ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
25, เมษายน 2024, 09:04:51 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ขอคำแนะนำเรื่องจานดาวเทียมติดรถยนต์
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องจานดาวเทียมติดรถยนต์  (อ่าน 5735 ครั้ง)
tempvs
Special Member
*

« เมื่อ: 03, กรกฎาคม 2012, 08:44:39 am »

รถผม MU-7 ครับ ผมคิดว่าจะซื้อมาติดเอง แต่ยังไม่เคยติดจานดาวเทียมกับรถยนต์เลย เคยติดแต่จานดำกับจานแดง
อยากถามว่า
1.ใช้จานแบบไหนยี่ห้ออะไรที่รับสัญญาณได้ดี และจานดำต้องตั้งมุมเงย มุมสาย ให้ถูกต้องถึงจะดูได้ แต่จานรถยนต์ตั้งไว้บนหลังคารถก็ดูได้เลยใช่มั๊ยครับ
2.รีเซฟเวอร์แบบ Adaptor ไฟเข้า 12V. 2A  สามารถนำไปใช้กับไฟรถที่ 12V. 120W. ได้มั๊ยครับ
3.ต้องเจาะที่ยึดจาน และต้องเจาะที่จะนำสายสัญญาณเข้าไปในรถมั๊ยครับ เพราะผมสำรวจแล้วหาที่ ที่จะนำสายเข้าไม่เจอเลย
มีรูปให้ดูครับ

ผมคิด่าจะตั้งจานตรงวงกลมอะครับ แล้วจะเอาสายสัญญาณเข้าตรงไหน

ซึ่งจะต่อเข้ากับจอด้านหลังเลย เพราะสามารถใช้ AV IN ได้ โดยที่จะไม่ไปยุ่งกับระบบ จอไอจินนี่ ด้านหน้าเลย

นี่คือที่เสียบไฟ 12V. 120W. ที่อยู่ด้านหลังเบาะรถ
ท่านใดที่เคยติดจานกับรถรุ่นนี้แล้วขอคำแนะนำด้วยครับ หรือมีวิธีที่ดีกว่านี้บ้างครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
non_pro
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 03, กรกฎาคม 2012, 09:07:16 am »

ตำแหน่งที่ติดตั้งต้องขนานกับพื้นดินให้มากที่สุดครับ เพราะว่าจานได้ถูกฟิกซ์มุมก้มเงยมาจากโรงงานแล้ว จากที่คุณวงกลมสีแดงไว้จะสังเกตุเห็นว่าหลังเริ่มจะลาดเอียงไปทางด้านหลัง ถ้าติดตรงนี้ก็ติดได้ แต่อาจจะทำให้คุณภาพของสัญญาณที่รับได้ไม่ดีพอครับ

สายนำสัญญาณ ถ้าเอาง่ายสุดก็เข้าทางประตูเลยครับ เป็นสายเส้นเล็กๆ เดินง่ายๆ

ถ้าต่อเข้า av in ของจอเพดานจะทำให้ดูได้เฉพาะจอหลังนะครับ และเสียงก็จะออกที่ลำโพงของจอเพดานเท่านั้น(ไม่รู้ว่ามีหรือเปล่า)

ส่วนรี่ซีฟเวอร์ ถ้ากินกระแส 2 amp เดินสายใหม่ ใส่ฟิวส์ต่างหาก ปลอดภัยกว่าครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
tempvs
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 03, กรกฎาคม 2012, 09:25:20 am »

ตำแหน่งที่ติดตั้งต้องขนานกับพื้นดินให้มากที่สุดครับ เพราะว่าจานได้ถูกฟิกซ์มุมก้มเงยมาจากโรงงานแล้ว จากที่คุณวงกลมสีแดงไว้จะสังเกตุเห็นว่าหลังเริ่มจะลาดเอียงไปทางด้านหลัง ถ้าติดตรงนี้ก็ติดได้ แต่อาจจะทำให้คุณภาพของสัญญาณที่รับได้ไม่ดีพอครับ

สายนำสัญญาณ ถ้าเอาง่ายสุดก็เข้าทางประตูเลยครับ เป็นสายเส้นเล็กๆ เดินง่ายๆ

ถ้าต่อเข้า av in ของจอเพดานจะทำให้ดูได้เฉพาะจอหลังนะครับ และเสียงก็จะออกที่ลำโพงของจอเพดานเท่านั้น(ไม่รู้ว่ามีหรือเปล่า)

ส่วนรี่ซีฟเวอร์ ถ้ากินกระแส 2 amp เดินสายใหม่ ใส่ฟิวส์ต่างหาก ปลอดภัยกว่าครับ
ผมก็พึ่งนึกได้ว่าจอด้านหลังไม่มีลำโพง ถ้างั้นคงต้องต่อเข้ากับจอไอจินนี่ด้านหน้า ซึ่งผมคงไม่กล้ารื้อแน่ 
click
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 03, กรกฎาคม 2012, 01:32:11 pm »

ใช้ของทรู tm100 มีอุปกรณ์มาครบ.....11000 บาท  ข้างบน pn

PomBk
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 03, กรกฎาคม 2012, 07:18:39 pm »

วิทยุมี AUX ก็ต่อ สายเสียง L+R ได้
ถ้าไม่อยากรื้อ ให้ใช้ FM Modulator เสียบช่องจุดบุหรี่ แทนครับ

รอชมความคืบหน้านะครับ
tempvs
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 03, กรกฎาคม 2012, 08:14:49 pm »

วิทยุมี AUX ก็ต่อ สายเสียง L+R ได้
ถ้าไม่อยากรื้อ ให้ใช้ FM Modulator เสียบช่องจุดบุหรี่ แทนครับ

รอชมความคืบหน้านะครับ
หาวิธีจนได้ครับ แต่ต้องเปิดจอข้างหน้าแล้วเรียกโหมด VIDEO แล้วเสียงก็ออกลำโพงรถ
เหลือแต่วิธีติดนี่แหละ ไม่รู้ต้องใช้อะไรบ้าง โดยเฉพาะระบบไฟ
Kimtui
Jr. Member
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 04, กรกฎาคม 2012, 09:35:23 am »

ต่อกับเฮดยูนิตไม่น่ายากถ้ามันมีช่องAVinแค่มีบล๊อคเบอร์10(ร้านยี่สิบบาทมีขาย) ก็แค่ดึงกรอบออกถอดน๊อต4ตัวดึงจอออกมาข้างหลังจะมีช่องAVinเหลืองขาวแดง ก็เอาสายเสียบไปก็จบ

ที่ยากน่าจะเป็นการต่อไฟมากกว่าเพราะถ้าจะเลียบไฟจากช่องจุดบุหรี่คงไม่ค่อยสะดวกนัก(แต่ทำได้)

ควรมีสายเบอร์12หางปลาฟิวส์10แอมป์ต่อจากแบตมาเข้ารีเลย์จากนั้นค่อยแยกเข้าจาน(ผ่านทางpowerinserter)และเข้ารีซีฟเวอร์

อีกเส้นคือสายsignalจากเฮดยูนิตมาที่รีเลย์เพื่อสั่งงานให้ระบบเริ่มทำงาน ถ้าจะให้ดีควรจะมีสวิทซ์ปิดเปิดด้วยเผื่อกรณีที่เปิดจอดูดีวีดีจะได้ปิดจานไว้ได้
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์