ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
24, เมษายน 2024, 04:11:43 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ขอทราบต่อ LINE-AMP เพิ่มสัญญาณได้หรือเปล่า
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบต่อ LINE-AMP เพิ่มสัญญาณได้หรือเปล่า  (อ่าน 3655 ครั้ง)
prawit p.
Sr. Member

« เมื่อ: 02, ตุลาคม 2012, 06:48:14 pm »

อ่านบางกระทู้แล้วยังไม่เข้าใจ
มีจานอยู่ 4 ใบ ต่อผ่านไดเส็ก 4*1 เข้าเครื่องรับ s10
สัญญาณแอสโตรมันไม่นิ่งครับ บาง tp โดยเฉพาะ 11102 บางวันมาบางวันหาย
เราจะต่อ line-amp ตรงไหนครับ สายจากจานแอสโตร ก่อนเข้าไดเส็ก ใช่มั้ยครับ
แล้วต่อแล้วมันช่วยได้จริงหรือเปล่าครับ
ขอบคุณ ขอบคุณ และขอบคุณ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
bugkokung
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 02, ตุลาคม 2012, 07:07:15 pm »

อยู่แถวไหน ใช้จานไซส์อะไรครับ ไลน์แอมปกติจะต่อกันกลางสายที่มีระยะไกลๆอะครับ และอีกอย่างไลน์แอมมันจะเพิ่มคลื่นรบกวนด้ยหรือป่าวอันนี้ไม่แน่ใจ ถ้าต่อตรงแล้วน้าแอสมาครบก็น่าจะมาจากไดเส็คก็เป็นได้ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
dpongsree
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 02, ตุลาคม 2012, 07:21:42 pm »

ถามคุณ engineer45 ที่กระทู้ ตามหา tpสมบัติ เมทะนี ไว้ ยังไม่ได้รับคำตอบเลย..
ใครมีประสพการณ์ line-amp ช่วยตอบให้ด้วยครับ ว่า ด้านไหนเรียกว่าหัวไดเสค และด้านไหนเรียกว่าท้ายไดพเสค ?? ด้าน line-in หรือว่าด้าน line out ครับ

อ้างจาก: engineer45 ที่ วันนี้ เวลา 10:30:12 am
ของผมเจอปัญหาเดียวกันกับ transponder นี้เลยใช้ line amp ต่อท้ายไดเสค ปรากฎว่าสัญญาณมาครับแต่ยังมีโมเสกอยู่ ทีนี้เลยลองเอาฟอยล์อลูมิเนียมพันหลวมตรงสายอากาศก่อนเข้าเครื่อง  เท่านั้นแหละครับสัญญาณเพิ่มเต็มจนดูได้ปรกติเลยครับ ได้ดูช่องการ์ตูน Nick+ESPN news สมใจอยาก...***

** ขอความกระจ่างอีกนิดครับ .. ต่อท้ายไดเสคน่ะ มันตรงไหนครับ เพราะผมไม่รู้ว่าด้านไหนของไดเสกมันเป็นหัวหรือท้าย
ผมเดาเอาว่าด้านพอร์ตสายเข้า 4 พอร์ตคือด้านหัว และ ด้านพอร์ตสายออก1พอร์ตที่ต่อเข้าเครื่องรับคือท้ายไดเสค .. ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ .. ถ้าถูก แปลว่าต่อที่พอร์ตสายออกไปยังเครื่องรับ
โปรดช่วยยืนยันด้วยครับ จะได้ลองดู
ขอบคุณครับ **

prawit p.
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 02, ตุลาคม 2012, 07:31:22 pm »

อยู่แถวไหน ใช้จานไซส์อะไรครับ ไลน์แอมปกติจะต่อกันกลางสายที่มีระยะไกลๆอะครับ และอีกอย่างไลน์แอมมันจะเพิ่มคลื่นรบกวนด้ยหรือป่าวอันนี้ไม่แน่ใจ ถ้าต่อตรงแล้วน้าแอสมาครบก็น่าจะมาจากไดเส็คก็เป็นได้ครับ
ผมอยู่บุรีรัมย์ ใช้จาน ku 120 cm.หัวสีสัม ตอนนี้ดูได้ครบทุก tp. ครับ
แต่บางช่วงสัญญาณมันจะหายไป
เลยสงสัยว่าถ้าได้ line-amp มาช่วยมันจะนิ่งหรือเปล่า
bugkokung
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 02, ตุลาคม 2012, 08:43:40 pm »

