก็จะทำ  (อ่าน 7569 ครั้ง)
วุฒิพงศ์
Sr. Member

« เมื่อ: 08, มิถุนายน 2012, 10:20:05 am »

ผมว่าทุกคนต้องร่วมแสดงความคิดเห็นและแสดงออกให้มาก ๆ นะครับในทุกวิถีทาง  เนื่องจากในปัจจุบันมีผู้เห็นประโยชน์ทางธุรกิจจนหน้ามืด  ลืมการส่งเสริมเยาวชนและทุกคนในชาติ
      1.  เมื่อก่อนมีแต่ฟรีทีวี  การซื้อลิขสิทธ์กีฬามาเผยแพร่  มุ่งเน้นหารายได้จากการขายโฆษณา ซึ่งก็น่าจะมีกำไรแล้วนะครับ
      2.  ต่อมา  RS  ได้สิทธิ์ฟุตบอลเช่นฟุตบอลโลกครั้งที่ผ่านมาก็เจตนาขายโฆษณา  ใครมีช่องทางรับชมทางใดไม่กีดกั้น
       3.  ที่มีปัญหาต้องล็อคสัญญาณจานดำ ในเวลาต่อมาพวกเราก็เข้าใจครับว่าถูกฟีฟ่าบังคับตามสัญญา
แต่ดูเจตนาแล้ว  RS  ใจกว้างต้องการให้ทุกคนได้ดู  มีรายได้จากการโฆษณา
       4.  ครั้งนี้ GMM  ได้สิทธ์ฟุตบอลยูโร  จะเห็นความแตกต่างออกไปมาก  ช่องทางรับชมได้เฉพาะเสาก้างปลา และกล่องของเขาเท่านั้น  เพราะตามข่าวบอกว่าหากให้ออกจานอื่นกลัวสัญญาณเล็ดลอดไปต่างประเทศผิดสัญญาฟีฟ่า  (เล็ดลอดยังไง GMM  ก็ส่งผ่านสัญญาณดาวเทียมทั้ง C  KU  จานอื่นก็เข้ารหัสเหมือนกัน)
        5. เปรียบเทียบเฉพาะ 2 ค่ายนี้นะครับ (RS  GMM) เราจะเห็นได้ว่าองค์กรไหนเห็นแก่ประโยชน์ส่วนตนมากกว่ากัน   เข้าใจละครับว่าเป็นประเทศทุนนิยม  แต่ประชาชนส่วนใหญ่ของเรายังไม่มีรายได้พอจะชมในระบบเพเพอร์วิวนะครับ
        6.  ท่านต้องการกำไรสูงสุด  ทั้งที่ขายโฆษณาปกติก็กำไรอื้อซ่าอยู่แล้ว  ทำให้ต้องสกัดกั้นคู้แข่งอื่น ๆ  ทะเลาะกับเขาไปทั่ว  จะมีมิตรอยู่บ้างไหมครับ
         7. ท่านไม่คำนึงถึงภาพพจน์องค์กรต่อสาธารณชนบ้างหรือครับ  เหมือนผมมองตอนนี้ว่า RS  ใจกว้าง ซื้อลิขสิทธ์มาเสียเงินแล้วยังต้องการให้คนไทยได้ดูอย่างทั่วถึง   ส่วนของท่านมองเฉพาะกำไรของตัวเองอย่างเดียว  ถ้าบอกว่าซื้อมาแพงขายเฉพาะโฆษณาไม่คุ้ม   ก็อย่าซื้อครับให้เจ้าอื่นที่เขาใจกว้างกว่าซื้อมาให้คนไทยดูเถอะครับ
         8.  ที่ระบายมาทั้งหมดนี้เป็นเพราะช้ำใจ  ที่คนยากคนจนในต่างจังหวัดอุตส่าห์เสียเงินติดจานดาวเทียมดูทีวีชัด ๆ บริษัทจานก็อุตสาห์ขายเครื่องเข้ารหัสราคาถูก ๆ แล้ว  ก็ยังดูกีฬาดี ๆ ไม่ได้  ไม่เกี่ยวกับทรูนะครับ อันนั้นพอกันมีเงินไม่จ่ายเขา
         9.  บางจังหวัดรับช่อง 3 ทางเสาอากาศไม่ได้นะครับ  เช่นจังหวัดชัยภูมิ  ไม่มีสถานีถ่ายทอด
        10  GMM ทำได้ต่อไปผู้ซื้อลิขสิทธ์มาทำอย่างนี้หมดเชื่อเถอะ 
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
joka
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2012, 10:27:16 am »

