ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
20, เมษายน 2024, 12:47:14 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  Supernet HD2010 ลงบ้านเช่า+เรียงช่อง ไม่ได้ครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Supernet HD2010 ลงบ้านเช่า+เรียงช่อง ไม่ได้ครับ  (อ่าน 3876 ครั้ง)
diobrando
Newbie
*

« เมื่อ: 22, สิงหาคม 2012, 01:47:52 pm »

รายละเอียด supernet hd 2010 ผมอัพ FW เป็น 15/08/2011 มีบ้านแล้ว ต่อเน็ตผ่าน Wireless + จานแดงทรู
ทำตามวิธีนี้แล้วครับ

** วิธีลง CODE SERVER เครื่อง Supernet 2010 HD แบบมีเสาและไม่มีเสา,INET HD,DRSAT HD

1. copy ไฟล์ที่ได้มาจาก SERVER ของท่านชื่อ Softcam.cfg ลงใน usb drive
2. นำ usb ไปเสียบด้านหลังเครื่อง SUPERNET HD
3. ที่รีโมท กดปุ่ม menu / ระบบ / Softcam Set up / จากนั้นกดปุ่มสีแดงบนรีโมท

ที่หน้าจอทึวี จะมีตัวหนังสือขึ้นที่ช่อง IP ADDRESS,PORT,Username,Password ปรากฎขึ้นมา
จากนั้นให้กดปุ่มสีน้ำเงินบนรีโมท

1  ***ปัญหาก็คือว่า supernet 2010 มันไม่จำค่าตัวโค้ดครับ ผมกดลบโค้ดเก่าทิ้งทั้งหมด (รหัสacc เก่าของบ้านเช่า) แล้วทำตามวิธีด้านบนใส่โค้ดใหม่ เข้ามาแล้ว กดสีฟ้าที่รีโมท status ก็ออนไลน์แล้ว ก็ดูช่อง true knowlege ได้ปกติ แต่พอผมปิดเครื่อง (ปิดสวิทช์ปลั๊กไฟ) พอเปิดใหม่+ต่อเน็ต ไปดูที่ softcam มันก็จำค่าเก่า (รหัส accเก่า) อยู่เลยครับ เป็นทุกครั้ง

2 ****ปัญหาที่สอง ลงไฟล์เรียงช่อง
ทำตามวิธีนี้แล้วครับ
วิธีลงไฟล์เรียงช่อง
1.copy ไฟล์เรียงช่องตาม Link ด้านบนใ่ส่ใน Flash Drive
2.นำ Flash Drive เสียบเข้าที่เครื่อง SUPERNET HD
3.ที่รีโมท กดปุ่ม menu/ระบบ /Function US /sda1/เลื่อนรีโมทไปทางขวามือคำว่า STB-SW /
เลือก _1.00_256K.bin / ok / Data / Upgrade Succesfull
4.ช่องรายการล่าสุดจะเข้ามาทั้งหมด

ตรงข้อ 3 ผมเลื่อนแถบสีฟ้ามาที่ Data กด OK มันไม่โชว์ Upgrade Succesfull เลยครับ มันจะกระพริบแวบนึง (ก่อนหน้านี้ผมลบช่องดาวเทียมออกทั้งหมด เพื่อจะลงไฟล์เรียงช่อง)

รบกวนช่วยเหลือด้วยครับ
ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jay
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 22, สิงหาคม 2012, 02:10:10 pm »

กลับไปตั้งค่าโรงงานก่อนครับแล้วลองลงใหม่
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
diobrando
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 22, สิงหาคม 2012, 02:12:17 pm »

ขอบคุณครับ เดี๋ยวคืนนี้กลับไปลอง แล้วจะมารายงานผลนะครับ
Kimtui
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 22, สิงหาคม 2012, 02:25:45 pm »

การลงcode พอกดปุ่มแดงแล้วมันจะบอกว่า succesful ...... ถ้าcodeที่เราตั้งไว้ถูกต้อง

การลงfileเรียงช่องไม่ต้องเลื่อนไปที่ STB-SWเพราะนั่นคือการsaveรายการช่องจากเครื่องลงhandydrive พอเลือกsda1แล้วให้กดOKที่ชื่อfileเรียงช่องที่เราเตรียมไว้เลย จากนั้นค่อยเลือกdata

diobrando
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 23, สิงหาคม 2012, 08:04:23 am »

