ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, มีนาคม 2024, 09:33:46 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  รบกวนนะครับ ข้อความรู้ด้วยนะครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนนะครับ ข้อความรู้ด้วยนะครับ  (อ่าน 8453 ครั้ง)
พันธ์ศักดิ์
Hero Member

« เมื่อ: 19, ตุลาคม 2012, 08:46:48 pm »

สนจัยติดแก๊สแต่สงสัยนิดนึงครับว่า......
1 ต้องสตาทด้วยน้ำมันเพื่อให้ไอน้ำมันเคลือบ บ่าวาว์ล กันบ่าวาวเสื่อมเร็วหรอครับ แล้วก็ก่อนจะดับเครื่องต้องเปลี่ยนมาใช้น้ำมันหรอครับเพื่ออะไรครับ
2 มีระบบตัดแก๊สมั้ยครับเผื่อเวลาโดนชนท้ายจะได้ไม่ระเบิด
3 แก๊สระเบิดเกิดจากกรณีใดบ้างครับ เช่น โดนชนท้ายแก๊สรั่วมาเจอประกายไฟ
4 ต้องเข้าเช็คระยะแก๊ส ตรวจสภาพแก๊สด้วยมั้ยครับ ทุกกี่ปีหรือกี่โลครับ
5 ปั๊มแก๊สนี่ต้องเติมแก๊สเองหรือมีเด็กปั๊มครับ
6 ถ้าจะติดถังโดนัทแล้วระเบิดมาคนนั่งข้างหลังจะเปนอะไรมั้ยครับ
7 ติดแก๊สแล้วพอไปจ่ายภาษี (พรบ.) มันมีอะไรเพิ่มเติม เปลี่ยนแปลงมั้ยครับ
8 ติดแก๊สแล้วจะมีอะไรที่เสื่อมไวๆๆบ้างครับ เช่น บ่าวาว์ล หัวเทียน เพราะว่ารถใช้นานครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
amarin
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 19, ตุลาคม 2012, 08:48:34 pm »

สงสัยผิดห้องครับ ท่าน จขกท
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ja
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 19, ตุลาคม 2012, 08:59:33 pm »

สงสัยผิดห้องครับ ท่าน จขกท

555 นี่เลย  http://www.gasthai.com/index.html
พันธ์ศักดิ์
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 19, ตุลาคม 2012, 09:07:01 pm »

ถ้าผิดลบเลยนะครับขอบคุณครับ
senasat
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 19, ตุลาคม 2012, 09:19:06 pm »

ตอบให้
1.จะใช้แก็สไม่ต้องสนใจเรื่องน้ำมัน ให้ห่วงและกังวล ช้าเร็วใน3-5ปี เครื่องพังยกเครื่องใหม่ 30000 คุ้มอยู่แล้ว
ดีกว่ามาพะวงทุกวัน ไอ้ไอน้ำมันจะช่วยได้เท่าไหร่พอเป็นแก็ส ไม่กี่นาที มันก็เผาใหม้ไปหมด (น้ำมันเครื่องสำหรับแก็สช่วยได้มากกว่า)
2. รุ่นใหม่ๆจะมี แต่ชนท้ายไม่ระเบิดง่ายๆหรอก ที่ได้ยินข่าวใหม้น้ำมันก่อนทั้งนั้น
3. ไม่ระเบิด เหมือนเราใช้เตาแก๊ส ก็แค่ติดไฟ
4.ตามออฟชั่นของร้านที่ติด และขนส่งบังคับทุกปี
5. ไม่น่าถาม
6. ระเบิดมาตายชัวร์ ไม่ทรมานนาน
7. ปกติ
8. ทุกอย่าง แต่คุ้มถ้าใช้เยอะพอ
JP5759
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 19, ตุลาคม 2012, 09:28:15 pm »

ตอบให้
1.จะใช้แก็สไม่ต้องสนใจเรื่องน้ำมัน ให้ห่วงและกังวล ช้าเร็วใน3-5ปี เครื่องพังยกเครื่องใหม่ 30000 คุ้มอยู่แล้ว
ดีกว่ามาพะวงทุกวัน ไอ้ไอน้ำมันจะช่วยได้เท่าไหร่พอเป็นแก็ส ไม่กี่นาที มันก็เผาใหม้ไปหมด (น้ำมันเครื่องสำหรับแก็สช่วยได้มากกว่า)
2. รุ่นใหม่ๆจะมี แต่ชนท้ายไม่ระเบิดง่ายๆหรอก ที่ได้ยินข่าวใหม้น้ำมันก่อนทั้งนั้น
3. ไม่ระเบิด เหมือนเราใช้เตาแก๊ส ก็แค่ติดไฟ
4.ตามออฟชั่นของร้านที่ติด และขนส่งบังคับทุกปี
5. ไม่น่าถาม
6. ระเบิดมาตายชัวร์ ไม่ทรมานนาน
7. ปกติ
8. ทุกอย่าง แต่คุ้มถ้าใช้เยอะพอ
ตอบได้สะใจจริงๆ
พันธ์ศักดิ์
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 19, ตุลาคม 2012, 09:43:25 pm »

ขอบคุณครับ แล้วระบบไหนดีครับ Lpgหรือ NGV 
senasat
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 19, ตุลาคม 2012, 09:58:21 pm »

