ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
24, เมษายน 2024, 02:24:28 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  สิทธิ...ที่ประชาชนคนไทย ควรได้รับจากการชมฟรีทีวี
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สิทธิ...ที่ประชาชนคนไทย ควรได้รับจากการชมฟรีทีวี  (อ่าน 4824 ครั้ง)
ไพฑูร
Special Member
*

« เมื่อ: 09, มิถุนายน 2012, 09:53:04 am »

ซีอีโอเครือเอเอสทีวีผู้จัดการ ประณาม “อากู๋” คุกคามสิทธิคนไทย ล็อกสัญญาณฟุตบอลยูโร 2012 ทางฟรีทีวี ซัดอัปยศที่สุด อ้างให้ไปติดเสาก้างปลาเอาเอง แต่ทุกครัวเรือนติดจานดาวเทียมหมดแล้ว ย้ำแกรมมี่ไม่ใช่มีเรื่องกับทรู แต่มีเรื่องกับผู้บริโภคคนไทย แถมกำลังโอเวอร์เคลมเรตติ้งกับสปอนเซอร์ หวั่นไม่คุ้มเงิน สลดใจ กสทช.เอาใจนายทุน ทำหน้าที่แย่ไม่สมองค์กรอิสระ แนะ ปชช.หามาตรกรทางสังคมสั่งสอน

วานนี้ (7 มิ.ย.) นายจิตตนาถ ลิ้มทองกุล ประธานเจ้าหน้าที่บริหารเครือเอเอสทีวีผู้จัดการ ให้สัมภาษณ์กรณีที่บริษัท จีเอ็มเอ็ม แซด จำกัด ในเครือจีเอ็มเอ็มแกรมมี่ ทำการล็อกสัญญาณถ่ายทอดสดการแข่งขันฟุตบอลชิงแชมป์แห่งชาติยุโรป หรือยูโร 2012 ที่ออกอากาศผ่านทางฟรีทีวี ช่อง 3 ช่อง 5 และช่อง 9 ระหว่างวันที่ 8 มิ.ย. ถึง 2 ก.ค.นี้ ไม่ให้ผู้ชมที่ติดตั้งกล่องรับสัญญาณดาวเทียม และสมาชิกทรูวิชั่นส์ที่เสียค่าบริการรายเดือนรับชม โดยบังคับให้ซื้อเสาอากาศแบบก้างปลา หรือต้องซื้อกล่องรับสัญญาณดาวเทียมจีเอ็มเอ็มแซด เพื่อรับชมการถ่ายทอดสด เห็นว่าในฐานะคนทำสื่อและในแวดวงสื่อสารมวลชน ถือว่าเป็นเรื่องอัปยศที่สุด รวมทั้งการทำหน้าที่ของคณะกรรมการกิจการกระจายเสียง กิจการโทรทัศน์ และกิจการโทรคมนาคมแห่งชาติ (กสทช.) ถือว่าแย่ที่สุด ไม่สมกับเป็นองค์กรอิสระ

ทั้งนี้ คนไทยมีสิทธิเต็มที่ในการรับชมเนื้อหาฟรีทีวี ซึ่งรับรู้กันว่ามีช่อง 3 5 7 9 11 และไทยพีบีเอส ไม่ว่าจะออกอากาศในระบบไหน เนื้อหาในฟรีทีวีก็ออกอากาศภายใต้ชื่อช่องเหล่านั้น คนไทยทุกคนควรจะมีสิทธิเต็มที่ในการที่จะรับชมเนื้อหาในฟรีทีวี การที่แกรมมี่จะทำการล็อกสัญญาณไม่ให้บริษัทอื่นที่นำช่องฟรีทีวีไปฉาย เห็นว่าขัดกับสิทธิขั้นพื้นฐานของคนไทย ซึ่งตนเห็นว่าอยากจะให้ภาคประชาชนหรือหน่วยงานที่เกี่ยวข้องเฉกเช่น สำนักงานคณะกรรมการคุ้มครองผู้บริโภค หรือ สคบ.ควรที่จะมีการฟ้องร้องแกรมมี่ หรือใช้ช่องทางกระบวนการยุติธรรมเฉกเช่นศาลมีคำสั่งคุ้มครองในเรื่องของสิทธิการรับรู้ของภาคประชาชน เพราะถือว่าแกรมมี่กำลังริดรอนสิทธิของประชาชนอย่างชัดเจนที่สุด

