ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, มีนาคม 2024, 07:23:22 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: HDCableมีชื่อเสียงมายาวนาน ไม่ทิ้งลูกค้า ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  รบกวนนะครับ ข้อความรู้ด้วยนะครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนนะครับ ข้อความรู้ด้วยนะครับ  (อ่าน 8450 ครั้ง)
senasat
Special Member
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 20, ตุลาคม 2012, 07:27:56 am »

เราต้องดูแลมันอย่าไรบ้างครับ น้ำมันเครื่องช่วยได้ไหมครับหรือต้องเปลี่ยนหัวเทียนบ่อย
การตัดสินใจอยู่ขึ้นอยู่กับความสะดวกของสถานที่ใช้งาน ส่วนตัวผม NGV เพราะประหยัดมาก และแถวบ้านปั๊มเยอะมาก
รถสามารถใช้น้ำมันได้ไม่มีปัญหายามจำเป็น แต่ผมเลือกใช้แก๊ส 100% ยอมเข้าคิวเพราะต้องการประหยัดผมใช้รถมาก
5 ปีแล้วรถผมก็สบายๆ เพราะผมมีความรู้เรื่องการดูแลรถ

การตัดสินใจ
1. ปั๊มที่มีบริการใกล้เคียง
2.พื้นฐานการำรุงรักษารถ นิสัยการใช้รถ
3. รถวิ่งน้อยไม่คุ้ม (LPG อาจลอยตัว ซวยเลย)
4. ความสมูรณ์ของเครื่องยนต์ (กรณีรถเก่า) รถต้องใช้น้ำมันได้สมูรณ์ และไม่มีปัญหาอยู่เดิม
5. หัวเทียนเปลี่ยน่อยเพราะความร้อนสูงขเม่ามาก แต่ไม่จำเป็นต้องใช้แบบหัวเข็ม เป็นแค่ความเชื่อ ไปไวพอกัน 3 เดือนครั้ง ชุดละ 400

*** ถ้าขี้กลัวมีความกังวลมากอย่าใช้ พาลจะทำให้ชีวิตไม่มีความสุข รถเป็นแค่อุปกรณ์อำนวยความสะดวก แต่อาจรักมากกว่าเมีย
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
altiszaa
Sr. Member

« ตอบ #21 เมื่อ: 20, ตุลาคม 2012, 07:45:02 am »

ใช้ไปเถอะครับจะแก็สอะไรก้อใช้ได้ตามความสะดวกเช่นมีปั้มอะไรอยู่ใกล้บ้านก็ใช้แบบนั้นแหละ  ผมใช้รถติดแก็สมา2คันแล้วระยะเวลาก็เกือบ10ปีผมยังไม่มีคำตอบสำหรับคำถามเจ้าของกระทู้เลย  ถ้ากลัวโน่นกลัวนี่ก็คงไม่ได้ใช้ซะที ใช้ไปเถอะพี่อย่าคิดมากเดี๋ยวฉี่เหลืองป่าวๆ
ใช้ก่อนประหยัดก่อน
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
wk_rayong
Newbie
*

« ตอบ #22 เมื่อ: 20, ตุลาคม 2012, 09:05:50 am »

-ติดไปเลยครับไม่ต้องกลัวแต่ต้องดูว่าแถวบ้านมีปั้มอะไรอยู่ ผมอยู่ภาคตะวันออกใช้์ NGV เครื่องยนต์2000ccเฉลี่ยโลละ1บาท ติดก่อนค้มก่อนไม่ต้องลังเล
เหมือน Dream box สมัยก่อนไง 555555
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #23 เมื่อ: 20, ตุลาคม 2012, 11:02:58 am »

