ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
06, พฤษภาคม 2024, 02:15:08 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  Preview and DIY อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียม
| | |-+  รีวิว เปิดตัว OPENBOX X3 กล่องใหม่ บอร์ดใหม่ CHIP3601
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 3 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว เปิดตัว OPENBOX X3 กล่องใหม่ บอร์ดใหม่ CHIP3601  (อ่าน 39721 ครั้ง)
topman
Special Member
*

« เมื่อ: 22, มิถุนายน 2012, 01:51:19 pm »

หลังจากปล่อยให้ Skybox F3 เปิดตัวโดยใช้ CHIP3601 พร้อมเฟิร์มแวร์ ภาษาไทย เต็มรูปแบบมาสู่ตลาดได้ซักพัก ตอนนี้ ได้เวลาที่ OPENBOX ปล่อย Model ตัวใหม่ มาสู้บ้างด้วย CHIP 3601 เหมือนเกัน เนื่องจากใช้ชิปตัวเดียวกัน จึงทำให้สามารถใช้เฟิร์มแวร์ตัวเดียวกันได้
รูปกล่องด้านหน้า ทำเป็นสีขาว เพื่อมายันกับ สีดำล้วนของ F3

รุปกล่องด้านหลัง มาพร้อมรายละเอียด

รีโมทรุ่นใหม่ ออกแบบสำหรับงานนี้โดยเฉพาะ จับกระชับมือ พร้อม ออกแบบตำแหน่ง การกดปุ่มใหม่
และ ที่สำคัญ สามารถ ใช้ปุ่ม Zoom ใช้งานได้จริงๆ ซึ่งจะไม่เหมือนกับ F3 ที่ใช้งานเรื่อง ZOOM ไม่ได้ เหมาะสำหรับการรับชม ภาพที่ไม่เต็มจอให้ขยายได้ตามใจ ผู้ใช้

สำหรับเรื่องของเมนู ครั้งแรก ที่บูตเครื่องขึ้นมา ก็จะมีการRUN เหมือนกับ F3 จาก L000 จนถึงL100 ปรกติ (ก็เป็นเฟิร์มแวร์ 3601 เหมือนกันนี่) สำหรับที่ติดเครื่องมา ก็จะเป็น สำหรับเดือน 5

รูปตัวเป็นๆ ด้านหน้า ทั้งขนาดตัวกล่อง และ มิติ เท่ากันกับ F3 เลยครับ แต่ จะมี โครเมี่ยม เป็นกรอบสวยกว่า และ ตำแหน่งแสดงตัวเลข อยู่ตรงกลาง

และที่อยากทราบกัน คือช่องเสียบ USB จะอยู่ด้านหน้า แต่ฝาเปิดด้านหน้า ออกแบบ ให้เปิดออกมาได้ทั้งฝาเลย ไม่เหมือนกับ F3 ซึ่ง จะเปิดได้ เพียงครึ่งเดียว

รูปด้านหลัง ก็มีส่วนของที่เราใช้กับประจำอยู่แล้ว เพียงแต่ออกแบบ ให้มี ปุ่มสวิทย์ปิด-เปิดด้านหลัง อยู่ข้างกับ สายไฟ AC เลย และ ไม่มีตัวช่อง ไฟ 12 V เหมือนกับ F3  แต่ปุ่มสวิทย์ ด้านหลังออกแบบได้ตัวใหญ่ดี แตกต่างจาก F3 ซึ่งสวิทย์ตัวเล็ก กว่า