นายจิตตนาถกล่าวต่อว่า สมัยนี้เสาก้างปลาถูกแทนที่ด้วยจานดาวเทียม หรือเคเบิลทีวีท้องถิ่น การที่จะอ้างว่าฟรีทีวีเป็นระบบแอนะล็อกเป็นวิธีคิดแบบศรีธนญชัย ซึ่งจีเอ็มเอ็ม แซดเพิ่งจะทำการตลาดเพียงไม่กี่เดือน เท่ากับว่าครัวเรือนที่รับชมทั้งทรูวิชั่นส์ และจานดาวเทียมอื่นๆ จะถูกบีบบังคับให้ต้องซื้อกล่องรับสัญญาณจีเอ็มเอ็มแซดเพิ่ม เพื่อชมถ่ายทอดสดผ่านทางช่องฟรีทีวีที่เขามีสิทธิ์เต็มที่ในการดูอยู่แล้วหรือไม่ และทำไมแกรมมี่ไม่เปิดอีกช่องหนึ่งแทนที่จะออกอากาศในฟรีทีวีไปเลย ซึ่งตนเห็นว่าไม่แฟร์กับคนไทย และเป็นการทำธุรกิจที่เลวร้ายมาก อาจเข้าข่ายผิดรัฐธรรมนูญเสียด้วยซ้ำ ซึ่งตอนนี้ไม่ใช่เรื่องระหว่างแกรมมี่กับทรู แต่เป็นเรื่องระหว่างแกรมมี่กับผู้บริโภคของคนไทยทั้งหมด

อีกประการหนึ่ง คือ เรื่องโฆษณา เท่ากับแกรมมี่กำลังโกหกสปอนเซอร์ผู้สนับสนุนการถ่ายทอดสด เพราะถ้าดูจากจำนวนครัวเรือน เสาก้างปลาถูกทดแทนด้วยจานดาวเทียมหมดแล้ว การที่แกรมมี่ไปเคลมตัวเลขเท่ากับเรตติ้งของฟรีทีวีทั่วไป ก็เท่ากับว่าแกรมมี่กำลังโอเวอร์เคลมให้กับสปอนเซอร์ ทำให้สปอนเซอร์ลงโฆษณาไม่คุ้มกับตัวเรตติ้งที่ควรจะได้ ส่วนการทำหน้าที่ของ กสทช.นั้นเห็นว่าควรจะเป็นองค์กรอิสระที่จัดสรรคลื่นความถี่ เพื่อให้ประชาชนคนดูทีวีได้รับประโยชน์สูงสุด ไม่ใช่ตีความว่าเป็นระบบอนาล็อก ซึ่งจากนี้มันไม่ใช่ เพราะคนไทยรับรู้ว่าฟรีทีวีคือช่อง 3, 5, 7, 9, 11, ไทยพีบีเอส ผู้ประกอบการจะเอาช่องต่างๆ ในฟรีทีวีไปออกอากาศจานดาวเทียมใดก็ตามก็ยังเป็นฟรีทีวี

“ถึงบอกว่าอัปยศมาก ทั้ง กสทช.เอง แล้วก็ทั้งแกรมมี่เอง คราวนี้ผมถือว่าคนไทยเนี่ยโดนลิดรอนเลย ผมอยากจะเรียกร้องให้อย่างที่บอกนะครับ ภาคประชาชนเนี่ยมีทางไหนไหม ช่วยกันคิดหน่อยซิ ลองเรียกศาลปกครองหน่อย ศาลปกครองหรือว่าศาลอะไรก็ได้คุ้มครองของภาคประชาชนหน่อย ผมว่าแบบนี้ไม่แฟร์ แล้วก็ควรที่จะมีการถอดถอน กสทช.ด้วยนะฮะ เพราะแบบนี้เนี่ยเท่ากับว่าคุณไม่ได้ทำหน้าที่ให้กับภาคประชาชนอย่างเต็มที่” นายจิตตนาถกล่าว