เราต้องดูแลมันอย่าไรบ้างครับ น้ำมันเครื่องช่วยได้ไหมครับหรือต้องเปลี่ยนหัวเทียนบ่อย
การตัดสินใจอยู่ขึ้นอยู่กับความสะดวกของสถานที่ใช้งาน ส่วนตัวผม NGV เพราะประหยัดมาก และแถวบ้านปั๊มเยอะมาก
รถสามารถใช้น้ำมันได้ไม่มีปัญหายามจำเป็น แต่ผมเลือกใช้แก๊ส 100% ยอมเข้าคิวเพราะต้องการประหยัดผมใช้รถมาก
5 ปีแล้วรถผมก็สบายๆ เพราะผมมีความรู้เรื่องการดูแลรถ

การตัดสินใจ
1. ปั๊มที่มีบริการใกล้เคียง
2.พื้นฐานการำรุงรักษารถ นิสัยการใช้รถ
3. รถวิ่งน้อยไม่คุ้ม (LPG อาจลอยตัว ซวยเลย)
4. ความสมูรณ์ของเครื่องยนต์ (กรณีรถเก่า) รถต้องใช้น้ำมันได้สมูรณ์ และไม่มีปัญหาอยู่เดิม
5. หัวเทียนเปลี่ยน่อยเพราะความร้อนสูงขเม่ามาก แต่ไม่จำเป็นต้องใช้แบบหัวเข็ม เป็นแค่ความเชื่อ ไปไวพอกัน 3 เดือนครั้ง ชุดละ 400

*** ถ้าขี้กลัวมีความกังวลมากอย่าใช้ พาลจะทำให้ชีวิตไม่มีความสุข รถเป็นแค่อุปกรณ์อำนวยความสะดวก แต่อาจรักมากกว่าเมีย
ผมชอบคำตอบนี้ครับ ตรงประเด็นดี

แต่ทั้งนี้ ทั้งนั้น จขกท. ก็ต้องดูที่ตัวเองด้วยครับ คุณใช้รถมากขนาดไหน รถคุณใหญ่เกินความจำเป็นหรือเปล่า (ด้านซีซี) คุณใช้รถในเมืองมากกว่านอกเมืองหรือไม่ เดินทางต่างจังหวัดบ่อยมั๊ย และ ระหว่างค่าติดตั้งแก๊สกับการตีเทิร์นรถคันที่ขนาดย่อมลงมากว่าเดิมอะไรคุ้มกว่ากัน อย่าไปคิดถึงหน้าตาทางสังคม ขับรถเล็ก รถเก่าแล้วบอกว่าจนลง ขับรถป้ายแดงก็ต้องผ่อน ไม่มีใครซื้อสด (จนกว่าเราอีก) ต้องมีภาระรายเดือน ลองพิจารณาดูครับ

the blues
*

« ตอบ #24 เมื่อ: 20, ตุลาคม 2012, 12:20:30 pm »

สงสัยผิดห้องครับ ท่าน จขกท
แล้วเรื่องก๊าซ มันควรอยู่ห้องไหนล่ะท่าน

พันธ์ศักดิ์
Hero Member

« ตอบ #25 เมื่อ: 21, ตุลาคม 2012, 02:36:33 pm »

การติดแก๊สนั้นเราควรดูที่เรื่องอะไรมากเป็นพิเศษครับ น้ำมันเครื่อง หัวเทียน อื่นๆๆครับแนะนำด้วยนะครับ
tamhadaotiam
Sr. Member

« ตอบ #26 เมื่อ: 21, ตุลาคม 2012, 08:35:20 pm »

การติดแก๊สนั้นเราควรดูที่เรื่องอะไรมากเป็นพิเศษครับ น้ำมันเครื่อง หัวเทียน อื่นๆๆครับแนะนำด้วยนะครับ

