ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, มีนาคม 2024, 03:03:43 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ผมยังหา เวียดนามไม่เจอเลยครับ มีอะไรผิดไหมครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] 3 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมยังหา เวียดนามไม่เจอเลยครับ มีอะไรผิดไหมครับ  (อ่าน 20474 ครั้ง)
karn.sr
Newbie
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 23, กรกฎาคม 2012, 02:02:11 pm »

ของผมตั้งเสร็จแล้วมาแต่ K+   ส่วน vtc ไม่มาเลย
หันเหมือนจานแดงแต่คนละฝั่ง
จานแดง ไทยคมทิศตะวันตกเฉียงใต้ เวียดนามทิศตะวันออกเฉียงใต้(กรณีไม่มีเข็มทิศ)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
mini
Full Member

« ตอบ #21 เมื่อ: 23, กรกฎาคม 2012, 02:06:58 pm »

รุปนี้ถ่ายเทียบกับจาน ทรูครับ
หน้าจานจะหันไปทางด้านขวาของจานทรูที่เห็นอยู่เกือบถึงด้านปีกจานทรูแต่เท่าที่ดูเหมือนตัวบ้านจะบังนะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jay
Special Member
*

« ตอบ #22 เมื่อ: 23, กรกฎาคม 2012, 02:22:17 pm »

ให้เข้าไปเพิ่มชื่อดาวเทียมแล้วกดเมนูมันจะเซฟชื่อดาวไว้ เสร็จแล้วให้ตั้งค่าหัวเป็น universal ควาถี่ที่1 09750
ความถี่ที่2 10750 ครับ  ความถี่ช่องใช้ 11008 แนวนอน H ซิมโบเรต 28800  รับรองหาเจอแน่นอน
ถ้าจะผิดผมว่าคุณตั้งค่าความถี่ที่2ผิด เพราะคุณไปตั้ง 10600 จริงๆต้อง10750 แต่ถ้าใช้หัว ส้มipm ขั้วจะไม่อยู่ที่8โมงนะครับ มันจะขยับขึ้ไปอีกประมาณ10โมงครับ ลองดู แนะนำให้ลองข้างล่างก่อนครับ ตั้งจานกับพื้นแล้วลองแก่วงหาสัญญาณดูครับ ขนาดจานปิคนิคยังรับได้เลย
kotaro214
Newbie
*

« ตอบ #23 เมื่อ: 23, กรกฎาคม 2012, 02:26:07 pm »

ตามที่ดูในรูป มันดาว NSS6 นี่ครับ..หรือว่าผมเข้าใจผิด  มันต้องเป็นดาว vinasat ไม่ใช่หรือครับ..
newsone
*

« ตอบ #24 เมื่อ: 23, กรกฎาคม 2012, 02:34:43 pm »

ถามครับหัว จานส้มต้องตั้งค่า  LNB เท่าไหร่ครับ

จะได้ลองใหม่ครับ

niruk
*

« ตอบ #25 เมื่อ: 23, กรกฎาคม 2012, 02:41:33 pm »

ถามครับหัว จานส้มต้องตั้งค่า  LNB เท่าไหร่ครับ

ค่าหัวตามท่าน Jay ไป ผมสงสัยเขี้ยว 6 โมงไม่ใช้เหรอครับ ช่างเอ๋บอกไว้ แต่พี่ Jay บอก 10 โมง ลองทั้ง 2 แล้วกันครับ
ยี่ห้ออื่น 8 โมง
jay
*

« ตอบ #26 เมื่อ: 23, กรกฎาคม 2012, 02:49:42 pm »

ก็ตั้งค่า ความถี่1 09750 ความถี่2 10750 ส่วนปลายขั้วให้ลองปรับไปที่6โมงก่อนถ้าไม่เจอให้ลองไปที่10โมง เพราะหัวส้มipm มันมีมาสองรุ่นครับ  จริงๆไม่อยากให้ใช้เลย ไอ้หัวสีส้ม มันทำให้ผมเสียเวลาหลายชั่วโมงเลย
ผมจะใช้แต่ของชาร์ป หรือไม่ก็ไอเดีย ถ้าของไอเดียเอาไปรับมาเล แรงอย่าบอกใคร
morn zone7
Hero Member

« ตอบ #27 เมื่อ: 23, กรกฎาคม 2012, 02:53:35 pm »

รุปนี้ถ่ายเทียบกับจาน ทรูครับ

อยู่หลังจาน หันไปทางขวาเยอะๆ ครับ
เทียบกับจานทรู แล้วที่ท่านหันจานไปคือ ตะวันออกเฉียงเหนือแล้วครับ
ดาวดวงนี้อยู่ตะวันออกเฉียงใต้  เหมือนที่เราตั้งไทยคม หันไปทางตะวันตก แล้วหันมาทางทิศใต้
เวียดนาม ก็หันไปทางตะวันออก แล้วหันมาทางทิศใต้ครับ
หลังคาบ้าน(เท่าที่ดู) บังนิดเดียวเองครับ (น่าจะ) รับได้ครับ

morn zone7
Hero Member

« ตอบ #28 เมื่อ: 23, กรกฎาคม 2012, 02:57:56 pm »