ประธานเจ้าหน้าที่บริหารเครือเอเอสทีวีผู้จัดการ กล่าวว่า ตนทนไม่ได้ที่มีกรณีแบบนี้เกิดขึ้น เครือเอเอสทีวีจะทำทุกอย่างเพื่อเปิดโปงเรื่องนี้ให้คนไทยได้ตระหนักถึงเหตุการณ์เช่นนี้ ซึ่งเอเอสทีวีไม่ได้สู้เฉพาะเรื่องของการเมืองอย่างเดียว แต่กรณีนี้คือการลิดรอนสิทธิ และการเอาเปรียบสังคมของแกรมมี่ ซึ่งน่าเสียดายที่ผู้บริหารมือทองอย่างนายธนา เธียรอัจฉริยะ ประธานเจ้าหน้าที่บริหารของจีเอ็มเอ็มแซด กลับอ้างว่าอาจจะผิดลิขสิทธิ์ของยูโร เกรงว่าจะถูกฟ้อง เห็นว่ากำลังผิดกฎหมายและลิดรอนสิทธิของคนไทยอยู่ และเชื่อว่านี่เป็นกรณีเดียวในโลกที่ฟรีทีวีถูกจำกัดเนื้อหา ซึ่งนอกจากมาตรการทางกฎหมายที่อยากให้คนไทยร่วมกันลุกขึ้นสู้ ก็อยากจะให้มีมาตรการทางสังคมที่สั่งสอนแกรมมี่ด้วย ซึ่งก็ขอประณามนายไพบูลย์ ดำรงชัยธรรม ประธานเจ้าหน้าที่บริหารจีเอ็มเอ็มแกรมมี่ และนายธนา ที่หวังจะกินรวบธุรกิจดาวเทียม ถือว่าใช้ไม่ได้

คำต่อคำ นายจิตตนาถ ลิ้มทองกุล ประธานเจ้าหน้าที่บริหาร เครือเอเอสทีวีผู้จัดการ ให้สัมภาษณ์

จิตตนาถ : คือวันนี้ที่ผมออกมาพูดเนี่ย ผมพูดในฐานะของคนที่ทำสื่อนะครับ แล้วก็อยู่ในเรื่องของสื่อสารมวลชนด้วยเนี่ย ผมรู้สึกว่าเคสของกรณีบอลยูโรที่บริษัทแกรมมี่ได้ลิขสิทธิ์บอลยูโรมาแล้วเนี่ย แล้วล็อกสัญญาณไม่ให้คนดูผ่านฟรีทีวีนะครับ ในระบบอื่นๆ ที่ไม่ใช่กล่องจีเอ็มเอ็มแซดเนี่ย ผมรู้สึกว่าเรื่องนี้เป็นเรื่องที่อัปยศที่สุด ตั้งแต่ที่ประเทศไทยมีช่องทีวีมาเลย มีธุรกิจทีวีขึ้นมาเลย ถือว่าอัปยศที่สุด แล้วก็ กสทช.ก็ถือว่าทำหน้าที่ได้แย่ที่สุด ไม่สมกับเป็นองค์กรอิสระนะครับ ผมก็จะแยกเป็นทีละประเด็นให้ฟังนะฮะ

ขั้นแรกก่อนเนี่ย สิทธิพื้นฐานของคนไทยเนี่ยนะครับ มีสิทธิเต็มที่ที่จะรับชมเนื้อหาในฟรีทีวี ถูกไหม เพราะว่าคำว่าฟรีทีวีก็คือว่าทีวีที่ไม่ต้องเสียตังค์ ทีวีที่ไม่ต้องจ่ายตังค์นะครับ ฟรีทีวีที่เรารับรู้กันก็คือช่อง 3, 5, 7, 9, ช่อง 11, แล้วก็ทีพีบีเอส เพราะฉะนั้นแล้วเนี่ย ฟรีทีวีเนี่ยไม่ว่าจะออกอากาศในระบบไหนเนี่ย จะเป็นแอนะล็อกหรือว่ามีคนเอาไปออกอากาศในระบบดิจิตอลเนี่ย อย่างไรก็ตาม เนื้อหาในฟรีทีวีมันก็ออกอากาศภายใต้ชื่อช่องเหล่านั้นอยู่ดี เพราะฉะนั้น คนไทยทุกคนเนี่ยควรจะมีสิทธิเต็มที่ในการที่จะรับชมเนื้อหาในฟรีทีวีนะครับ ฉะนั้นการที่คุณมาล็อกสัญญาณนะครับ กับบริษัทอื่นๆ ที่เอาฟรีทีวีไปฉายเนี่ย แบบนี้เนี่ยจริงๆ แล้วผมเห็นว่ามันขัดกับสิทธิขั้นพื้นฐานของคนไทยนะครับ

จริงๆ ในเรื่องนี้ผมอยากจะให้มีการที่ภาคประชาชนหรือว่าหน่วยงานที่สามารถเกี่ยวข้องได้อย่างเช่น สคบ. (สำนักงานคณะกรรมการคุ้มครองผู้บริโภค) ควรที่จะมีการฟ้องร้องแกรมมี่ หรือว่ามีทางไหมที่จะทำให้ศาลปกครองหรือหน่วยงานอะไรเนี่ยสั่งคุ้มครองในเรื่องของสิทธิการรับรู้ของภาคประชาชนนะครับ เพราะว่าแบบนี้ถือว่าแกรมมี่ลิดรอนสิทธิของประชาชนอย่างชัดเจนที่สุด