ประการแรก ถามความต้องการของตัวเองก่อนว่ามั่นใจแค่ไหนกับการติดตั้งแก๊ส ศึกษาข้อมูลก่อนตัดสินใจได้ที่ http://www.gasthai.com/ หรือที่http://www.weekendhobby.com/ ดังที่มีเพื่อนสมาชิกแนะนำไว้ก่อนหน้านี้ ถ้ามั่นใจแล้ว
ประการที่สอง สำรวจก่อนว่าพื้นที่ท่านมีสถานรับบริการติดตั้งใกล้บ้าน เผื่อไว้ตอนมีปัญหาจะได้ไม่ต้องเดินทางไกล
ประการที่สาม สำรวจก่อนว่าพื้นที่ท่านมีสถานีบริการ/จำหน่ายแก๊สใกล้บ้านหรือไม่
ประการที่สี่ เช็คระบบไฟให้สมบูรณ์ก่อนติดตั้งแก๊ส
เมื่อติดตั้งแล้วสิ่งที่ต้องดูแลมากและ่บ่อย
- หมั่นตรวจสอบน้ำในระบบ เพราะเครื่องยนต์จะร้อนกว่าปรกติ(แต่ไม่มาก)
- หมั่นตรวจสอบน้ำมันเครื่อง เพราะเครื่องยนต์จะร้อนกว่าปรกติ(แต่ไม่มาก)
- หัวเทียน เปลี่ยนบ่อยหน่อยจะดีเพราะถ้าใช้หัวเทียนแบบเข็มนานๆถอดครั้ง ความร้อนอาจทำให้เกลียวของหัวเทียนหนึบอยู่กับบล็อคเครื่องยนต์
- สายหัวเทียน ต้องหมั่นตรวจสอบ เพราะเครื่องยนต์จะร้อนกว่าปรกติ(แต่ไม่มาก)ถ้าเปลี่ยนให้เปลี่ยนยกชุด
- ที่สำคัญการติดแก๊สให้กับรถยนต์ของคุณแล้ว จะทำให้วันหยุดของคุณมีแต่การเดินทาง(เพราะแก๊สมันถูก)
- หากกลัวแก๊สลอยตัว ผมว่ายังไงก็ไม่เกิน 50%ของดีเซล แล้วดีเซลก็ไม่น่าเกิน 30 บาท(อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัว)
**ตอบจากประการณ์จริง ใช้งานจริง รวมห้าปีเต็ม(เมื่อ5ปีที่แล้ว)ใช้ระบบดูด กับรถคันแรก TOYOTA หน้าแหลมเครื่องเดิม ไม่เคยซ่อมเครื่องยนต์ตลอดอายุการใช้งาน**
พันธ์ศักดิ์
Hero Member

« ตอบ #27 เมื่อ: 22, ตุลาคม 2012, 10:51:23 am »

ตอนี้มีหลายยี้ห้อมากเลยครับตัวไหนดีครับ งบสามหมื่นถ้วนครับ เอาแบบติดแล้วไม่มีปัญหาครับมีแต่น้อยครับ
tamhadaotiam
Sr. Member

« ตอบ #28 เมื่อ: 22, ตุลาคม 2012, 04:28:07 pm »

เรื่องยี่ห้อไม่อยากแนะนำเพราะความรักความชอบต่างกัน ลองไปศึกษาข้อมูลตามนี้ครับ http://www.gasthai.com/boardgas/weblist_gas.asp
พันธ์ศักดิ์
Hero Member

« ตอบ #29 เมื่อ: 22, ตุลาคม 2012, 08:02:31 pm »

เรื่องยี่ห้อไม่อยากแนะนำเพราะความรักความชอบต่างกัน ลองไปศึกษาข้อมูลตามนี้ครับ http://www.gasthai.com/boardgas/weblist_gas.asp
ถ้าเป็นพี่ท่านจะแนะนำตัวไหนครับที่ดีมีปัญหาไม่เยอะครับ แนะนำด้วยนะครับ
theoldman
*

« ตอบ #30 เมื่อ: 23, ตุลาคม 2012, 07:36:43 am »

ลองอ่านดูแล้วเลือกตามงบเลยนะคับ
http://ptc-gas.com/
หน้า: 1 [2] ขึ้นบน พิมพ์