ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
26, เมษายน 2024, 02:58:22 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  กล่องdtvกับจานทรู ผมดูไม่ได้ครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กล่องdtvกับจานทรู ผมดูไม่ได้ครับ  (อ่าน 10794 ครั้ง)
mnb
Newbie
*

« เมื่อ: 14, สิงหาคม 2012, 05:23:39 pm »

ปัจจุบันติดจานของทรูครับ จากจานเข้ามัลติสวิท์ช 1 ออก 4 ตอนนี้เครื่องรับเป็นของทรู3เครื่อง เหลือว่างอยู่1ช่อง เลยเอากล่อง dtv มาเสียบดูปรากฏว่าไม่มีภาพครับ ไม่ทราบว่าผมต้องทำยังไงบ้างครับ ท่านใดทราบรบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ หรือฝากเบอร์โทรไว้ก็ได้ครับ เดี๋ยวผมจะได้โทรไปสอบถาม  ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
leksuk
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 14, สิงหาคม 2012, 05:46:11 pm »

ท่านลองลงรูปการต่อของท่านให้ด้วยครับผมว่าคงจะมีผู้รู้มาแก้ปัญหาได้ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
mnb
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 14, สิงหาคม 2012, 06:00:55 pm »

ผมลงรูปไม่เป็นครับ แต่เอาเป็นว่าผมถอดกล่องเดิมออกแล้วก็เอากล่องdtvเสียบแทนมันก็ดูไม่ได้ครับ
leksuk
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 14, สิงหาคม 2012, 06:07:22 pm »

ผมเองไม่มีเครื่อง dtv แต่ตามที่ท่านแจ้งมาผมคิดว่าตั้งค่า lnb ที่กล่อง dtv อาจจะไม่ตรงกับ lnb ที่ใช้ครับ
รอท่านอื่นมาตอบครับ
pann
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 14, สิงหาคม 2012, 06:16:12 pm »

ปัจจุบันติดจานของทรูครับ จากจานเข้ามัลติสวิท์ช 1 ออก 4 ตอนนี้เครื่องรับเป็นของทรู3เครื่อง เหลือว่างอยู่1ช่อง เลยเอากล่อง dtv มาเสียบดูปรากฏว่าไม่มีภาพครับ ไม่ทราบว่าผมต้องทำยังไงบ้างครับ ท่านใดทราบรบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ หรือฝากเบอร์โทรไว้ก็ได้ครับ เดี๋ยวผมจะได้โทรไปสอบถาม  ขอบคุณครับ
ไม่เคยเห็น มัลติสวิส 1X4 เคยเห้นแต่   2X4 4X4 4X8 ฯ
bboy23
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 14, สิงหาคม 2012, 06:25:40 pm »

จากที่ว่ามาคงเป็นเรื่องค่า lnb ไม่ตรงนะครับ

ส่วนอีกเรื่องที่ใช้คงไม่ใช่ multiswitch น่าจะเป็น powerpass 4 port มากกว่า เลยดูแนว V ไม่ได้

สรุปถ้าดูช่อง 80 T-sport ได้ว่าเป็นเรื่องแนว V แนว H
ถ้าดูไม่ได้สักช่องเลยแสดงว่าเป็นเรื่อง LNB ครับ
DTV กล่องขาวสมัยแรกๆจะเป็น 10750 ให้เปลี่ยนเป็น 11300 ครับ
shado
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 14, สิงหาคม 2012, 06:35:46 pm »

จากที่ว่ามาคงเป็นเรื่องค่า lnb ไม่ตรงนะครับ

ส่วนอีกเรื่องที่ใช้คงไม่ใช่ multiswitch น่าจะเป็น powerpass 4 port มากกว่า เลยดูแนว V ไม่ได้

สรุปถ้าดูช่อง 80 T-sport ได้ว่าเป็นเรื่องแนว V แนว H
ถ้าดูไม่ได้สักช่องเลยแสดงว่าเป็นเรื่อง LNB ครับ
DTV กล่องขาวสมัยแรกๆจะเป็น 10750 ให้เปลี่ยนเป็น 11300 ครับ
mnb
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 14, สิงหาคม 2012, 06:41:35 pm »

ขอบคุณทุกคำตอบครับ
leksuk
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 14, สิงหาคม 2012, 07:27:23 pm »

ท่านตอบได้ทะลุหมดเลยครับบอร์ดนี้มีท่านที่รู้จะช่วยเหลืออยู่แล้ว
วันหน้ามีปัญหาจะขอความช่วยเหลือจากท่านด้วยครับ
กำลังรอของมาแยกหลายจุดกลัวว่าจะทำไม่ถูกเหมือนกัน
mnb
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 14, สิงหาคม 2012, 08:17:58 pm »

ขอถามอีกนิดนะครับ ทำไมช่องฟรีทีวีช่อง11กับitvดูไม่ได้ครับ
shado
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 14, สิงหาคม 2012, 08:54:43 pm »

รับแนวvไม่ได้เปลี่ยนเป็น4
ขั้วเลยมั้ย
iss32
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 15, สิงหาคม 2012, 08:07:05 am »