เอาล่ะ คุณจะมาอ้างศรีธนญชัยว่าฟรีทีวีเป็นระบบแอนะล็อกธรรมดาเนี่ย จะแพร่ภาพสามารถดูได้ผ่านทางเสาก้างปลา อันนี้เนี่ยมันเป็นวิธีการศรีธนญชัย ยุคนี้เนี่ยเสาก้างปลามันโดนแทนที่โดยจานดาวเทียมแล้วก็เคเบิ้ลเนี่ย แทบจะร้อยเปอร์เซ็นต์แล้ว เท่ากับว่าอะไร ไอ้จีเอ็มเอ็มแซดเนี่ยเพิ่งจะออกมาทำตลาดได้สักไม่กี่เดือน 3-4 เดือนที่ผ่านมา ครัวเรือนนับล้านครัวเรือนมีใครมาติดจานจีเอ็มเอ็มแซดตั้งแต่ต้นเนี่ย

เท่ากับว่าอะไร เท่ากับว่าบังคับคนไทยทั้งประเทศเนี่ย ไม่ใช่เฉพาะคนที่ดูทรูผ่านทางทรูวิชั่นส์นะ คนที่ดูผ่านทางจานดาวเทียมอื่นๆ เนี่ย แล้วคุณจะบีบเค้าเนี่ย ให้ต้องมาซื้อกล่องคุณเพิ่ม แต่ว่าเพื่อจะมาดูบอลยูโรผ่านทางช่องฟรีทีวีที่เขามีสิทธิเต็มที่ในการดูอยู่แล้วเหรอ ถ้าแกรมมี่อยากจะให้คนที่ซื้อกล่องแกรมมี่ดูได้เนี่ย ทำไมแกรมมี่ไม่เปิดอีกช่องหนึ่ง เป็นช่องบอลยูโรล่ะ ไม่ต้องมาออกฟรีทีวีล่ะ ใช่ไหมครับ

มาออกฟรีทีวีเนี่ย เท่ากับว่าคุณกำลังบีบครัวเรือนไทยตั้งกี่ล้านครัวเรือนเนี่ยให้ซื้อกล่องแกรมมี่ อย่างนี้เนี่ยผมว่าไม่แฟร์กับคนไทยอย่างมาก ผมถือว่าเป็นการทำธุรกิจที่เลวร้ายมาก และผมเชื่อว่าถ้าในแง่มุมของภาคประชาชนเนี่ย เข้าข่ายไม่แน่ใจว่าอาจจะผิดรัฐธรรมนูญเสียด้วยซ้ำเนี่ย ทำแบบนี้เนี่ยไม่ถูกต้องเลย ไม่ถูกต้องเลย ตอนนี้เนี่ยมันไม่ใช่เรื่องระหว่างแกรมมี่กับทรูแล้ว มันเป็นระหว่างแกรมมี่กับผู้บริโภคของคนไทยทั้งหมดแล้วนะครับ อันนี้ก็คือเรื่องหนึ่งนะฮะ

อีกเรื่องก็คือเรื่องของโฆษณานะครับ เท่ากับว่าแกรมมี่เองเนี่ยก็กำลังโกหกสปอนเซอร์ที่เข้ามาสนับสนุนการถ่ายทอดบอลยูโร 2012 ครั้งนี้ เพราะว่าอะไรครับ เพราะว่าถ้าดูจากจำนวนครัวเรือนจริงๆ เนี่ย เสาก้างปลาอย่างที่บอกเนี่ยมันโดนทดแทนไปหมดแล้ว โดยจะเป็นจานดำ จานส้ม ซีแบนด์ เคยูแบนด์ต่างๆ เนี่ย มันโดนทดแทนไปหมดแล้ว หมดเรียบร้อยแล้ว จานของแกรมมี่เนี่ยนับสัดส่วนน้อยมากๆ เลยนะครับ