ส่วนตัวมองว่า แต่ละเจ้าก็ทำเพื่อผลประโยชน์ธุรกิจของตัวเองทั้งนั้นครับ
แสวงหาผลกำไรเหมือนกัน
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
YaiMak
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2012, 10:30:43 am »

มันเป็นเกมธุรกิจ ของ GMM เป็นสิทธิ์ที่สามารถทำได้ เพียงแต่เพิ่งจะมาทำเป็นรายแรกเท่านั้นแหละ
chaiphuket
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2012, 10:44:04 am »

ปัญหาคือไม่ยอมจ่ายค่าลิขสิทธิ์เค้านี่ครับ
จะเอาแต่ของฟรีเอาแต่ได้
ความเห็นส่วนตัวล้วนๆๆครับ
sandan
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2012, 10:58:55 am »

จ่าย 1300 บาท ได้ดูราว ๆ 30 กว่านัด  ตก 40 บาท ต่อนัด หลังจากนั้น เอาไปดูฟรีทีวี ก็ ok

เรื่องธุรกิจ ผมมองว่า ที่  GMM  ทำแบบนี้น่ะ ดีแล้ว จะได้ตัดแขน ตัดขา เจ้าใหญ่ที่โวยวายอยู่ทุกวันนี้สักที จะได้รู้บ้างว่าคนอื่นเขาก็ทำได้ แล้วตัวเองก็ต้องหัดมองคนอื่นบ้าง ทีอ้างว่าเมื่อก่อนเจ้าใหญ่เขาเปิดให้ดูบอลฟรี  นั่นมันเมื่อก่อน  ตอนนี้มันมีซ่ะที่ไหนล่ะ  เช่นเดียวกัน เมื่อก่อนดูบอลโลกฟรี ตอนนี้ เขาก็ไม่ได้บอกว่าดูฟรีไม่ได้ ธุรกิจทีวีดาวเทียม กับฟรีทีวี อย่าเอามารวมกันครับ เกิดวันหนึ่งธุรกิจทีวีดาวเทียมไม่เอาฟรีทีวีไปรวมด้วย เราก็จะอดดูอีก  

ใจเขาใจเราครับ  เขาไปซื้อลิขสิทธิ์มา ก็ทำให้เกิดกำไร  เราเองได้รับของฟรีกันจนเคยตัวหรือเปล่าไม่มั่นใจ ทุกอย่างมันมีต้นทุนครับ อยากดูฟรีจริง ๆ  ก็ไปซื้อก้างปลามาดู รวมท่อน้ำก็ 1500 - 1600  แล้ว ผมเพิ่มเงินอีกสัก 300  ดีกว่า จะได้กล่องที่มันดูบอลได้+จานรับสัญญาณ  

ปีหน้า ผมเชียร์ให้  GMM  ซื้อลิขสิทธิ์ พรีเมียร์ให้ได้ แล้วจะมาดูเจ้าใหญ่เขาจะพูดอย่างไรต่อ
ปีถัดไป ผมก็ยังเชีย์ให้ เจ้าใหญ่ ไม่ต้องสนใจสมาชิก ไม่ต้องคุยกับ  RS เดี๋ยวเสียเงินให้  RS อีก  สมาชิกจะเป็นอะไร  Let 's ...

ปล.  ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด หลาย ๆ คนที่บ่น ๆ เรื่องฟรีทีวีนี้เป็นสมาชิกเจ้าใหญ่(ในฝัน) กันทั้งนั้น...
mrsk
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2012, 11:44:42 am »

ส่วนตัวผมคิดว่าถึง gmm จะได้ลิขสิทธิ์ แต่เขาก็ยังให้ ผู้ชมได้รับชมผ่านช่องฟรีทีวี ได้ดูนะครับ แต่มีข้อแม้ว่า
1.จะต้องรับด้วยระบบภาคพื้นดิน เสาอากาศ หนวดกุ้ง
2.จะต้องใช้เครื่องของเขา

- แต่ที่มีปัญหาคือเค้าไม่ให้ จานสีต่าง ๆ นำสัญญาณไปแพร่ภาพทางช่องฟรีทีวี
เพราะฟรีทีวีของจานสีมันเป็นระบบบอกรับสมาชิก(เสียตังค์)
- จานสีต่าง ๆจะมาอ้างไม่ได้ เนื่องจากจานสีต่าง ๆ ไม่เข้าใจคำว่า ฟรีทีวี   

srato
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2012, 12:30:17 pm »

ไม่ต้องถ่ายฟรีทีวี.....จบ
BC115C
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2012, 12:44:13 pm »

ดีแล้วครับ บางเจ้าจะได้สั่นซะที เพราะนอนกินมานานแล้ว รายการห่วยลงทุกวัน เป็นการกระตุ้นการแข่งขันไปในตัว  มาราดูหลังจบยูโลดีกว่า เกมจะเป็นไงต่อไป
Cha-HY
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2012, 12:44:45 pm »

