ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
25, เมษายน 2024, 06:46:05 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  กล่อง true humax ir h100c ติดตั้งไม่ได้คะขึ้นว่า E48-32 No signal
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กล่อง true humax ir h100c ติดตั้งไม่ได้คะขึ้นว่า E48-32 No signal  (อ่าน 5973 ครั้ง)
newzie
Newbie
*

« เมื่อ: 30, มิถุนายน 2012, 12:49:59 am »

1.เราลองเอาไปต่อกับทีวีเครื่องอื่นมันเปิดได้หมดเลย แต่พอมาเครื่องที่ห้องนอนเรามันเปิดไม่ได้ขึ้นแบบที่ว่า อยากทราบว่าต้องทำยังไงคะ ??

2. http://image.ohozaa.com/i/0eb/Zlje5Q.jpg
จากในรูปนี้ทำไมชื่อระบบเรามันเป็นชื่อ TRUE VISION อะคะ เพราะเราลองเซิจดูในเน็ตมันเป็น thaicom อยากทราบว่าทำไมของเราเป็น true คะ ??
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
znoopy
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 30, มิถุนายน 2012, 04:05:12 am »

สงสัย สายอากาศ ที่ต่อมาที่ห้อง มีปัญหาครับ

คุณภาพสัญญาน คงไม่ถึง

ส่วนชื่อถูกต้องแล้วครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
lungnim
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 30, มิถุนายน 2012, 07:26:38 am »

ใช่ครับ ลองเอาเครื่องรับอีกเครื่องมาต่อดู ถ้าขึ้นข้อความเดียวกัน หรือสัญญาณอ่อน ให้ตรวจสอบสายนำสัญญาณครับ
lungnim
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 30, มิถุนายน 2012, 07:29:19 am »

เพิ่มเติมครับ ดูจากรูปแล้วควรปรับหน้าจานด้วย เพราะสัญญาณที่ได้ไม่ค่อยดีเท่าไรครับ (สอบไม่ผ่านครับ)
rangsanp
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 30, มิถุนายน 2012, 08:43:48 am »

คุณภาพไม่ดีครับ
olemon25
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 30, มิถุนายน 2012, 03:50:39 pm »

ไปปรับจานก็ไม่ดีหรอกครับ มัน h100c เคเบิ้ลครับ ตรวจสอบสายสัญญาณครับยิ่งถ้าเป็นระบบเคเบิ้ล ต้องปราณีตนิดหนึ่ง
topman
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 30, มิถุนายน 2012, 09:37:20 pm »

แจ้ง จขกท ครับ หากอยากได้คำตอบที่ช่วยแก้ไขปัญหา ให้ได้จริงๆ ควรจะให้รายละเอียด มากกว่านี้ครับ  เพราะว่า
1.เครื่องที่แจ้งมา Humax H100C เป้นเครื่องระบบ เคเบิ้ล ก็จริง ซึ่งเครื่องเคเบิ้ล เขาจะใช้กับสาย
เคเบิ้ล ที่ทางทรู ต่อสายมาให้ ไม่ได้ใช้งานกับจานดาวเทียม นะครับ (หมายถึงถ้าใช้งานกับ เคเบิ้ล ตามบ้านพักอาศัย ทางพื่นดิน)
2.เครื่องเคเบิ้ล เหมือนกันแต่ใช้งาน แยกตามสถานที่ ความถี่ที่ใช้งานในการรับสัญญาณ คนละความถี่กัน นะครับ เช่น บน คอนโดฯ ก็ใช้ ความถี่อีกอย่าง  ถ้าใช้ ตามบ้านพักอาศัยทั่วไป ก็ใช้ความถี่อีกอย่าง
3.ถ้าจะให้สรุป ก็คือ เครื่องที่คุณมีอยู่ไม่ได้เสียอะไร ครับ ต้องไปดูที่สายสัญญาณเท่านั้น
ถ้าคุณใช้บน คอนโดฯ (และยังไม่เคยติดตั้ง ดูกล่องทรู แท้เลยในห้อง แน่นอน ว่าคงไม่มีสัญญาณ มาครับ เพราะ เข้าไม่ได้เตินสายต่อสัญญาณมาให้ ) แต่ก็ไม่ทราบอยู่ดีครับ เพราะ ไม่ได้แจ้งว่า ใช้กับคอนโด และความถี่ ในเครื่องจะต้องเปลี่ยนใหม่ ให้ถุกต้อง
ผมคิดว่า เนื่องจากให้ข้อมุล มาน้อย เกินไป ท่านกูรู ในเว็บจึงไม่อาจทราบได้ว่า เป็นเพราะอะไรครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์