เสาก้างปลาที่ยังอยู่เนี่ยก็ยิ่งน้อยมากๆ เลย ที่ต่างจังหวัดเนี่ย เดี๋ยวนี้เขาดูผ่านจานดาวเทียมกันหมดแล้ว ฉะนั้น ที่แกรมมี่ไปเคลมตัวเลขเท่ากับเรตติ้งของฟรีทีวีทั่วไปนะครับ ก็เท่ากับว่าแกรมมี่กำลังโอเวอร์เคลม ก็คือบิดตัวเลขให้กับสปอนเซอร์ สปอนเซอร์ก็ลงโฆษณาไม่คุ้มกับตัวเรตติ้งที่เขาควรจะได้ใช่ไหมครับ เพราะฉะนั้นแล้วเนี่ย เรื่องนี้มันมีความบิดเบือนแล้วมันก็มีความผิดเพี้ยนไปหมดเลย ใช่ไหมครับ

ต่อมาเนี่ย ลำดับต่อไปก็คือเรื่องของ กสทช.ก็เหมือนกัน เสียทีที่เป็นองค์กรอิสระ นโยบายของ กสทช.เนี่ย ควรจะเป็นองค์กรอิสระที่จัดสรรคลื่นความถี่ เพื่อให้ประชาชนคนดูทีวีได้รับประโยชน์สูงสุดนะครับ ไม่ใช่ว่าเอาตามตัวอักษรว่า ฟรีทีวีคือแอนะล็อก ซึ่งจากนี้มันไม่ใช่ เพราะคนไทยเดี๋ยวนี้ผมเรียนไปแล้วก็คือว่า รับรู้ว่าฟรีทีวีคือช่อง 3, 5, 7, 9 นะครับ ผู้ประกอบการจะเอาช่อง 3, 5, 7, 9, ไปออกในระบบดาวเทียมนั้นดาวเทียมนี้ จานโน้นจานนี้ ต่อให้ออกไป ฟรีทีวีมันก็คือฟรีทีวีอยู่ดี ใช่ไหมครับ

ถึงบอกว่าอัปยศมาก ทั้ง กสทช.เอง แล้วก็ทั้งแกรมมี่เอง คราวนี้ผมถือว่าคนไทยเนี่ยโดนริดรอนเลย ผมอยากจะเรียกร้องให้อย่างที่บอกนะครับ ภาคประชาชนเนี่ยมีทางไหนไหม ช่วยกันคิดหน่อยซิ ลองเรียกศาลปกครองหน่อย ศาลปกครองหรือว่าศาลอะไรก็ได้คุ้มครองของภาคประชาชนหน่อย ผมว่าแบบนี้ไม่แฟร์ แล้วก็ควรที่จะมีการถอดถอน กสทช.ด้วยนะฮะ เพราะแบบนี้เนี่ยเท่ากับว่าคุณไม่ได้ทำหน้าที่ให้กับภาคประชาชนอย่างเต็มที่

แล้วนี่ก็คือเมสเสจที่ในฐานะที่คนในวงการสื่อคนหนึ่งเนี่ย ผมเห็นเคสแบบนี้แล้วเนี่ย ผมบอกตรงๆ ว่าผมของขึ้น แล้วผมก็ทนไม่ได้ แล้วก็เครือเอเอสทีวีเนี่ยก็จะทำทุกอย่างนะครับ เพื่อที่จะเปิดโปงเรื่องนี้ให้คนไทยเนี่ยได้ตระหนักถึงเหตุการณ์อย่างนี้ขึ้นมา เอเอสทีวีไม่ได้สู้เฉพาะเรื่องของการเมืองอย่างเดียว นี่คือการลิดรอนสิทธิ การเอาเปรียบสังคมของบริษัทแกรมมี่นะฮะ

น่าเสียดายผู้บริหารหลายๆ คนของจีเอ็มเอ็มแซดเนี่ย ผมเคยรู้จักมาอย่างคุณธนา เธียรอัจฉริยะ ที่เป็นนักบริหารมือทองมาอยู่แกรมมี่ กลับพูดมาแบบน่าไม่อายว่า เดี๋ยวอาจจะผิดลิขสิทธิ์ของยูโร ระวังโดนองค์กรที่ดูแลเรื่องสิทธิของยูโรฟ้อง มันจะมาฟ้องอะไร คุณกำลังผิดกฎหมายไทย คุณกำลังลิดรอนสิทธิของคนไทยอยู่ ใช่ไหมครับ อย่างนี้เนี่ยเป็นการตลาดที่ ผมไม่เคยตั้งแต่เกิดมาหรือว่าคุณเกิดมา คุณเคยดูบอลยูโรหรือบอลโลกไม่ได้นะ จะต้องหาผ่านทางระบบใดระบบหนึ่ง เรื่องนี้มันเป็นเรื่องที่แบบไม่เคยเกิดขึ้นในเมืองไทยมาก่อน แล้วผมก็เชื่อว่านี่เป็นเคสเดียวในโลกด้วยที่ฟรีทีวีเนี่ยโดนจำกัดเนื้อหาแบบนี้