อยากดูก็ซื้อหนวดกุ้งหรือกล่องก็จบ ของผมดูipm หนวดกุ้งยังเก็บอยู่ วันใดจานดูไม่ได้ก็หนวดกุ้งอาจไม่แจ่มแต่ก็ดีกว่าไม่ได้ดู
Thanwa
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2012, 12:50:27 pm »

GMM ทำถูกแล้ว
True กลัวเสียศักดิ์ศรี

ลองหันไปมองอีกมุม ถ้าTrueเป็นผู้ได้ลิขสิทธิ์ หนวดกุ้ง ก้างปลา อาจจะดูไม่ได้ด้วยซ้ำไป
geta
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2012, 12:56:36 pm »

gmm ถ่ายสด ฟรีทีวีแห้งก็จบ ใครอยากเอาไปออกก็เชิญ ง่ายๆ อยากสดก็จ่ายหน่อย จะเล่นแต่ของฟรี
spping00007
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2012, 01:59:40 pm »

ผู้รับกรรมคือ ผู้บริโภคคือถ้าอยากดูต้องเสียเงินเพิ่ม
ผู้ที่ถูกด่ามากที่สุด คือ ช่างติดตั้งและผู้ขายรายย่อย
ชีวิตช่างติดตั้ง---   *-*
joeychun
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2012, 02:08:59 pm »

ถ้าทรูได้ลิขสิทธ์ยูโร ก็ต้องถ่ายทอดสดผ่านฟรีทีวีครับ เพราะเจ้าของลิขสิทธ์จริงๆคือยูฟ่าครับ ยูฟ่าบังคับให้ถ่ายทอดสดผ่านฟรีทีวี แต่ต้องควบคุมให้อยู่ภายในประเทศเท่านั้น ป้องกันคนต่างประเทศมาแอบดูบ้านเรา ผู้ที่ซื้อลิขสิทธ์ประเทศนั้นๆจะได้ไม่เสียผลประโยชน์ทางด้านโฆษณา และเราก็จะ้ดูผ่านจานทรูได้ด้วยครับ เพราะทรูเป็นเจ้าของลิขสิทธ์ สังเกตุไหมแต่ก่อนมีกีฬารายการดังๆ ถ่ายทอดสดได้ดูตลอดเพราะเราใช้ก้างปลา หนวดกุ้ง ยุคแรกๆของจานดาวเทียมก็ยังดูได้ไม่มีปัญหา ระยะหลังเป็นเพราะผู้ที่ได้ลิขสิทธ์มาทั้งหลายแหล่ สร้างมาตรฐานขึ้นมาเอง เพื่อผลประโยชน์ทางธุรกิจ ผู้ที่รับเคราะห์ก็คือผู้บริโภคอย่างเรานี่แหละครับ ไล่ตั้งแต่ทรู แต่ก่อนพรีเมียร์มีฟรีทีวี เดี๋ยวนี้ไม่มีแล้ว ผูกขาดเจ้าเดียว อาร์เอส บอลโลกก็จอดำไปพักนึง นี่แกรมมี่ก็ดูได้เเค่กล่องของเขา สรุป สำรองหนวดกุ้งก้างปลาไว้ จะได้ไม่พลาดรายการกีฬาดีๆครับ ทางเลือกมีมากมายครับ

adams
Jr. Member
**

« ตอบ #13 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2012, 02:16:12 pm »

มันเห็นแก่เงินทั้งทรูวิชั่นและgmm ทรูวิชั่นไม่ควรเข้ารหัสช่อง 3 5 7 9 11ให้ใช้เครื่องยีห้อไหนก็รับได้ ถ้าตั้งรับไทยคม ku จะได้เรียกว่าฟรีทีวีและบีมอยู่ในไทยตามข้อกำหนดของยูฟ่า และgmm ไม่ต้องเสือกมาถ่ายทอดฟรีทีวี 3 5 7 9 ให้ถ่ายทอดช่องของตนเอง เรื่องก็จบง่าย
sokichai
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2012, 02:26:46 pm »

GMM ทำถูกแล้ว
True กลัวเสียศักดิ์ศรี

ลองหันไปมองอีกมุม ถ้าTrueเป็นผู้ได้ลิขสิทธิ์ หนวดกุ้ง ก้างปลา อาจจะดูไม่ได้ด้วยซ้ำไป
dstv bondoi
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2012, 02:43:08 pm »

