ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, มีนาคม 2024, 05:35:48 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ขอคำแนะนำวิธีหาค่า มุมก้ม-มุมเงย
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำวิธีหาค่า มุมก้ม-มุมเงย  (อ่าน 11485 ครั้ง)
kid555
Jr. Member
**

« เมื่อ: 04, สิงหาคม 2012, 06:55:20 pm »

คือผมอยากทราบ มุมก้ม-มุมเงย ที่สามารถวัดได้จริง ต้องนำมา บวก ลบ ค่า offset เท่าไรครับ

ทั้ง cb และ ku มีหลักการอย่างไรครับ

ขอบคุณมากครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
akanitnuu
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 04, สิงหาคม 2012, 07:38:20 pm »

จานทึบแต่ละยี่ห้อ มีค่า Offset ไม่เท่ากันครับ ทั้งหลายทั้งปวงจะอยู่ที่ 20-25 จานแดงน่าจะอยู่ที่ 25

สำหรับค่ามุมเงยที่เราได้มาจากการคำนวณตาม Web เราต้องนำมา ลบจาก 90 เช่น มุมเงย thaicom กทม ประมาณ 59.9 องศา
90-59.9= 30.1 แล้วนำไปบวกกับค่า Offset ของจาน 30.1+25=55.1 จะเห็นได้ว่าตรงกับขีด 55 ของข้างจานพอดี

ส่วน จานดำ ไม่มีค่า Offset ครับ ได้มุมเงยเท่าไร ก็ไปเงยหน้าขึ้นฟ้าด้วยมุมเท่านั้น (จากระดับสายตามองขนานพื้น)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
akanitnuu
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 04, สิงหาคม 2012, 08:03:46 pm »

อันนี้เป็นโปรแกรมคำนวณแบบรวมๆ จะหาค่า Offset ได้ด้วย โดยใน ความกว้่าง-ความสูง ของจาน และอื่นๆ ตามสถานที่ๆจะตั้งจานครับ
ลองดู ตย จังหวัดเชียงใหม่ ดาวไทยคม จานถึบ กว้าง75 ยาว83

http://www.satlex.de/en/azel_calc-params.html?satlo=78.5&user_satlo=78.5&user_satlo_dir=E&location=18.80%2C98.98&la=18.80&lo=98.98&country_code=th&diam_w=75&diam_h=83
kid555
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 04, สิงหาคม 2012, 08:14:41 pm »

จานทึบแต่ละยี่ห้อ มีค่า Offset ไม่เท่ากันครับ ทั้งหลายทั้งปวงจะอยู่ที่ 20-25 จานแดงน่าจะอยู่ที่ 25

สำหรับค่ามุมเงยที่เราได้มาจากการคำนวณตาม Web เราต้องนำมา ลบจาก 90 เช่น มุมเงย thaicom กทม ประมาณ 59.9 องศา
90-59.9= 30.1 แล้วนำไปบวกกับค่า Offset ของจาน 30.1+25=55.1 จะเห็นได้ว่าตรงกับขีด 55 ของข้างจานพอดี

ส่วน จานดำ ไม่มีค่า Offset ครับ ได้มุมเงยเท่าไร ก็ไปเงยหน้าขึ้นฟ้าด้วยมุมเท่านั้น (จากระดับสายตามองขนานพื้น)

ค่า offset จานทึบแต่ละยี่ห้อ ไม่มีค่าตายตัวใช่ไหมครับ อยู่ที่ประมาณ 20-25 หรอครับ
ส่วนจาน cb ลบด้วย 90 แล้วจะได้ค่าที่วัดได้จริงถูกต้องไหมครับ

akanitnuu
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 04, สิงหาคม 2012, 08:55:14 pm »

ค่า offset จานทึบแต่ละยี่ห้อ ไม่มีค่าตายตัวใช่ไหมครับ อยู่ที่ประมาณ 20-25 หรอครับ
ส่วนจาน cb ลบด้วย 90 แล้วจะได้ค่าที่วัดได้จริงถูกต้องไหมครับ

ตอบ ถูกต้องครับ จานแดง จานขาว จานเหลือง จานฟ้า ไม่เท่ากันครับ ขึ้นอยู่กับปัจจัย สองสามอย่าง เช่นระยะโฟกัส ความกว้าง-ยาวของจาน
อันนี้เป็นโปรแกรมใช้คำนวณครับ http://www.space.mict.go.th/software.php?name=antenna

ตอบ ถ้าเอา 90 ตั้งและลบด้วยค่าที่ได้มา จะเป็นมุมก้มครับ (จานดำ เอาเครื่องมือวัดองศาไปแป็ะไว้ที่ก้นกะทะจานใกล้ๆคอจานได้เลยครับ)
kid555
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 04, สิงหาคม 2012, 09:34:07 pm »

ขอบคุณมากๆๆเลยครับท่าน akanitnuu
Delta 7
Special Member
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 04, สิงหาคม 2012, 09:55:27 pm »

การตั้งจานรับสัญญาณดาวเทียมค้างฟ้า จะมีตัวเลขสองชุดที่ต้องใช้คือ

Azimuth คือทิศ หมายถึงทิศทางที่จานหันหน้า มีค่าระหว่าง 001  ถึง 360 องศา
            ในบ้านเราซึ่งอยู่เหนือเส้นศูนย์สูตร จะใช้ค่าระหว่าง 093 ถึง 267 องศา
            Azimuth คือทิศ ไม่ใช่มุมกวาด เพราะทิศไม่มีมุม (000 องศา)  เป็นระนาบเดียวกับพื้นโลก