ผู้สื่อข่าว : แล้วเห็นว่าก่อนหน้านี้อาร์เอสก็เคยได้ลิขสิทธิ์รายการฟุตบอลรายการหนึ่ง แล้วก็คือว่าทรูยังสามารถดูได้อยู่ แต่ว่าพอมาถึงจีเอ็มเอ็มที่ได้ลิขสิทธิ์บอลยูโร 2012 ก็ปรากฏว่าไม่ได้เลย อันนี้มันเป็นข้อเปรียบเทียบอย่งหนึ่ง

จิตตนาถ : ข้อเปรียบเทียบหลายคนก็อาจจะแก้ต่างว่า ก็อาร์เอสไม่ได้มีจานดาวเทียมนี่ ใช่ไหมครับ แต่ว่าข้อแก้ต่างเหล่านั้นมันเป็นเรื่องไร้สาระ ก็ในเมื่อคุณออกฟรีทีวี คุณก็ต้องให้คนดูได้เข้าถึงฟรีทีวีได้กี่ล้านครัวเรือน ดูให้ได้หมดสิ ไม่งั้นคุณก็กำลังโกหกสปอนเซอร์อยู่อย่างนี้ ใช่ไหมฮะ

ผมอยากจะเรียกร้องว่านอกจากมาตรการทางกฎหมายที่คนไทยเนี่ยอยากจะให้ร่วมกันลุกขึ้นสู้ในกรณีนี้แล้วเนี่ย ผมอยากจะให้มีมาตรการทางสังคมที่สั่งสอนแกรมมี่ด้วย บอยคอตบอลยูโรมันไปเลยดีไหม ใช่ไหมครับ ไม่ต้องให้ความสนใจมันไปเลยดีไหม หรือผมเชื่อว่า กองโจรเรื่องของเทคโนโลยีเขามี พูดไปเดี๋ยวจะเป็นการชี้นำ ใช่ไหมครับ ผมเชื่อว่าคนไทยหลายคนเนี่ยน่าจะหาทางบ้างแหละว่า จะดูบอลยูโรผ่านทางฟรีทีวียังไงโดยที่ไม่ต้องใช้กล่องแกรมมี่

เพราะฉะนั้นแกรมมี่ ถ้ามีคนสนใจจริงๆ แกรมมี่ต้องเปิด หรือไม่แกรมมี่ก็เปิดช่องของแกรมมี่เอง แล้วก็จะขายสปอนเซอร์คุณก็ขายมา แต่ไม่ใช่คุณทำอย่างนี้แล้วก็อ้างว่าเป็นศึกระหว่างแกรมมี่กับทรูวิชั่นส์ ไม่ใช่เลย นี่เป็นศึกระหว่างแกรมมี่กับ คือแกรมมี่ต้องการจะกินรวบหมดเลย แล้วมาริดรอนสิทธิ์คนไทย ไม่ถูกเป็นอย่างยิ่ง ผมขอประณามคุณอากู๋ (ไพบูลย์ ดำรงชัยธรรม) คุณธนา ทำอย่างนี้เนี่ยผมถือว่าใช้ไม่ได้นะครับ

แบบนี้ถ้าอีกหน่อยทุกเจ้าทำแบบแกรมมี่หมด คนไทยไม่ต้องมีกล่องดาวเทียมห้หกกล่องเพื่อจะดูรายการพิเศษผ่านฟรีทีวีหรือ แนะนำให้คนไทยไปดูผ่านยูทิวบ์ย้อนหลังทางเน็ตไปเลย แทนที่จะต้องไปอดหลับอดนอน

http://manager.co.th/Home/ViewNews.aspx?NewsID=9550000070261

ข้อความจากเวปโซน7 ขอคัดลอกมาให้เพื่อนอ่าน ขอบคุณผู้นำเสนอ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
amadeus
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2012, 10:24:12 am »

ถ้าอย่างนั้น ต่อไปผมว่า ไม่ว่าจะกล่องอะไร ต่อเข้าสัญญาณ C-Band , Ku-Band ก็ต้องรับ ช่องฟรีทีวีได้อย่างเสรี สิครับ (ต้องไม่มีการเข้ารหัส เช่นผมใช้ กล่องจานดำ แต่ใช้จาน Ku ก็ต้องรับ ฟรีทีวีได้)

ถ้าได้แบบนี้ ผมว่าแจ่มเลยครับ (สำหรับผม)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
oxymax55
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2012, 10:33:46 am »

