ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
24, เมษายน 2024, 04:27:25 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  การส่งสัญญาณระบบ DVB-T2 ต้องมีอุปกรณ์อะไรบ้างครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การส่งสัญญาณระบบ DVB-T2 ต้องมีอุปกรณ์อะไรบ้างครับ  (อ่าน 4610 ครั้ง)
armro
Sr. Member

« เมื่อ: 17, กันยายน 2012, 10:53:51 am »

การส่งสัญญาณระบบ DVB-T2 ต้องมีอุปกรณ์อะไรบ้างครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 17, กันยายน 2012, 11:49:17 am »

คุณจะเป็นผู้ส่งหรือผู้รับครับ
ถ้าเป็นผู้ส่ง ก็มี เสารับสัญญาณกับเครื่องรับแปลงสัญญาณ
ถ้าเป็นผู้ส่ง ก็เหมือนห้องส่งสัญญาณ ๑ ห้อง รายละเอียดผมแจงไม่ได้ เพราะไม่เคยทำงานในห้องส่ง ผมทราบแต่หลักกว้างๆของการทำงาน
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

armro
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 17, กันยายน 2012, 01:13:41 pm »

ขอบคุณครับ ผมเป็นผู้ส่งครับ  ตอนนี้ส่งเป็น thaicom c/ku  อยู่ครับ
j101
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 17, กันยายน 2012, 01:26:25 pm »

ขอบคุณครับ ผมเป็นผู้ส่งครับ  ตอนนี้ส่งเป็น thaicom c/ku  อยู่ครับ
แล้วส่ง thaicom ทำยังไงบ้าง ใช้อุปกรณ์อะไร
iad60
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 17, กันยายน 2012, 06:22:32 pm »

แล้วส่ง thaicom ทำยังไงบ้าง ใช้อุปกรณ์อะไร

1 satellite 5555
marhar
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 17, กันยายน 2012, 08:00:53 pm »

ท่านเป็นผู้ส่งจริงๆเหรอครับ หากส่งมันก็ต้องมีใบอนุญาติ ถึงแม้ว่าจะทดลองส่ง ไม่งั้นตะรางนะครับท่าน และเครื่องส่งต้องผ่านการอนุญาติเช่นกัน
armro
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 18, กันยายน 2012, 09:00:26 am »

ขอบคุณทุกกระทู้ครับ ผมเป็นผู้ส่งจริงๆครับส่งมา 5 ปีแระช่องรัฐสภาครับ MCR อยู่ในรัฐสภาครับ ทั้งc/ku ครับ เช่าfiber ของ TOT ลิ้งค์ไป thaicom ลาดหลุมแก้วอัฟลิ้งค์ให้ครับครับ สำหรับในอนาคตจะมีเพิ่มคือ DVB-T2 ถ้าไม่ทำเองคงไปร่วมเครือข่ายของ Free TV ครับ แต่ใจจริงอยากทำเองครับแต่คงต้องมีเสาส่งคล้ายๆระบบเก่าในอดีตคือ MMDS ครับ ขอบคุณครับ
koyot
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 18, กันยายน 2012, 03:14:52 pm »

ส่ง dvb-t2 ก็เหมือนกับเครื่องส่งทั่วไป ต่างกันตรง exciter ของเครื่องส่ง  อยู่ที่ ซอสของเรา ว่าต้องการส่งกี่ช่อง sd กี่ช่อง hd กี่ช่อง  แบนวิดเท่าไหร่  มอดแบบไหน  2k 8k  t2 สามารถ มอดได้ถึง 256 QAm
armro
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 18, กันยายน 2012, 05:55:52 pm »

คุณ koyot คุณมีความรู้ดีมาก ใช้ศัพย์ในการแปลงสัญญาณ และอัฟลิงค์ได้ดีครับมีเบอร์ติดต่อไหมครับ อยากทราบว่าการอัฟขึันดาวเทียม กับการอัฟภาคฟื้นดินมันต่างกันไหม ในการ mos สัญญาณ IF
koyot
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 18, กันยายน 2012, 08:32:47 pm »

ผมไม่แน่ใจคำถาม  การมอดภาคพื้นดิน     ปกติการส่งดาวเทียมทั่วไปdvb_s , dvb_s2  ก็จะ mod แบบ qpsk หรือ 8psk   
ส่วน dvb_t2 ก็จะmod แบบ cofdm
รู้สึกว่าทาง กสทช จะแบ่ง ผู้ให้บริการ multiplex สัญญาณ กับผู้ให้บริการ network แยกออกจากกันหรือปล่าว ยังไม่ชัดเจน
ถ้าเรามีรายการที่จะส่งเราเพียงส่งสัญญาณให้กับผู้ให้บริการ mutiplex ทางผู้ให้บริการ multiplex ก็จะส่งสัญญาณให้กับ ผู้ให้บริการ network เอง ซึ่งมีสถานีเครื่องส่งอยู่ทั่วประเทศ
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 18, กันยายน 2012, 10:46:22 pm »

ผมไม่แน่ใจคำถาม  การมอดภาคพื้นดิน     ปกติการส่งดาวเทียมทั่วไปdvb_s , dvb_s2  ก็จะ mod แบบ qpsk หรือ 8psk   
ส่วน dvb_t2 ก็จะmod แบบ cofdm
รู้สึกว่าทาง กสทช จะแบ่ง ผู้ให้บริการ multiplex สัญญาณ กับผู้ให้บริการ network แยกออกจากกันหรือปล่าว ยังไม่ชัดเจน
ถ้าเรามีรายการที่จะส่งเราเพียงส่งสัญญาณให้กับผู้ให้บริการ mutiplex ทางผู้ให้บริการ multiplex ก็จะส่งสัญญาณให้กับ ผู้ให้บริการ network เอง ซึ่งมีสถานีเครื่องส่งอยู่ทั่วประเทศ
มีโอกาสผมขอแลกเปลี่ยนทัศนะด้วยนะครับท่าน ขอบคุณครับ

znoopy
Sr. Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 19, กันยายน 2012, 03:39:19 am »

ฮ่วย ของจริงนี่หว่าาา

มาได้ไงนี่
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์