ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
20, เมษายน 2024, 01:00:54 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ผมยังหา เวียดนามไม่เจอเลยครับ มีอะไรผิดไหมครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 2 [3] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมยังหา เวียดนามไม่เจอเลยครับ มีอะไรผิดไหมครับ  (อ่าน 20579 ครั้ง)
newsone
Special Member
*

« ตอบ #40 เมื่อ: 23, กรกฎาคม 2012, 05:01:08 pm »

รูปครับ ช่อง AXN ครับดาว แหนมเนือง
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

newsone
*

« ตอบ #41 เมื่อ: 23, กรกฎาคม 2012, 05:02:14 pm »

เดาก่อนละกัน

เพราะท่านหลงทิศ  หันไปทิศตะวันออกเฉียงเหนือ  ชิมิ  ชิมิ

เดี๋ยวผมมาสรุปสาเหตุอีกทีครับ

ที่ยากคือม้นไม่มีที่ยืนข้างบนเลยลำบาก  ผมถ่ายรูปไว้ด้วย เดี๋ยวค่ำๆครับ
ติดตามที่กระทู้นี้น่ะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

qa19122
Jr. Member
**

« ตอบ #42 เมื่อ: 23, กรกฎาคม 2012, 05:55:30 pm »

openbox ผมส่ายจาน ก้มแล้วก้มอีก ทำจนเมื่อย
ไปหยิบ 500S มาทำทีเดียว ไม่เกิน 3 นาทีมาเลย
newsone
*

« ตอบ #43 เมื่อ: 23, กรกฎาคม 2012, 08:38:54 pm »

มาแล้วครับ  สำหรรับการติด เวียดนาม  ถ้าอยู่สูง ขึ้นยาก
 ต้องใส่ขั้ว F ของ LNB ให้ตรงก่อนครับ  ตามที่ท่านหมอนว่าไว้ ที่ 8 โมง 

เราใส่ให้ดีก่อนน่ะครับ เพราะวา มันติดยากเราจะปรับลำบาก  อันนี้ข้นที่ 1 ที่ผมทำ

newsone
*

« ตอบ #44 เมื่อ: 23, กรกฎาคม 2012, 08:46:20 pm »

ถ้าท่านใช้เครื่อวัดสัญญาณดาวเทียม เช่นผมใช้  ONE-1 
  ท่านหมอนแนะนำให้ใช้ความถี่    11549   H   28500
  เป็นตัว ล่อ  ที่นี้ผมใช้  ONE-1  ซึ่งม้นยังไม่มี ดาวเทียม เวียดนาม

ท่านหมอนได้แนะนำให้ ใช้ ดาว nss6  ก็ได้ โดยผมก็ไปเปลี่ยนความถี่ ที่ ช่องไหนก็ได้

เช่นผมไปเปลี่ยนความที่ที่ที่ช่อง  Esan Disco  เป็น   11549   H  28500  แล้วผมก็ save

ที่นี้ที่ช่องนี้ผมก็จะใช้ค้นหา ดาวเวียดนามแล้วครับ  ตามรูป

newsone
*

« ตอบ #45 เมื่อ: 23, กรกฎาคม 2012, 08:54:05 pm »

หลังจากนั้น ผมก็ ไปปรับมุมส่าย  ของหน้าจานเพื่อรรับเวียดนาม ที่   100  องศา ครับ
 ขั้นน๊อตไม่ต้องแน่ครับ เพื่อต้องปรับ

แล้วผมก็ค่อยๆ ปรับมุม ก้ม เงย ขี้นลง ช้าๆ อย่าลืมปรับเครื่องรับไปที่ ช่องที่เรา ตั้วไว้ตามหัวข้อข้างบนน่ะครับ  แล้วกดปุ่ม  INFO เพือ่ดูระดับสัญญาณ   ตอนทียังไม่เจอ  ตัวเลย ตัวจะขึ้นเลข 1 
 ผมค่อยๆ ปรับขึ้นลงช้าๆ  แต่จริงๆผม ใช้ตัววัดมุม ตั้งไว้ที่  60 แล้วครับ   พอขยับ
 ถ้ามันเริ่ม เจอสัญญาณ  ตัวเลข มันจะเพิ่มขึ้นนิดนึง
 ตอนที่ผมเริ่มเจอ มัน ขึ้นมาที่  4-5 ผมก็รู้ว่า น่าจะเริ่มเจอแล้ว เลยค่อยๆ ขยับ รวมทั้งปรับมุมส่ายนิดหน่อย จนมันขึ้นมา  50  เปอร์เซ็น  แล้วผมก็ขัน น๊อตให้แน่ อีกนิด แต่ยังขยับได้
แล้วค่อยๆ ปรับ ก้มเงย  กับ มุมส่าย ให้ สัญญาณ แรงที่สุดครับ 
   สรุปจุดนี้ ของผมที่สัญญาณดีจริง คือ    มุมก้มเงย เท่ากับ  65 ครับตามรูป  มุมส่าย  100 นิดๆครับ

newsone
*

« ตอบ #46 เมื่อ: 23, กรกฎาคม 2012, 08:55:42 pm »