ขอถามอีกนิดนะครับ ทำไมช่องฟรีทีวีช่อง11กับitvดูไม่ได้ครับ

ถ้าดูเครื่องเดียว ดูได้ครับ ถ้าจะดูพร้อมๆกันหลายๆเครื่องต้องดูแนวเดียวกันครับ

รายการเข้ารหัส DTV  (ต้องใช้เครื่องรับ DTV ถึงจะรับได้)
12313 H 30000 ช่อง 3 5 7 9, ACT, GREEN TV, ACT, FARM CHANNEL, TV POOL, NATION ฯลฯ
12272 V 30000 ช่อง NBT, TPBS ,MVTV , MIX THEATER, OK CHANNEL, สบายดี, YOU CHANNEL ฯลฯ

ถ้าดูคนละแนวกัน สัญญาณมันชนกันทำให้ดูไม่ได้ครับ ถ้าต้องการดูอิสระทั้ง 4 เครื่องเปลี่น LNB เป็น 4 ขั้วจบ.

ทรู3เครื่อง ดูได้อิสระเพราะทรูส่งแนว H แนวเดียวจะไม่มีปัญหา  แต่ DTV ส่งทั้งแนว v และ h ทำให้เวลาเราเปิด DTV แนว V ทำให้ดูไม่ได้  ถ้าต้องการ DTV ดูได้ปกติก็ปิดเครื่องทรูทั้ง 3 เครื่อง DTV จะดูได้ปกติทั้งแนว v และ h
REPORTER TPBS
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 15, สิงหาคม 2012, 08:25:53 am »

ผมมีความคิดเห็นคล้ายเพื่อนสมาชิกนะครับ ที่คุณใช้ เราเรียกว่า POWER PASS มือใหม่จำง่ายๆครับ รูปแบบนี้ใช้กับทรูได้แบร์นเดียวเท่านั้น ถ้าคุณมี DTV เข้ามาในระบบ สัญญาณจะเริ่มรวนทั้ง V/H เอาเครื่องDTVออกเรื่องก็จบแล้วครับ "บางครั้งการเรียนรู้มีคุณค่ามากกว่าการค้นหา" ขอขอบคุณครับ
THEONLYONE
Sr. Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 15, สิงหาคม 2012, 10:39:07 am »

พูดตรงๆ ทุกวันนี้ ช่างที่จบมานั่งอยู่บริษัทหมดแล้ว ที่เหลืออยู่ก็น้อย  นานๆๆๆๆ ถึงออกมาตอบกระทู้ซักกระทู้หรือว่างๆๆจริงๆ ที่มีอยู่และตอบกันคือ ช่างที่อบรมมา  เจ้าของร้านบ้าง ผู้ค้นหาจากกระทู้เก่าๆบ้าง ช่างที่จำมาบ้าง  เครื่องมือเครื่องไม้ ไม่ครบ ติดไปมั่วไปบ้าง บ้างกระทู้เจ้าของกระทู้ได้ 4ดาว 5 ดาว แต่พอตั้งกระทู้หรือมีคำถามมาถามในกระทู้แทบไม่อยากเชื่อเลยว่าท่านได้ 4 ดาว 5 ดาวได้ไง ยกตัวอย่างนิดๆ ครับ อุปกรณ์ที่มีหน้าตาเหมือนกันค้ายกัน ใช้กันมั่ว เช่น  Multi switch , Diseq C Switch , splitter  , Tap off ,และอีกตัวคือ Power pass บ้างช่าง บ้างท่านไม่รู้หลักการทำงานของมันด้วยซ้ำ เห็นเข้าใช้ , ไปดูเขามา ก็ซื้อมาใช้แล้ว ปัญหาก็เกิดตามมา ที่ออกมาตอบกระทู้ก็ถูกมั้งผิดบ้าง ถูๆไถๆ กันไป ไม่เหมือนบอร์ดโบราณยุดก่อนคนที่ออกมาถามหรือตั้งกระทู้จะได้แนวความรู้มากกว่านี้ ซึ่งมันต่างกันมากกับยุคนี้ครับ คำตอบ จะมีคำว่า เห็นด้วย,จริงครับ,ใช่ครับ ,+100 และอีกอะไรหลายๆอย่าง ไม่เกิน 3 เดือนได้กัน 4 -5 ดาวแล้ว งง ครับ ก็ขอฝากผู้ดูแลบอร์ด หรือผู้บริหารบอร์ดด้วย การให้ดาว การใช้ภาษาที่มันทำให้ภาษาไทยเราวิบัติ บ้างสิ่งบ้างอย่างก็ควรลบออกจากกระทู้ได้แล้ว    แล้วอีกอย่างที่เฝ้าดูมานานแล้วในบอร์ดถาม-ตอบเรื่องดาวเทียมนี้ คือ การขอไฟว์เรียงช่อง ของเครื่องรุ่นนั้นรุ่นนี้รุ่นโน้น จนเกลื่อน เปิดอีกซักช่องทางเป็นไงครับ สำหรับเครื่อง/หรือเรื่องประเภทนี้
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์