OEM ID ของแท้ๆ เป็นหมายเลข 003  ต่างจากของ F3  เป็น 001

แล้วตัวนี้จะใช้งาน WIFI ได้ไหม แน่นอนในเมื่อใช้เฟิร์มแวร์ของ Skybox F3 ย่อมต้องมีเมนู
ใช้งาน wifi เหมือนจังย่อมจะใช้ USB wifi ของ SKYBOX ได้เช่นกัน (แต่เนื่องจาก ไม่มี USB ทดสอบจึงไว้ให้มี คนเล่นแจ้งมาอีกทีแล้วกันครับ )
สรุป เรื่องการใช้งาน ค่าปรับแต่งต่างๆ โดยรวมเหมือนกันกับ F3 มีที่แตกต่างกัน ก็คือ
ตัวรีโมท ใช้แทนกันไม่ได้ กับ รุ่นเดิมๆ และ มี ปุ่ม ZOOM ที่ใช้งานได้จริงๆ
เรื่องชอง EPG ไทยรองรับได้ครบ การอ่านไฟล์หนังต่างๆ ใช้งานได้เหมือนกับ F3
จึงเป็น receiver ตัวหนึ่งที่คาดว่า จะมาเป็นตัวเลือกอีกทางให้กับผู้ใช้ แทน F3
เรื่องของความร้อน เท่าที่ทดสอบดู อุ่นๆ ธรรมดาครับ ร้อนน้อยกว่า F3  ตรงนี้น่าจะอยู่ที่โรงงานที่ผลิตด้วย ครับ เพราะมาตราฐานไม่เหมือนกัน อาการรีสตาร์ทไม่มีครับ การใส่ไฟล์ต่างๆ ทำได้เหมือนกับ SKYbox F3 ทุกประการ
ไว้รออีกซักพัก มีเฟิร์มแวร์ S16 OPENBOX สมบูรณ์จะนำมารีวิว ให้ดู อีกครั้งครับ เป็นชิป 3606
ซึี่งเป็นตัวใหม่ กว่า 3601 ตอนนี้ เมนูไทยมาแล้ว เพียงแต่รอ ให้ FW สมบูรณ์และ รองรับ ไทย EPG เสียก่อน (ตัวนี้ เมืองนอกเริ่มเปิดตัวเล่นกันแล้ว )
ขอบคุณสำหรับตัวเครื่อง จากคุณ TOTOMAN  (ตอนนี้ฝากไว้ที่ผมหลายลัง)กล้องไอโฟนถ่ายรูปจากคุณ TOPMAN
หากต้องการ รูปหรือรายละเอียดเพิ่มเติม เพื่อการศึกษา สามารถติดต่อได้ทางเมล์ นะครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
อุทัย
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 22, มิถุนายน 2012, 06:27:28 pm »

มันมาอีกแล้ว   เตรียมควักแบงได้เลย
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
amvy99
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 22, มิถุนายน 2012, 06:40:57 pm »

ราคา ค่าตัวเท่าไรครับ
scone
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 22, มิถุนายน 2012, 07:29:49 pm »

ท่าน topman ช่วยลง Specification ให้ดูหน่อยครับ ผมพยายามดูรูปที่กล่องแล้ว มีพิมพ์ไว้แต่อ่านอยากครับ

ขอบคุณครับ

hondajazz
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 22, มิถุนายน 2012, 07:38:18 pm »

ราคาน่าจะเท่ากับ F3
keef
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 23, มิถุนายน 2012, 12:01:01 am »

F3 ยังใช้ไม่ครบฟังก์ชั่นเลย ออกตัวใหม่อีกละ
ราคาเท่าไหร่กันนี่

keef
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 23, มิถุนายน 2012, 12:06:02 am »

สเป๊ก

ALI M3601S solution
FTA+USB+PVR+MULTI CAS+CI+LAN(CC CAMD,NEW CAMD,MG CAMD)

General Specifications:

Dual-Core CPU, 396 MHz MIPS Processor

Fully compliant MPEG-4 H.264/AVC Main Profile Level 3 & High Profile Level 4.1;

Fully compliant MPEG-2 MP@HL & MP@ML;

Fully compliant MPEG-1 Layer I & II & III, Dolby Digital Audio(AC3);

SCPC & MCPC receivable from C/Ku band satellites;

multiple LNB-Switching control (supports DiSEqC1.0/1.1/unicable/1.2/1.3(USALS) supported)

NIT search supported;

Support MPEG-5;

Support HDMI 1.3;

Support PVR(store in USB disk);

Multimedia files playback(by USB);

Support Electronic Program Guide(EPG) for 7 days;

Teletext and subtitle out through OSD;

Support multi-lingual DVB subtitle and teletext;

Automatic and manual channel scan options;

automatic service scan

channel-change time < 1 second

OSD in many languages and skin-support

Multilingual support on screen menu (OSD): English, French, Deutsch, Italian, Spanish, Swedish, Danish, Greece, Portuguese, Finland, Holland, Turkish, Czech, selectable

LED Display

Multiple display mode: 1080p/1080i/720p/570p/576i/480p;

MPEG-2 / H.264 Hardware decoding

Videotext Decoder

Analog audio output: stereo(L+R);

Digital audio output: S/PDIF by coaxial and optical;

S/PDIF Interface for digital bit stream out (AC-3)

YCbCr available;

1 x Scart (RGB, FBAS or S-Video)

Screen format:auto, 4:3, and 16:9;

Upgrade software through USB2.0 port;

Powerful program management function, parent lock;

CA 1x slot

10/100Mbit Ethernet Interface

directly bouquet-lists

Pla2
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 23, มิถุนายน 2012, 12:33:20 am »

Digital audio output: S/PDIF by coaxial and optical;
S/PDIF Interface for digital bit stream out (AC-3)

ระบบเสียง น่าจะไม่มีเหมือนเดิม..เหมือนรุ่นพี่นะ เท่าที่เห้นด้านหลังครับ
topman
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 23, มิถุนายน 2012, 12:47:18 am »