แต่สำหรับผมไม่ยอมจ่ายเงินตั้งพันกว่าบาทเพื่อแลกกับดูฟุตบอลแค่ 31 แมทช์ หรอกครับ แล้วนี่ก็ยังไม่รู้เลยว่าจะดูครบทุกคู่หรือปล่าว ทั้งคุณๆท่านๆทั้งหลายและตัวกระผมเอง
Kimtui
Jr. Member
**

« ตอบ #16 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2012, 03:15:38 pm »

แล้วผมจะบอกได้ไหมว่าคนที่เชียร์GMMคือช่างติดตั้ง

เพราะยอดค่าติดตั้งนี่น่าจะมากกว่าค่าลิขสิทธิ์บอลเลยทีเดียว
จ่าย 1300 บาท ได้ดูราว ๆ 30 กว่านัด  ตก 40 บาท ต่อนัด หลังจากนั้น เอาไปดูฟรีทีวี ก็ ok

เรื่องธุรกิจ ผมมองว่า ที่  GMM  ทำแบบนี้น่ะ ดีแล้ว จะได้ตัดแขน ตัดขา เจ้าใหญ่ที่โวยวายอยู่ทุกวันนี้สักที จะได้รู้บ้างว่าคนอื่นเขาก็ทำได้ แล้วตัวเองก็ต้องหัดมองคนอื่นบ้าง ทีอ้างว่าเมื่อก่อนเจ้าใหญ่เขาเปิดให้ดูบอลฟรี  นั่นมันเมื่อก่อน  ตอนนี้มันมีซ่ะที่ไหนล่ะ  เช่นเดียวกัน เมื่อก่อนดูบอลโลกฟรี ตอนนี้ เขาก็ไม่ได้บอกว่าดูฟรีไม่ได้ ธุรกิจทีวีดาวเทียม กับฟรีทีวี อย่าเอามารวมกันครับ เกิดวันหนึ่งธุรกิจทีวีดาวเทียมไม่เอาฟรีทีวีไปรวมด้วย เราก็จะอดดูอีก  

ใจเขาใจเราครับ  เขาไปซื้อลิขสิทธิ์มา ก็ทำให้เกิดกำไร  เราเองได้รับของฟรีกันจนเคยตัวหรือเปล่าไม่มั่นใจ ทุกอย่างมันมีต้นทุนครับ อยากดูฟรีจริง ๆ  ก็ไปซื้อก้างปลามาดู รวมท่อน้ำก็ 1500 - 1600  แล้ว ผมเพิ่มเงินอีกสัก 300  ดีกว่า จะได้กล่องที่มันดูบอลได้+จานรับสัญญาณ  

ปีหน้า ผมเชียร์ให้  GMM  ซื้อลิขสิทธิ์ พรีเมียร์ให้ได้ แล้วจะมาดูเจ้าใหญ่เขาจะพูดอย่างไรต่อ
ปีถัดไป ผมก็ยังเชีย์ให้ เจ้าใหญ่ ไม่ต้องสนใจสมาชิก ไม่ต้องคุยกับ  RS เดี๋ยวเสียเงินให้  RS อีก  สมาชิกจะเป็นอะไร  Let 's ...

ปล.  ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด หลาย ๆ คนที่บ่น ๆ เรื่องฟรีทีวีนี้เป็นสมาชิกเจ้าใหญ่(ในฝัน) กันทั้งนั้น...

ผมคงจะดูแค่สาม หรือสี่ หรือห้านัด แค่นั้นแหละ อย่างมากไม่เกินหกถ้าทีมที่เชียร์เข้าชิง
saonoi_it
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2012, 04:11:07 pm »

ยังงี้เขาเรียกว่า ทำให้ผู้บริโภคมีทางเลือกเพิ่มขึ้น
Thanwa
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2012, 04:38:25 pm »

"ไม่มีการแข่งขัน ก็ไม่เห็นช่องโหว่ ถ้าไม่มียูโร ประชาชนก็โง่ โดยไม่รู้ตัว"
ไก่เห็นตีนงู งูเห็นนมไก่ แข่งไปเถอะ ผลประโยชน์ตกกับประชาชน ดีนะที่มีหลายเจ้า แต่ถ้ามีเจ้าเดียว เราก็โง่ไปอีกนาน

ไก่เห็นนมไก่ งูเห็นตีนงู
rambo
Full Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2012, 05:57:03 pm »

ผมว่าที่GMMล็อกสัญญาณดาวเทียมก็เพื่อผลประโยชน์ของแกรมมี่อย่างเดียว ไม่เกี่ยวกับฟีฟ่าหรอกครับ  ไม่เชื่อคืนนี้พอถึงเวลาถ่ายทอดสดลองหมุนจานดูผมว่าต้องได้ดูบอลล์แน่ ๆ.
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์