ก็ตั้งค่า ความถี่1 09750 ความถี่2 10750 ส่วนปลายขั้วให้ลองปรับไปที่6โมงก่อนถ้าไม่เจอให้ลองไปที่10โมง เพราะหัวส้มipm มันมีมาสองรุ่นครับ  จริงๆไม่อยากให้ใช้เลย ไอ้หัวสีส้ม มันทำให้ผมเสียเวลาหลายชั่วโมงเลย
ผมจะใช้แต่ของชาร์ป หรือไม่ก็ไอเดีย ถ้าของไอเดียเอาไปรับมาเล แรงอย่าบอกใคร

หัว iPM รุ่นที่ใช้ถ่ายรูปนี่แรงนะครับ

(สังเกตุที่รูปด้านบน ขีดสุดท้ายของ LNB เลยเลย 0 ของตัวจับ LNB นิดๆ หรือจะให้ตรงกับก็ได้)

ตั้ง F-Type
ประมาณ 8.00 น.

การติดตั้ง ให้หันจานไปทางทิศตะวันออก แล้วค่อยหันไปทางทิศใต้
(อยู่หลังจานหันไปทางขวามือของเรา)

เอ่อ... มุมกวาด มุมก้ม เท่าไหร่ อย่าไปสนใจครับ ผมไม่มีใช้ ไม่ใช่แพงจนซื้อไม่ไหวหรอกครับ แต่เห็นว่าสำหรับผมแล้วไม่จำเป็น  อิอิ... เลยไม่มีและไม่รู้ครับ เอาเป็นว่าหาก ท่านวัดเสาเสริม (ท่อ pvc)ได้เท่านี้แล้ว สถานที่ตั้ง ไม่มีอะไรบัง ที่วาง ไม่ลาดเอียง

ความแรงก็น่าจะได้ประมาณนี้ล่ะครับ หากท่านปรับละเอียดอาจ + เพิ่มได้อีกเด้อ[/color]

ความถี่ที่ใช้หาสัญญาณ  11549 H 28500

http://www.zone7countryclub.com/index.php?topic=27692.0#quickreply
newsone
*

« ตอบ #29 เมื่อ: 23, กรกฎาคม 2012, 03:03:47 pm »

ขอบคุณท่าน หมอน  เดี๋ยว ปืน ไปปรับอีกรอบครับ

newsone
*

« ตอบ #30 เมื่อ: 23, กรกฎาคม 2012, 03:10:03 pm »

ท่านหมอน ถามหน่อยครับ  ผมเปลี่ยน ความถี่ เป็น  11549   SYm28500   H 
22K  ปิด  ส่วนค่า PID อื่นๆ  ไม่ได้แก้

แบบนี้ถ้าเราหันตรง  คุณภาพสัญญาณ ต้องขึ้นใช่ไหมครับ
หรือว่าต้องใส่ค่า  PID ด้วยครับ 

comet
Newbie
*

« ตอบ #31 เมื่อ: 23, กรกฎาคม 2012, 03:18:13 pm »

ท่านใช้เครื่องรับรุ่นไหนครับ
ความถี่ล่อ 11549 h 28500 
LNBF UNIVERSAL สากล 9750-10600

ผมใช้ความถี่นี้แหละครับ   ตั้ง  22 K off      lnb 9450

ปรับมาเมื่อวาน  ยังไม่เจอเลย  สัญญาณ ไม่กระดิกเลยครับ

เคยปรับจานดำ chinasat 6 B  ขยับนิดๆ หน่อยๆ ก็มีคุณภาพ พุ่งแล้ว
หรือไทยคม ku  ก็เหมือนกัน     Nss6  ก็ปรับไม่ยาก  ขยับหน่อย ถ้าเจอมันจะวิ่งขึ้นมาให้เราปรับละเอียดได้

แต่เวียดนาม เขาว่าแรง แต่ผม ปรับหมุน แค่ไหน  คุณภาพ ไม่กระดิกเลยครับ

ของผมกลับกับคุณ newsome ผมปรับหา chinasat 6B เมื่อวานทั้งบ่ายหาไม่เจอ แต่เคยปรับรับ vinasat ไม่ถึง 10 นาทีก็เจอแล้วครับ สู้ๆ ต่อไปครับ คนอื่นเขาทำได้ เราก็ต้องทำได้ครับ
morn zone7
Hero Member

« ตอบ #32 เมื่อ: 23, กรกฎาคม 2012, 03:22:16 pm »

ท่านหมอน ถามหน่อยครับ  ผมเปลี่ยน ความถี่ เป็น  11549   SYm28500   H 
22K  ปิด  ส่วนค่า PID อื่นๆ  ไม่ได้แก้