รูปชัดๆ  ขั้ว F  LNB ผมใช้หัวของ IPM หัวส้มครับ

newsone
*

« ตอบ #47 เมื่อ: 23, กรกฎาคม 2012, 09:01:10 pm »

นี่รูปสัญญาณ ตอนปรับเจอและแรงที่สุดครับ

แต่ว่า ภาพและเสียงยังไม่มีน่ะครับ เพราะว่าเราแค่ ใช้ ความถี่ล่อ ค่าอื่นยังไม่ตรงครับ

เราแค่ ดูความแรง และ คุณภาพ ให้ดีสุดก่อนครับ 
   นี่รูปสัญญาณแรงสุดครับ

หลังจากได้แล้ว  ผมก็ล๊อคทุกอย่างแน่น

แล้วมาเพิ่มดาวเทียมใหม่ ตั้งค่าดาวเทียม  แล้ว สแกนใหม่แบบ auto  ครับ คราวนี้ ช่องฟรี  mp2
 มาครบครับ  ความถี่นี้   VTV1- VTV6

newsone
*

« ตอบ #48 เมื่อ: 23, กรกฎาคม 2012, 09:03:58 pm »

ข้างล่างรูปที่ปรับคอจานรับได้สัญญาณแรงแล้วครับ

newsone
*

« ตอบ #49 เมื่อ: 23, กรกฎาคม 2012, 09:06:52 pm »

รูปจานถ่ายจากข้างล่างครับ

newsone
*

« ตอบ #50 เมื่อ: 23, กรกฎาคม 2012, 09:08:36 pm »

รูปจานเมื่อเทียบกับจานทรู

newsone
*

« ตอบ #51 เมื่อ: 23, กรกฎาคม 2012, 09:14:49 pm »

สรุปน่ะครับว่า แถวบ้านผม  บางบัวทอง 
 รับดาวเวียดนาม

ใช้จาน  60 DTV  มุมก้มเงย  65

มุมส่าย  100
   หัวใช้ ของ IPM ขั้วF อยู่ที่  8 โมง   รับได้  ชัวร์ครับ ลองแล้ว

ที่ตอนแรก ผมทายังไม่ได้    น่าจะเกิดจาก
1. มุมก้มเงย  ที่อ่านมาคือ  55-60    ส่วนมุมส่าย ก็ถูกต้อง  100
  ขุ้ว F ของ LNB ผมอ่านจากกระทู้นึง เขาบอกว่าหัวของ IPM ต้องอยู่ที่  6 โมง ผมเลยพลาดไปด้วย
  ตอนแรกที่ผม ปรับผม ลองปรับมุมส่าย ไปที่  100 มุมก้มเงยผมก็ ขยับขึ้นลงสุดมันก็ยังไม่ได้
เพราะว่า ตอนทีผมทำไม่ได้ผมใช้ร้อนปรับแล้วไม่รอพักนึง  จริงๆ แล้วตอนที่ไม่ได้ มีอยู่ช่วงนึง สัญญาณ  ตัวเลข มันขยัยไป 4-5 แล้วถ้าผมหยุดรอแล้ว ค่อยๆขยับ น่าจะมา

จุดผิดพลาด  ปรับเร็วไปหน่อย   ขั้ว F ไม่ตรง  ครับ
  ขอบคุณพี่น้อง เพื่อนช่างที่มาแนะนำครับ   ท่านหมอนด้วยครับ

morn zone7
Hero Member

« ตอบ #52 เมื่อ: 23, กรกฎาคม 2012, 09:22:02 pm »

เย้...... ทีนี้ก็ได้ดูสาวเหงียน หนุ่มเค สมใจแล้ว

ดีใจด้วยครับ
newsone
*

« ตอบ #53 เมื่อ: 23, กรกฎาคม 2012, 09:54:25 pm »

เย้...... ทีนี้ก็ได้ดูสาวเหงียน หนุ่มเค สมใจแล้ว

ดีใจด้วยครับ
ขอบคุณที่ช่วยเหลือครับ

sriracha09
Hero Member

« ตอบ #54 เมื่อ: 24, กรกฎาคม 2012, 10:03:04 am »

ยังหรอกครับยังไม่จบ ยังต่องลุ้นอีกว่าเช้าไหนเขาจะไป เย็นไหนเขาจะมา  เช่นช่วงนี้ก็ผลุบๆโผล่ๆ ถ้าไม่คิดมากก็สนุกดีไปอีกแบบ กลับจากที่ทำงานก็แย่งรีโมทลูกเช็คช่องHD VTC1,2,3,4แล้วขยับไปk+ เช็คเสร็จก็คืนรีโมทให้ลูกไป(จากชีวิตจริง)
หน้า: 1 2 [3] ขึ้นบน พิมพ์