ขอบคุณครับ แล้วระบบไหนดีครับ Lpgหรือ NGV 
LPG กินเครื่องน้อยกว่า แต่แพง ถ้าเคยใช้ 2 แบบ จะรู้ว่าแพงกว่าชัดเจน
NGV สะบายกระเป๋า แต่เครื่องเจ๊งเร็วกว่า ค่าติดตั้งสูงกว่า รักประหยัดก็ยังคุ้มกว่า
พันธ์ศักดิ์
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 19, ตุลาคม 2012, 10:01:26 pm »

แล้วเราใช้lpg ไปนานเครื่องจะเป็นอย่างไรครับ มันจะสึกหรอไวไหมครับ
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 19, ตุลาคม 2012, 10:10:40 pm »

ผมยังใช้น้ำมันอยู่เลย ไม่เห็นต้องเปลี่ยน ถ้ารู้จักเลือกใช้ มันก็ประหยัดไม่ต่างกันมาก

พันธ์ศักดิ์
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 19, ตุลาคม 2012, 10:43:11 pm »

LPG กินเครื่องน้อยกว่า แต่แพง ถ้าเคยใช้ 2 แบบ จะรู้ว่าแพงกว่าชัดเจน
NGV สะบายกระเป๋า แต่เครื่องเจ๊งเร็วกว่า ค่าติดตั้งสูงกว่า รักประหยัดก็ยังคุ้มกว่า
Lpg มันทำให้เครื่องยนต์เราสึกหรอน้อยกว่าNGVใช้ไหมครับหรืออย่างไรแนะนำเพิ่มเติมด้วยนะครับคนที่เคยใช้ครับผมหาข้อมูลก่อนตัดสินใจครับ
TheGame
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 19, ตุลาคม 2012, 10:52:19 pm »

กลัวเครื่องพัง เครื่องสึก แล้วจะติดแก๊สทำไม คิดว่าพอใจหรือเปล่า กับการที่ต้องยกเครื่องใหม่3-5ปีถ้าเครื่องสึ หรือพัง อย่าลืมคิดพวกค่าติดตั้งแก๊สรถยนที่ต้องเสียทั้งหมดด้วยนะ
marhar
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 19, ตุลาคม 2012, 11:13:09 pm »

ผมนับถือพวกพี่จริงๆ จากกระทู้นี้
theoldman
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 20, ตุลาคม 2012, 04:38:48 am »

แล้วเราใช้lpg ไปนานเครื่องจะเป็นอย่างไรครับ มันจะสึกหรอไวไหมครับ
ร้านติดแก๊สก็บอกว่างั้น...เครื่องจะสึกเร็วกว่าน้ำมัน ผมใช้มา 7 ปีแล้วล่ะ
sammy
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 20, ตุลาคม 2012, 04:59:54 am »

ติดไปเหอะแล้วจะรู้สึก คราที่เข้าคิวเติมยิ่งต่างจังหวะเมื่อต่อท้ายพวกเป็นท่อหลายท่อ
หรือยาม มีเทศกาล รอคิวเป็นชั่วโมงก็มี ทำไปทำมาขี้เกียจรอ ชั่งแล่มัน น้ำม้นก้อได้วะ
เติมน้ำมันแถมแบกถังแก๊ส กินน้ำมันเพิ่มอีก ลงใต้กว่าจะเจอปั๊ม เปิดน้ำม้นใช้อีก วิ่งได้แค่
2-300 โลหมดอีกแระ ไม่เอนกประสงค์เล้ย NGY
click
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 20, ตุลาคม 2012, 05:37:17 am »

เดี๋ยวก็รู้หนีเสือปะจรเข้.....พูดไม่ออกเลยละ...555

พันธ์ศักดิ์
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 20, ตุลาคม 2012, 06:33:00 am »

เราต้องดูแลมันอย่าไรบ้างครับ น้ำมันเครื่องช่วยได้ไหมครับหรือต้องเปลี่ยนหัวเทียนบ่อย
the blues
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 20, ตุลาคม 2012, 06:35:28 am »

Lpg มันทำให้เครื่องยนต์เราสึกหรอน้อยกว่าNGVใช้ไหมครับหรืออย่างไรแนะนำเพิ่มเติมด้วยนะครับคนที่เคยใช้ครับผมหาข้อมูลก่อนตัดสินใจครับ
อยู่หนองบัว  มีปั้ม NGV แล้วบ้อ  เห็นมีแต่ lpg น้า  ติด แอลไปโลดปั๊มหาง่าย  ngv ถังมันหนักเด้อ  รอเติมเป็นวัน  เสียเวลาและอารมณ์เด้อท่าน

prawit p.
Sr. Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 20, ตุลาคม 2012, 07:03:10 am »

ผมใช้มาเป็น 10 ปีแล้วครับ
เครื่องยนต์ก็สึกหรอไปตามเวลา
คุ้มครับ...บอกแค่นี้ LPG
บอย
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 20, ตุลาคม 2012, 07:16:08 am »

มาเก็บเกี่ยวความรู้จากท่านทั้งหลาย  หลากหลายประสบการณ์จริงๆ  ครับ  ได้ความรู้มากเลยครับ  ขอบคุณ
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์