ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, มีนาคม 2024, 07:45:52 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ปลุก! กระแสร์จานฯ มูฟ กับ Dynasat 10' Satellite Dish Moved
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลุก! กระแสร์จานฯ มูฟ กับ Dynasat 10' Satellite Dish Moved  (อ่าน 11821 ครั้ง)
PUI..SAT
Support Member
*

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #20 เมื่อ: 22, ตุลาคม 2012, 11:12:50 am »

วี๊ดดดดดด วิ๊ววววววววววว

มาขอแอบดู ด้วยคนนะคะ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

พีแอนด์พี อีเล็คโทรนิคส์  สาขา1 เมืองนนทบุรี  02-573-3410 สาขา2 จตุจักร กทม. 02-954-3702
dang
Sr. Member

« ตอบ #21 เมื่อ: 22, ตุลาคม 2012, 11:54:03 am »

เป็นคุณพี่พิเชษฐ์ครับเคยเป็นหัวหน้างานผม สมัยอยู่ tcrt.ของเครือ ซิเมนต์ไทยที่ให้ความรู้เกี่ยวกับ line al3หุ่นยนต์ al chipเป็นคนเก่งที่หาตัวจับยากไม่คิดเลยว่าต่างคนต่างแยกย้ายเหมือนผึ้งแตกรังจะได้มาเจอกันอีกใน board boransatขอคาระวะท่านพี่ครับ และพี่กิติที่ผมแอบติดตามผลงานอยู่
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
HalesBlueBoy
Newbie
*

« ตอบ #22 เมื่อ: 22, ตุลาคม 2012, 08:23:28 pm »

สุดยอดมากๆครับ...^^
Mr.second
Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: 23, ตุลาคม 2012, 12:25:06 am »

เรียน พี่สองครับ
           รบกวนขอเบอร์ช่างคู่ใจประจำทีมงานหน่อยครับ  เห็นหน้าแล้วถ้าจำไม่ผิดน่าจะชื่อคุณพิเชฎ เป็นคนร้อยเอ็ดคือกัน  สมัยเรียนอยู่มอปลายเคยเดินลัดทุ่งนาไปโรงเรียนด้วยกัน  เพิ่งรู้ว่าผันอาชืพมาเป็นช่างติดตั้งจานดาวเทียม  สมัยก่อนได้ข่าวว่าอยู่โรงงานทำหลอดภาพโทรทัศน์

มือหนึ่งของผม ท่านนี้คือช่างพิเชตุ(ฅนร้อยเอ็ด)บ้านเอ็ง  อีกท่านคือช่างกิตติ สุดยอดฝีมือของผม อดีตศิษย์ Thai CRT นิคมอุตสาหกรรมแหลมฉบัง ครับ
Mr.second
Hero Member

« ตอบ #24 เมื่อ: 23, ตุลาคม 2012, 01:32:05 am »

มาตามคำมั่น สัญญาว่าจะนำเสนอขั้นตอนการติดตั้งจานฯ มูฟ ขนาด 10 ฟุต

1. หลังจากที่สำรวจ และกำหนดจุดที่จะติดตั้งได้แล้ว มือโปรฯ ของเราก้อเริ่มขั้นตอนการตั้งเสาจานฯ ที่สูงถึงกว่า 4 เมตร

เนื่องจากเสามาตรฐาน(150 cm.)สูงไม่พอ จึงจำเป็นต้องต่อให้สูงขึ้นอีก ถึงคิวยอดฝีมือของเราได้แสดงบทบาท ที่ถนัด

ทั้งตัด ทั้งต่อ พี่แกเล่นล่อฅนเดียวครบเสร็จ เรื่องการเชื่อมเหล็ก การออกแบบโครงสร้าง ต้องยกให้เค้าจริงๆ

Mr.second
Hero Member

« ตอบ #25 เมื่อ: 23, ตุลาคม 2012, 06:55:08 am »

แถมขัด เจียร์ ให้ผิวโลหะเรียบ สม่ำเสมอสวยงาม

หลังจากทั้งตัด ทั้งต่อ และขัด เจียร์ และพ่นสีอจนเสร็จสมบูรณ์ สวยงามแล้ว ก้อส่งให้มือโปรฯ ด้านการปรับทิศทาง(ทิศใต้) และปรับมุมเงย(14 องศา) และมุมชดเชย(16 องศา) ตามลำดับ

Mr.second
Hero Member

« ตอบ #26 เมื่อ: 23, ตุลาคม 2012, 07:37:14 am »

ขั้นตอนนี้เป็นการติดตั้งใบจานฯ ขนาด 10 ฟุต กับ คอจานฯ ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 24 นิ้ว น้ำหนักเกือบ 30 กก ทั้งใหญ่ ทั้งหนัก ไม่รู้ว่าชอบ และรักงานแบบนี้ได้ไง?