คุณjay ครับ ผมลองตั้งค่าโรงงานแล้วก็เป็นเหมือนเดิมครับ พอปิดเปิดเครื่องมาใหม่มันก็จำแต่ค่าเก่าทั้งtpของดาวเทียม กับพวกsoftcam + account เก่า

คุณKimtui ครับ ตอนลงcode ของผมมันก็ขึ้นsuccessตามที่คุณบอกเลยครับ ส่วนไฟล์เรียงช่องกดตามที่คุณบอกมันก็นิ่งๆเหมือนเดิมไม่มีข้อความอะไรขึ้น แต่ถามว่าดูช่องรายการจากบ้านเช่าได้ไหมทั้ง 2,astro ตอบว่าดูได้ไม่มีปัญหาอะไรทั้งสิ้น ตอนนี้ปัญหาของมันคือปิดเครื่องเมื่อไหร่พอเปิดมามันไม่มีค่าที่เราตั้งไว้ใหม่เลยครับมันเป็นค่าเก่าเดิมทั้งหมด เรียงช่องก็ไม่ได้

จนปัญญาจริงๆครับ ยังไงถ้ายังพอมีทางแก้ไขรบกวนช่วยแนะนำเพิ่มเข้ามาอีกนะครับ

ขอบคุณครับ
diobrando
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 24, สิงหาคม 2012, 11:08:37 pm »

วิธีอัพเกรดSUPERNET+ZAMล่าสุด15/8/12 รับจานเวียดนามVTC
    -สิ่งที่ลูกค้าจะต้องมี
     1. สายแลนจากอินเตอร์เน็ต 1 เส้น                         2. ทั้มป์ไดร์ฟ หรือ USBไดร์ฟ เปล่า1G ขึ้นไป
     3.จานแดง+หัวuniversal หันทิศตะวันออกเฉียงใต้ 110องศา เงย 50องศา     4.ตัวรวมสัญญาณ
วิธีดาวน์โหลดโปรแกรมลงเครื่อง...ด้วยตนเอง
1.เสียบทั้มป์ไดร์ฟ หรือ USBไดร์ฟ เข้าที่หลังกล่อง     2. เสียบสายแลน เข้าหลังกล่อง
3. กดปุ่ม เมนู ที่รีโมท...1 ครั้ง                                4. เลือกรูปแฟ้ม...กด...ok...1 ครั้ง
5. เลือก Network Setup...กด...ok...1 ครั้ง                  6. กดปุ่มสีน้ำเงินที่รีโมท...1 ครั้ง
...ให้เลือก...HD_Default_2123...แล้วกด...ok...1ครั้ง (ระบบดาวเทียม)
...จากนั้นเครื่องจะทำการโหลด...รอสักพัก...พอโหลดเสร็จ...เราจะต้องกด  Default โรงงาน  รหัส 2123 ทุกรุ่น เพื่อให้ช่องเรียงใหม่ก่อน แล้วกด...ok...1 ครั้ง กด exit 1 ครั้ง แล้วกด EPG 3 ครั้ง หรือจนกว่าจะปรากฎหน้า EPG ขึ้นมา รอสักครู่ ภาพจะมาปกติ แล้วกด exit 1 ครั้ง เสร็จ
มีช่องบอลHD + หนังHD + สารคดีHD + การ์ตูน + ข่าวต่างประเทศ ฯลฯ
ล่าสุด15/8/12 tvsbanmoh.com

ผมลองทำตามหมดแล้วตามด้านบนครับ อย่างแรกถ้าใช้แฟลชไดร์ฟว่างๆ มันไม่มีคำว่า HD_default _123. ตามที่คุณบอกมา มันจะบอกว่าไม่มีไฟล์ให้อัพเดท. แต่ผมลองเอาไฟล์ fw ของทั้ง15/08/2011และ 07/09/2011 มันถึงจะให้อัพครับผมก็ลองทำแล้วทั้งสองfw พอปิดเปิดเครื่องใหม่มันเป็น fw ใหม่ที่เราอัพไปจริงแต่ค่าอย่างอื่นมันยังเหมือนเดิมหมด(acc+ไฟล์เรียงช่อง) ลองdefault 2123 ปิดเปิดใหม่ก็มีแต่ค่าเดิมอยู่ดี

รบกวนชี้แนะต่อด้วยครับ

****หรือว่ามีวิธีเข้าไปไฟล์ในเครื่องsupernet ไหมครับจะดูผ่านคอม เผื่อถ้าเข้าได้จะได้ลองเอาไฟล์ใหม่ไปทับไฟล์เก่าเลย*****
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์