ถูกต้องทุกประการครับ (ไม่เกี่ยวกับเรื่องการเมืองนะ)
chokelfc
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2012, 11:33:23 am »

มันเป็นธุระกิจไปแล้ว ฟรีทีวีของเขาคือ รับฟรีจากเสาอากาศครับ ส่วนผ่านจาน ต้องใช้เงินซื้อกล่อง จาน เขาลงทุน เขาย่อมหากำไร ไม่มีบริษัทไหน ไม่หวังผลกำไร ยกเว้นรัฐจะลงทุน ส่งขึ้นดาวเทียม แล้วปล่อยฟรี แก่ทุกกล่อง ผมว่าถ้าไม่แพงมาก ก็ต้องเสียเงินบ้าง เรื่องของฟรีื มันลำบากที่จะได้ดั่งใจ อย่างผมบ้าบอล ผมเลยต้องลงทุน ขี้เกียจลุ้นของฟรี มันเสียอารมณ์ถ้าไม่ได้ดู ถือเสียว่าลงทุนเพื่อความสุข ความเพลิดเพลิน เลยไม่คิดมาก ถ้าไม่ลงทุนก็ต้องทำใจและยอมรับความผิดหวังและเสียอารมณ์ครับ
ANDA_MAN
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2012, 11:58:07 am »

แล้ว 2 encript สัญญาณ free tv ทำไมถ้าคิดปล่อยให้ปะชาชนดูจริงต้องทำเหมือน dltv สิ หรือช่อง tnn ของตัวเองไง คิดอย่างเป็นกลางนะ ไม่ได้เข้าข้างใคร
love my dog
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2012, 12:10:45 pm »

จิตตนาถเอ๋ยอย่าแต่ประณามคนอี่นเลยให้astvรู้จักถ่ายทอดกีฬาซะก่อนค่อยไปประณามคนอื่นเขา
aadsuratin
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2012, 01:12:45 pm »

มองไม่ออกว่าทางเจ้าของลิขสิทธิไปคุกคามสิทธิคนไทยตรงไหน งั้นช่อง3 5 7 9 ที่ออกอากาศผ่านดาวเทียมของทรู ก็ไม่ต้องเข้ารหัสซิครับจะได้เป็นฟรีทีวีสมชื่อ
adams
Jr. Member
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2012, 01:22:55 pm »

Gmm มันไม่ควรมาถ่ายทอดผ่านฟรีทีวีครับ มีช่องของตัวเองก็ไปถ่ายทอดซะก็หมดเรื่อง อยากได้เงินโฆษณาจากสปอนเซอร์จึงถ่ายฟรีทีวี และทรู ก็ไม่ควรล็อคช่องฟรีทีวี มันเห็นแก่ตัวทั้งคู่ การสัมปทานให้ช่องฟรีทีวีมีจุดประสงค์ให้ประชาชนรับชมรายการช่องฟรีทีวีแบบฟรี เพียงแต่รัฐบังคับทุกสถานีให้ส่งระบบคลื่นอนาล็อค ซึ่งรับได้โดยเสาอากาศหรือก้างปลา แต่ปัจจุบันทุกสถานีไม่เคยพัฒนาระบบหรือขยายสถานีส่งให้ทุกพื้นที่รับชัดเจนเหมือนโทรศัพท์เคลื่อนที่ สถานีฟรีทีวีส่วนใหญ่ลดค่าใช้จ่ายในการขยายสถานีส่ง หันมาส่งผ่านดาวเทียมซึ่งมีค่าใช้จ่ายน้อยกว่าและสัญญาณครอบคลุมทุกพื้นที่ ขณะที่สัญญาณอนาล็อคที่รับจากแผงทีวี บางพื้นอับสัญญาณหรือสัญญาณน้อย โดยเฉพาะต่างจังหวัด อำเภอที่ห่างไกลตัวเมือง เนื่องจากห่างไกลจากสถานีส่ง จำเป็นต้องขึ้นเสาสูงมาก เพื่อให้รับสัญญาณชัดเจนขึ้น แต่ก็เป็นอันตราย ถ้าเสาที้ตั้งไม่แข็งแรง(ถ้าให้แข็งแรง มีค่าใช้จ่ายสูง) จริงจริงแล้วไม่ว่าฟรีทีวีจะส่งระบบไหนหรือประชาชนจะรับจากไหน ไม่ว่าจะเน็ตหรือดาวเทียม ถ้าเป็นช่องฟรีทีวีจะต้องฟรีจริงไม่มีสิทธิปิดกั้นการรับชมตามเจตนารมณ์ของรัฐในการให้สัปทานฟรีทีวี ยกตัวอย่าง  รัฐให้บริการอินเตอร์เน็ตฟรี  ไม่ว่าจะส่งทางสายแลน (เปรียบเหมือนสัญญาณอนาล็อคที่รับด้วยเสาอากาศ) หรือส่งระบบ wifi (เปรียบเหมือนระบบดาวเทียมหรืออินเตอร์เน็ต) มันก็ต้องฟรีเหมือนกัน มันแค่เทคโนโลยีการรับส่งที่ทันสมัยกว่าเท่านั้น แต่สัญญาณอินเตอร์เน็ตฟรี(ช่องฟรีทีวี)ก็ได้รับเหมือนกัน
วุฒิพงศ์
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2012, 01:24:16 pm »