ผมอยู่บุรีรัมย์ ใช้จาน ku 120 cm.หัวสีสัม ตอนนี้ดูได้ครบทุก tp. ครับ
แต่บางช่วงสัญญาณมันจะหายไป
เลยสงสัยว่าถ้าได้ line-amp มาช่วยมันจะนิ่งหรือเปล่า
สายท่านยาวไหมครับ ถ้ายาวลองต่อก่อนเข้าเครื่องสัก 1-2 เมตรดูครับน่าจะช่วยได้ ของผมช่องass3 เบลอเยอะมาก พอเอาไลน์แอมมาต่อ
ก่อนเข้าเครื่อง 500s เบลอลดไปเยอะเหมือนกันครับดูนิ่งขึ้นครับ แต่คุณภาพสัญญานลดลงนะครับ ความแรงสัญญานยังนิ่งครับ
LOVE
Special Member
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 03, ตุลาคม 2012, 09:41:07 am »

LINE-AMP ช่วยได้ครับ 11562 v 30000 ผมพอต่อไลแอมแอ็ดก่อนเข้าไดเสคจาก 45 10 เป็น 90 73 เลย ขอบคุณจริงๆ
dpongsree
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 03, ตุลาคม 2012, 10:45:56 am »

LINE-AMP ช่วยได้ครับ 11562 v 30000 ผมพอต่อไลแอมแอ็ดก่อนเข้าไดเสคจาก 45 10 เป็น 90 73 เลย ขอบคุณจริงๆ
ok ครับ ได้ความแล้วว่า.. ต่อจากจานเข้าไดเสค ว่างๆ จะปีนขึ้นไปลองดู
ขอบคุณมากครับ
prawit p.
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 03, ตุลาคม 2012, 11:15:36 am »

ok ครับ ได้ความแล้วว่า.. ต่อจากจานเข้าไดเสค ว่างๆ จะปีนขึ้นไปลองดู
ขอบคุณมากครับ

รายงานผลการรับชมด้วยนะครับ  ว่าต่อแล้วดีขึ้นหรือเปล่า ยังไม่มีเวลาปีนหลังคาเลยครับ
prawit p.
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 04, ตุลาคม 2012, 11:37:02 am »

เมื่อวานทนรอไม่ได้ ไปซื้อ line-amp มาด้วยราคา 200 บาท ต่อทั้งใกล้ LNB ทั้งใกล้ ไดเส็ก
ผลปรากฎว่าไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง ความแรงสัญญาณลดลง คุณภาพเหมือนเดิมครับ
dpongsree
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 04, ตุลาคม 2012, 01:29:47 pm »

เมื่อวานทนรอไม่ได้ ไปซื้อ line-amp มาด้วยราคา 200 บาท ต่อทั้งใกล้ LNB ทั้งใกล้ ไดเส็ก
ผลปรากฎว่าไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง ความแรงสัญญาณลดลง คุณภาพเหมือนเดิมครับ
ขอบคุณครับ ผมไม่ต้องปีนกะไดสูงแล้ว เพราะมันคงไม่ดีขึ้นตามที่คุณ prawit p แจ้งให้ทราบ
ของผมอยู่กรุงเทพ ถ้าฝนไม่ตกหรือเมฆตั้งเค้าหนาๆ ก็ดูได้ดี ได้คุณภาพ 70-73 บางทีพีอาจแกว่งๆ ที่ 67-71 (เครื่อง skybox s-12 และ m-3) ใช้หัวแอลยูนิเวอร์แซล ของไอเดียแซด แบบ twin เพื่อส่งสัญญาณไป 2 เตรื่อง ถ้าฝนตกก็ต้องรอ ...
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์