Elevation คือมุม(เงย) มีค่าเป็นบวก (ละไว้ในฐานที่เข้าใจ) ระหว่าง 001  ถึง 90 องศา
             ในบ้านเรา กทม อยู่ที่Lat. 13.7 องศาเหนือ จะใช้ค่าระหว่าง 013 ถึง 078  องศา
             Elevation คือมุมเงย ไม่ใช่ก้มเงย ไม่ใช่มุมก้มเงย ไม่ใช่มุมก้ม
 มุมก้ม จะมีค่าติดลบ ไม่มีการนำมาใช้ตั้งจานรับสัญญาณดาวเทียม เพราะดาวเทียมที่เราสามารถรับสัญญาณได้ จะต้องลอยอยู่เหนือระดับสายตาเสมอ มุมเงยไม่สามารถมีค่าต่ำกว่า 001 องศา ได้

ในกรณีจาน Offset ยอดนิยมของบ้านเรา เช่นจานแดง จานเหลือง 60-75 cm. เราไม่ต้องใช่เครื่องวัดมุม เพราะเขาทำสเกลไว้ตรงคอจานเพื่อความสะดวก เช่น
ดาวเทียม Thaicom 5  78.5E
              Azimuth= 240
              Elevation=60
 ก็คือหันจานไปที่ทิศ 240 เงยจานให้ตรงกับเสกล 60 (ที่ กทม)

มุมเงยที่สามาถวัดจริง ต้องนำมาลบค่า offset ของจานออก เช่นจานที่เราใช้มีค่า offset 22 องศา ก็จะได้มุมเงยจริงของจาน 60-22=38 องศา

ส่วนจาน Prime Focus ก็วัดมุมเงยกันตามจริง ไม่ต้องบวกลบ ไม่มีค่า offset เล็งกันให้ถูก จากจุดกึ่งกลางของจาน ลากเส้นตรงขึ้นไปตรงจุดกึ่งกลางของ feedhorn LNB

จำไว้เลยครับ ไม่มีมุมก้ม การที่จะวางเครื่องวัดมุมกลับหัวกลับหาง จับที่แขน จับที่โน่นที่นี่  เป็นความสามาถเฉพาะบุคคล เฉพาะกลุ่ม ไม่สามารถนำมาอ้างอิงได้
znoopy
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 05, สิงหาคม 2012, 12:18:52 am »

^ ^ ^ ^ ^
^ ^ ^ ^ ^

ชัดเจน แจ่มแจ้ง
altiszaa
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 05, สิงหาคม 2012, 08:21:53 am »

มาเก็บความรู้ ขอบคุณครับ
aadsuratin
Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 05, สิงหาคม 2012, 05:27:27 pm »

มุมเงยคือ มุมที่วัดจากแนวระนาบ(แนวนอน)หมายความว่าสายตาเราต้องมองขนานกับแนวระนาบคือ 0 องศาแล้วเงยหน้าขึ้นไป
สำหรับกรุงเทพฯมุมเงย 60 องศา ก็หมายความว่าเราต้องเงยหน้าขึ้นไปจากแนวระนาบ 0 องศาไปอีก 60 องศา (+60)
มุมก้มคือ มุมที่วัดจากแนวดิ่ง(แนวตั้ง)หมายความว่าสายตาเราต้องมองขนานกับแนวดิ่งคือ 90 องศา(ตามองฟ้า)แล้วก้มหน้าลงมา
ดังนั้นถ้าเราหามุมเงยได้จากการคำนวนแล้วให้นำมาลบกับ 90 จะได้ มุมก้ม (มุมก้ม=90-มุมเงย)
สำหรับกรุงเทพฯมุมก้ม 30 องศา ก็หมายความว่าเราต้องเงยหน้าขึ้นฟ้าขนานกับแนวดิ่ง คือ90องศาแล้วก้มลงมา 30 องศา
ไม่ว่าเราจะใช้มุมก้มหรือมุมเงยมาใช้กับการตั้งจานดาวเทียมมันก็คือตำแหน่งเดียวกัน
แต่การใช้มุมก้มในการตั้งจานเป็นวิธีที่สะดวกกว่าการใช้มุมเงยเพราะว่าสามารถใช้เครื่องวัดมุม วัดที่ใต้จานได้เลย ส่วนการใช้มุมเงยตั้งจานจะต้องนำเอาเครื่องวัดมุมวัดที่กลางหน้าจานตั้งเสร็จต้องเก็บเครื่องวัดกลับอีก คิดเอาเองว่าจะใช้แบบไหนครับ ส่วนผมเลือกใช้มุมก้มครับ
Kimchi
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 06, สิงหาคม 2012, 03:01:30 pm »

สรุป ก็ คือจะใช้มุมก้มหรือมุมเงย มันก็ขึ้นกับจุดอ้างอิงแหละครับ เพราะจุดอ้างอิงคนละที่กัน
แต่ถ้าที่บอกมุมว่า  Elevation  นั่นคือมุมเงย เมื่ออ้างอิงกับแนวระนาบ ( 0 องศา)
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์