มีข้อผิดพลาด ที่ต้องแจ้งครับ เพิ่ง ทดสอบ เล่นดู คือ
มันเฟิร์มแวร์ คนละตัว กับของ F3 นะครับ แทนกันไม่ได้ครับ
พูดง่ายๆ คือ openbox X3 เฟิร์มแวร์ สมบูรณ์ ก็จริง แต่ มันใช้แทนกันกับ ของ Skybox F3 ไม่ได้นะครับ
ผมทดสอบ แล้ว พอลองลงไป มันบอกว่า ไม่แมต กัน ดีนะ ที่มันยังแจ้ง ว่าไม่รับ
คืนรับ มีหวัง ได้เจ้ง จอมืด แน่ๆ
สปคและ การใช้งานเครื่องที่นี่เลยครับ เชิญไปดูดกัน ได้
http://www.yojiatech.com/a/Support/User_Manual/Openbox_X3/2012/0529/217.html
ดูดกันไปได้เลยครับ มันยังมีอะไรๆ ที่ไม่เหมือนกับ F3 แน่นอน ครับ เพราะ เฟิร์มแวร์คนละตัว
ที่แน่ๆ เรื่องไวไฟ นี่มันรองรับตัวไหน บ้างยังไม่ทราบ
ราคา หรอครับ แพงกว่า F3 แค่เล็กน้อย ครับ  ใครจะเอาข้อมุลเพิ่มเติม ก็หาเบอร์ผม
หรือเมล์มาครับ
topman
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 23, มิถุนายน 2012, 01:06:01 am »

X3_Wifi_3601HD_Europe_Hide_1200605.zip

Instruction:

1. Add GS CAM and X CAM in software.

2. Hide the Cam infomation function in Menu. to open it,  pls go to  menu of "network local",  then press 6666 on the remote controller.

3. Renew the Language for Russian.
เฟิร์มแวร์ตัว ใหม่ ล่าสุด ครับ
topman
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 23, มิถุนายน 2012, 03:38:49 am »

รองรับ USB wifi adapter for OPENBOX X3
Ralink RT5370 solution  ยี่ห้อนี้ ครับที่รองรับ ใครจะสั่งมาเล่น ก็คู่กันได้เลยครับ
รุปประกอบ
scone
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 23, มิถุนายน 2012, 04:05:31 am »

ขอบคุณ ท่าน topman ท่าน keef ที่นำสเป็คมาให้ดูครับ

saonoi_it
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 23, มิถุนายน 2012, 09:40:04 am »

แล้วราคาค่าตัวล่ะ เปิดตัวที่เท่าไหร่เอ่ย
TheGame
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 23, มิถุนายน 2012, 05:21:11 pm »

รอเฟิร์มแวร์ นิ่งๆ เสถียนเมื่อไหร จะเอามาเล่นสักตัวครับ
topman
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 23, มิถุนายน 2012, 11:18:22 pm »

เฟิร์มแวร์นิ่งตั้งนานแล้วครับ ตั้งแต่ เปิดตัวเลย ตอนนี้ ออกมา สองชุดแล้วครับ
ผมนำมาแทน F3 แล้วครับตอนนี้
fat
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 24, มิถุนายน 2012, 12:01:30 am »

เฟิร์มแวร์นิ่งตั้งนานแล้วครับ ตั้งแต่ เปิดตัวเลย ตอนนี้ ออกมา สองชุดแล้วครับ
ขอเฟิร์มแวร์มาทดลองหน่อยครับ ขอบคุณครับ
dhanoo
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 24, มิถุนายน 2012, 10:40:29 am »

คุณ Topman  ขอดูรายละเอียด ราคา อยากลอง(จอง) สัก 1 ตัว ทุกวันนี้ใช้ F3 อยู่ครับ ที่ dhanoo_m@hotmail.com
topman
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 24, มิถุนายน 2012, 02:55:07 pm »

ขอเฟิร์มแวร์มาทดลองหน่อยครับ ขอบคุณครับ
เฟิร์มแวร์สำหรับ F3  ใช้ทดแทน กับ ตัว M3 เท่านั้นในขณะนี้
เฟิร์มแวร์สำหรับ X3 ใช้ของเขาโดยเฉพาะ ครับ ถึงแม้ จะชิปตัวเดียวกัน แต่ลูกเล่นคนละอย่าง
มานำเครื่อง F3 ลงมา แล้ว เอาเครื่อง X3 ขึ้นใช้งานแทนครับ ความหมายของผม
ถ้าท่านอยากได้ เฟิร์มแวร์ ก็ไปโหลดได้จากหน้า คู่มือ ที่ผมให้ลิงค์เอาไว้ ในเว็บนั้นได้เลยครับ
keef
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 24, มิถุนายน 2012, 04:37:33 pm »

รายละเอียดหน่อยครับท่าน topman อยากลองซักหน่อย
zoolkif1@asia.com

shado
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 24, มิถุนายน 2012, 04:45:03 pm »

ขอรายละเอียดด้วยครับ lan.1300@hotmail.com
หน้า: [1] 2 3 ขึ้นบน พิมพ์