แบบนี้ถ้าเราหันตรง  คุณภาพสัญญาณ ต้องขึ้นใช่ไหมครับ
หรือว่าต้องใส่ค่า  PID ด้วยครับ 

โทรมาตามเบอร์เลยครับ เร็วดีไม่ต้องเหนื่อยปีนขึ้นปีนลง (เบอร์อยู่ที่รูป ผมใช้ ais )
newsone
*

« ตอบ #33 เมื่อ: 23, กรกฎาคม 2012, 03:41:17 pm »

มารายงานแบบ เรียลไทม์เลยครับ

เมื่อกี๊ออกไป ปรับอีกนิดนึง
 หัว lnb ผมใช้ของจานส้ม ตั้งขั้ว F  8 โมง แล้วขยับช้าๆไปมา  ขึ้นลง ตอนนี้เจอแล้วครับ

ได้ประมาณ  48 เปอร์เซ็นครับ  ต้องปรับช้าๆครับ

พอดีตอนนี้ ตัวเครื่องวัดสัญญาณ มันดับ สงสัยแบตหมด เลยต้องลง
จากหลังคา  มาชาร์จแบตก่อนครับ

เดี๋ยวขึ้นไปใหม่  แล้วจะลองปรับละเอียดอีกที ว่าได้สูงสุดเท่าไหร่ 
 เท่าที่ดูตอนนี้   ตัวบ้าน ก็บังจานหน่อยครับ ผมไปส่องที่หลังจานดู

ที่สัญญาณ ได้ต่ำอาจเป็นตัวบ้านบังหน่อยนึง ประมาณ 30 เปอร์เซ็น
ถึง 50 เปอร์เซ็น   อาจเป็นแบบนี้ก็ได้เลยทำให้ผมหาสัญญาณ ตอนแรกไม่เจอ
  บางทีถ้าตั้งได้แล้ว อาจใช้ จานแดง  75 มาติดแทนก็ได้ครับ

ผมไม่อยากติดหน้าบ้าน ถ้าติดหน้าบ้านนี่  ไม่น่ายาก

newsone
*

« ตอบ #34 เมื่อ: 23, กรกฎาคม 2012, 03:42:15 pm »

ขอบคุณเพื่อนช่างที่ ช่วยเหลือครับ
เดี๋ยวถ้าชาร์จแบต เครื่องวัดเด็มแล้วจะออกไปปรับอีกนิดครับ

ขอบคุณ ท่านหมอน  และท่านอื่นๆครับ

morn zone7
Hero Member

« ตอบ #35 เมื่อ: 23, กรกฎาคม 2012, 03:46:13 pm »

ดีใจด้วยครับ ที่มาแล้ว 48%

เรายืนหลังจานมองไปหน้าจานแล้วบังนิดหน่อย ไม่เป็นไรครับ ผมมองไปต้นไม้บังยังรับได้ เพราะจาน Ku มันรับแบบสะท้อนครับ ต้องมองข้างบนจานขึ้นไปแล้วบัง แบบนั้นรับไม่ได้แน่
ให้สังเกตุจานทรู หรือ DTV ครับหน้าจานบังนิดหน่อยยังรับได้ หน้าจาน C-band กับ Ku รับดาวดวงเดียวกันมุมก้มยังสูงต่ำไม่เท่ากันเลยครับ
3cha
Jr. Member
**

« ตอบ #36 เมื่อ: 23, กรกฎาคม 2012, 03:56:27 pm »

ดีใจด้วยครับ...
คราวนี้ ปรับละเอียด ใจเย็นๆล่ะกัน ...
yuri
*

« ตอบ #37 เมื่อ: 23, กรกฎาคม 2012, 04:37:36 pm »

ดีใจด้วยครับท่าน...ดาว vinnasat 1 ผมเคยหาตอนบอลโลกใช้จานออฟเซทสามารหาเป็นสัปปดาห์หาไม่เจอ ผมเลยใช้จานดำหาจึงประสบผลสำเร็จ จนป่านนี้ยังหาไม่ได้เลยครับจานทึบ  แต่หาไทยคมเคยู  nss6 หาแป้ปเดียวไม่เกิน 10 นาที ใช้จานปิกนิกอีกต่างหาก...กรรมเลย...อิอิอิ 
newsone
*

« ตอบ #38 เมื่อ: 23, กรกฎาคม 2012, 04:50:34 pm »

ความแรงประมาณ  87 ครับ
เดี๋ยวมาอัพเดท อีกทีว่า ทำไมตอนแรกผมหาไม่เจอ  ของพักแป๊บครับ
เพิ่งลงมาจากหลังคาครับ

morn zone7
Hero Member

« ตอบ #39 เมื่อ: 23, กรกฎาคม 2012, 04:57:18 pm »

เดาก่อนละกัน

เพราะท่านหลงทิศ  หันไปทิศตะวันออกเฉียงเหนือ  ชิมิ  ชิมิ
หน้า: 1 [2] 3 ขึ้นบน พิมพ์