ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
06, พฤษภาคม 2024, 02:19:24 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  สอบถามอีกครั้งครับ skybox f3 up firmware แล้วเป็นดังรูปครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามอีกครั้งครับ skybox f3 up firmware แล้วเป็นดังรูปครับ  (อ่าน 5962 ครั้ง)
NRM
Sr. Member

« เมื่อ: 02, กันยายน 2012, 11:40:16 am »

พอดีผม up firmware แล้วเสร็จแล้วเครื่อง boot มาแล้ว กด Menu แล้วมีแต่ภาพขึ้นตามรูปครับ เกิดจากสาเหตุอะไรครับ   ขอบคุณครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
mashimaro
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 02, กันยายน 2012, 11:50:42 am »

หนักเลยครับ ขอนั่งรอดูผู้รู้ท่านอื่นมาแนะนำแล้วครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
AbApp
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 02, กันยายน 2012, 11:58:36 am »

แปลกจัง
Athiphat
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 02, กันยายน 2012, 12:21:41 pm »

สงสัยต้อง flash เครื่องด้วยสาย RS232 แล้วมั้งครับ
kiku
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 02, กันยายน 2012, 12:22:52 pm »

หาถาพมาใส่ในโปรแกรม
NRM
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 02, กันยายน 2012, 01:28:43 pm »

ทำอย่างไรครับ ช่วยชี้แนะด้วยครับผม

เพิ่มเติมอาการ  ขณะ boot มี Logo skybox ขึ้นปกติ  ผมใช้ โปรแกรม Scan IP ก็พบ IP ของเครื่อง skybox แล้วก็สามารถลง โปรแกรม ผ่าน Lan ได้ แต่อาการก็เหมือนเดิม ไม่โชว์ช่องรายการ กด Menu ก็ไม่มี Menu ขึ้นมา

ขอบคุณทุกคำตอบครับผม
jay
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 02, กันยายน 2012, 01:49:43 pm »

ทำอย่างไรครับ ช่วยชี้แนะด้วยครับผม

เพิ่มเติมอาการ  ขณะ boot มี Logo skybox ขึ้นปกติ  ผมใช้ โปรแกรม Scan IP ก็พบ IP ของเครื่อง skybox แล้วก็สามารถลง โปรแกรม ผ่าน Lan ได้ แต่อาการก็เหมือนเดิม ไม่โชว์ช่องรายการ กด Menu ก็ไม่มี Menu ขึ้นมา

ส่งมาครับเดี๋ยวจัดการให้ อย่าลืมค่าส่งกลับด้วยล่ะ
chinnozukae
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 02, กันยายน 2012, 01:50:18 pm »

ลง tp_prog หรือยัง ถ้ายังก็อาจเกิดอาการอย่างในรูปได้เหมือนกัน แต่ผมว่าเป็นไปได้สูงที่จะต้องใช้สายRS232

NRM
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 02, กันยายน 2012, 02:07:58 pm »

ลง tp_prog หรือยัง ถ้ายังก็อาจเกิดอาการอย่างในรูปได้เหมือนกัน แต่ผมว่าเป็นไปได้สูงที่จะต้องใช้สายRS232
ผมใช้สาย null up แล้วครับ อาการนี้ก็ยังคงอยู่ครับ

ขอบคุณครับ
chinnozukae
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 02, กันยายน 2012, 02:12:39 pm »

รุ่นนี้ผมก็ใช้อยู่ fwค่อนข้างก๋องแก๋งครับ บทจะเสียก็เสียซะง่ายๆ แต่อาการนี้ยังไม่เจอ

NRM
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 02, กันยายน 2012, 02:22:09 pm »

ส่งมาครับเดี๋ยวจัดการให้ อย่าลืมค่าส่งกลับด้วยล่ะ
เดี๋ยวผมลองนั่งเล่นดูก่อนครับ ถ้าไม่ได้จริงๆเดี๋ยวส่งให้ครับผม

ขอบคุณมากครับ
noiceza
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 02, กันยายน 2012, 02:56:40 pm »

http://www.4shared.com/file/OLK1xf76/F3M3_new_ch16-07-12.html

skybox f3   ลองใช้ดู มีครบ
championred11
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 03, กันยายน 2013, 06:47:15 am »

ผมก็มีอยู่เครื่องนึงอาการแบบนี้เลยครับ ไม่รู้จะทำยังไงครับ
virat
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 04, กันยายน 2013, 11:36:31 am »

คิดว่าเกิดจากการตั้งค่าระบบโทรทัศน์ไม่เหมาะสมกับทีวีที่ใช้

ลองดูนะครับ

1.เอาทีวีจอแก้ว(จอ crt)มาต่อแทน อาจจะเกิดจาก fw. ที่ติดตั้งมาเขาตั้งค่าสำหรับจอแก้ว(ผมเดาเอานะครับ)

2.ถ้าใช้จอรุ่นใหม่(lcd, led,plasma)
-กด exit ที่รีโมท จนคิดว่าได้หน้าจอปกติ
-จากนั้นกดเมนู---> system setup(ติดตั้งระบบ)---->tv system(ระบบโทรทัศน์)
- กดเลือกค่าที่ตรงกับทีวีที่ใช้ ในที่นี้คือทีวีรุ่นระบบใหม่(lcd,led,plasma)ใช้ค่า 720i หรือ720p หรือ1080i หรือ1080p

ขอ2 จะยากหน่อยตรงที่เราจะไม่เห็นหน้าจอปกติ ต้องใช้วิชาคาดเดาหรือจินตนาการกลางอากาศเอาว่ากดปุ่มรีโมทให้ได้ตามลำดับดังกล่าว
aoy2507
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 07, กันยายน 2013, 08:55:58 am »

2.ถ้าใช้จอรุ่นใหม่(lcd, led,plasma)
-กด exit ที่รีโมท จนคิดว่าได้หน้าจอปกติ
-จากนั้นกดเมนู---> system setup(ติดตั้งระบบ)---->tv system(ระบบโทรทัศน์)
- กดเลือกค่าที่ตรงกับทีวีที่ใช้ ในที่นี้คือทีวีรุ่นระบบใหม่(lcd,led,plasma)ใช้ค่า 720i หรือ720p หรือ1080i หรือ1080p

ขอ2 จะยากหน่อยตรงที่เราจะไม่เห็นหน้าจอปกติ ต้องใช้วิชาคาดเดาหรือจินตนาการกลางอากาศเอาว่ากดปุ่มรีโมทให้ได้ตามลำดับดังกล่าว
ลองกดปุ่ม VFORMAT ที่รีโมทดูก็ได้ครับ..ผมทำใน S10 ประจำ  แต่ F3 ทำได้หรือเปล่าไม่ทราบเหมือนกันครับ..เพราะไม่มีเครื่องให้ลองครับ..
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์