อย่าให้ความเห็นเพราะผู้ให้ความเห็นเป็นสีอะไร  ดูที่เจตนาผมว่าเขาให้ความเห็นซึ่งเป็นสิทธิของคนไทยที่ควรได้รับ  ควรสนับสนุนนะครับ  เพราะหากทุกคนช่วยกันกดดันให้เป็นไปตามที่เขาว่าไว้ผม พ่อ แม่ เมีย พี่น้อง  ญาติ  เพื่อน  คนไทยทุกคนได้ประโยชน์ ผมสนับสนุนครับ
adams
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2012, 01:33:26 pm »

สิทธิของผู้บริโภค ถ้าคุณผู้เดือดร้อนจากสินค้าหรือบริการ
sandan
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2012, 02:57:11 pm »

ต้องให้  TRUE ได้ลิขสิทธิ์ แล้วไปถ่ายที่ช่อง  TrueSport 1 - 6  เท่านั้น...  คนจน ๆ ไม่ต้องดู ...  จะไ้ด้ไม่ต้องมาถกกัน

dpongsree
Sr. Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2012, 03:10:58 pm »

มองไม่ออกว่าทางเจ้าของลิขสิทธิไปคุกคามสิทธิคนไทยตรงไหน งั้นช่อง3 5 7 9 ที่ออกอากาศผ่านดาวเทียมของทรู ก็ไม่ต้องเข้ารหัสซิครับจะได้เป็นฟรีทีวีสมชื่อ
ใช่แล้ว พวกกล่องทั้งหลาย เช่น true psi dtv ipm เอา "ฟรีทีวี" ไปทำเป็น "ไม่ฟรีทีวี" แต่ยังอยากเรียกว่า "ฟรีทีวี" อยู่ร่ำไป
ลองดูความถูกต้องหน่อยว่า ..
ปัจจุบัน "ฟรีทีวี" ของเรา คือสัญญาณทีวีพื้นฐานที่ส่งทางแนวราบภาคพื้นดิน รับสัญญาณด้วยเสาอากาศเป็นสัญญาณ RF เข้าเครื่องรับโดยตรง ส่วนการส่งผ่านดาวเทียมซึ่งทั้ง 6 ช่องส่งผ่านจานดำระบบซีแบนด์นั้น เจ้าของสิทธิ์อาจขอให้เข้าระหัสเพื่อไม่ให้ประเทศใกล้เคียงสามารถรับสัญญาณก็ได้ ซึ่งเป็นปรากฏการณ์จอดำที่เราเจออยู่บ่อยๆ อย่าลืมเป็นอันขาดว่าทั้ง 6 ช่องไม่มีการส่งสัญญาณของตัวเองผ่านจานเคยู ดังนั้นหากจอดำเนื่องจากจานดำก็เป็นเรื่องที่ผู้ใช้จานรับรู้และยอมรับมานานแล้ว มิใช่หรือ??
ในเมื่อ "ฟรีทีวี" ผ่านจานดำเกิดจอดำไม่ใช่เรื่องแปลก แล้วทำไม "ฟรีทีวี" ที่ถูกทำให้เป็น "ไม่ฟรีทีวี" ผ่านจานเคยูจึงเป็นเรื่องแปลกไปได้?? ..
non_pro
Full Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 10, มิถุนายน 2012, 09:06:14 am »

ต้องชี้แจงคำว่า "ฟรีทีวี" ให้ดีครับ

การที่ 2 ยังเข้ารหัสช่องฟรีทีวี หมายความว่าอย่างไร

ทำไมไม่มีหน่วยงานอิสระ หรือของรัฐฯ มาดำเนินการส่งช่องฟรีทีวีแบบไม่เข้ารหัสทางความถี่ ku บ้างครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์