งานนี้รู้สึกเสียดายที่ไม่มีภาพการลำเรียงใบจานฯขึ้นสู่เสา เพราะต้องให้ช่างภาพตัวน้อย ช่วยยกใบจานฯ เพราะงานนี้มีกันเพียง 3 ฅนเท่านั้น

Mr.second
Hero Member

« ตอบ #27 เมื่อ: 23, ตุลาคม 2012, 07:46:38 am »

การปรับระยะ การเงยของจานฯ ทางทิศตะวันตก และทิศตะวันออก เพื่อให้การรับสัญญาณดาวเทียมได้ตามต้องการ (มาตรฐาน 66 องศา ถึง 169 องศา)

ดอกาสต่อไป จะนำภาพช่องรายการต่างๆ และระดับคุณภาพของสัญญาณมาฝากเพิ่มเติม ครับ
Mr.second
Hero Member

« ตอบ #28 เมื่อ: 23, ตุลาคม 2012, 07:49:54 am »

แก้คำผิด: ดอกาสต่อไป จะนำภาพช่องรายการต่างๆ และระดับคุณภาพของสัญญาณมาฝากเพิ่มเติม ครับ

คำที่ถูกต้อง: โอกาสต่อไป จะนำภาพช่องรายการต่างๆ และระดับคุณภาพของสัญญาณมาฝากเพิ่มเติม ครับ
phopphop
Special Member
*

« ตอบ #29 เมื่อ: 23, ตุลาคม 2012, 08:17:46 am »

ติดตามต่อไปครับ
norati07
Newbie
*

« ตอบ #30 เมื่อ: 23, ตุลาคม 2012, 10:03:27 am »

มาชื่นชมผลงานของท่านอาจารย์สอง  ผมตั้งจานเป็น&ฯลฯแม้กระทั่งเครื่องมือท่านยังให้ยืม  อิอิอิ นับถือๆๆๆช่วงหลังๆงานเยอะ(งานประจำ)ไม่ค่อยได้แวะไปชนแก้วเท่าไร ว่างๆจะแวะไปครับ
kunjumpa
Sr. Member

« ตอบ #31 เมื่อ: 25, ตุลาคม 2012, 07:41:48 am »

เป็นบ้านผมเองที่ป๋าสองไปติดตั้งให้ อยากบอกว่างานนี้ถ้าไม่ใช่ใจรัก คงไม่มีใครอยากบริการติดจานมูฟกันแล้ว งานทั้งยากใช้คนเยอะ แต่ด้วยความใจรักในจานมูฟของป๋า เลยทำให้นักเล่นหน้าใหม่อย่างผม
ได้สัมผัสจานมูฟครับ งานของป๋าและทีมงานละเอียดมากครับ และป๋าเองก็กันเองและดูแลเป็นอย่างดี ติดเรื่องไหนป๋าอธิบายวิธีการเป็นอย่างดีครับ ก็ได้ป๋านี่แหละครับทำให้ผมมีความมั่นใจที่จะมาเล่นจานมูฟ
ขอบอกเลยว่าป๋าเป็นเซียนตัวจริงเลยครับ  และขอบคุณป๋ามากเลยครับ ตอนนี้ก็กำลังหัดเล่นหัดมูฟอยู่ครับอิอิ
แล้วเจ้า db800 เล่นคล่องหรือยังครับ หรือว่าเลิกเล่นไปแล้ว
sriracha09
Hero Member

« ตอบ #32 เมื่อ: 26, ตุลาคม 2012, 09:54:48 am »

เรียน พี่สองครับ
           รบกวนขอเบอร์ช่างคู่ใจประจำทีมงานหน่อยครับ  เห็นหน้าแล้วถ้าจำไม่ผิดน่าจะชื่อคุณพิเชฎ เป็นคนร้อยเอ็ดคือกัน  สมัยเรียนอยู่มอปลายเคยเดินลัดทุ่งนาไปโรงเรียนด้วยกัน  เพิ่งรู้ว่าผันอาชืพมาเป็นช่างติดตั้งจานดาวเทียม  สมัยก่อนอยู่โรงงานทำหลอดภาพโทรทัศน์

มือหนึ่งของผม ท่านนี้คือช่างพิเชตุ(ฅนร้อยเอ็ด)บ้านเอ็ง  อีกท่านคือช่างกิตติ สุดยอดฝีมือของผม อดีตศิษย์ Thai CRT นิคมอุตสาหกรรมแหลมฉบัง ครับ

>>>>ว่าแล้วต้องใช่  จำหน้าผากได้แม่น>>  คนพนมไพรคือกัน ตัวผมเองก็ใช่อื่นครับ ศิษเก่าThai CRT นิคมอุตสาหกรรมแหลมฉบัง เช่นกันครับ

หน้า: 1 [2] ขึ้นบน พิมพ์