ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
27, เมษายน 2024, 07:59:25 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  Skybox M3 ของผมดู VTC HD แล้วมันกระตุก รบกวนแนะนำด้วยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Skybox M3 ของผมดู VTC HD แล้วมันกระตุก รบกวนแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 2958 ครั้ง)
superpoo
Hero Member

« เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2012, 09:33:18 am »

คนอื่นเป็นเหมือนผมหรือเปล่าครับ ช่องอื่น ดาวอื่นไม่มีปัญหาลื่นไหลดี  จะมีปัญหาเฉพาะช่อง HD ของ VTC ภาพจะกระตุกนิดหน่อยตลอด แต่เสียงไม่กระตุก  ผมปรับหน้าจานสำหรับดาว Vinasat1 ที่ TP ช่อง HD นี้ได้คุณภาพที่ 85% และนิ่งดี   ผมลองเอาเครื่องรุ่นเก่าอย่าง openboxS10 หรือ azbox ultra HD มาดูช่อง VTC HD เครื่องรุ่นเก่าไม่กระตุกเลย คมชัด  ผมคิดเอง ว่า

1. เครื่อง M3 ผมมีปัญหาหรือเปล่า ( ผมพยายามปรับค่าทุกอย่างหมดแล้วแก้ไม่หาย )

2. firmware มีปัญหา ผมเปลี่ยนมาเป็นตัวล่าสุด แล้วก็ไม่หาย ( firmware ล่าสุดที่มี youtube ก็เพิ่งลงก็ไม่หาย )

ตอนนี้ผมคิดว่า tuner มีปัญหาอยากลองเปลี่ยนดู

ใครที่เป็นอย่างผมบ้าง และมีวิธีแก้ไขอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
theoldman
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2012, 09:56:02 am »

เป็นเหมือนกันคับ...(LED JVC 46" ผ่านไดเส็ค 4ออก1) ก็เลยเอา DM500HD มาเสียบดูแทน...ดูได้ไม่กระตุก เลยเอาเครื่อง M3 ไปลองดูช่อง HD ของเวียดนามที่บ้านเพื่อนกลับดูได้ไม่กระตุกแฮะ...ยังงงเหมือนกันคับ เดี๋ยวจะลองเปลี่ยน f/w ดูว่ายังเป็นอีกรึป่าว
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
superpoo
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2012, 10:12:23 am »

เป็นเหมือนกันคับ...(LED JVC 46" ผ่านไดเส็ค 4ออก1) ก็เลยเอา DM500HD มาเสียบดูแทน...ดูได้ไม่กระตุก เลยเอาเครื่อง M3 ไปลองดูช่อง HD ของเวียดนามที่บ้านเพื่อนกลับดูได้ไม่กระตุกแฮะ...ยังงงเหมือนกันคับ เดี๋ยวจะลองเปลี่ยน f/w ดูว่ายังเป็นอีกรึป่าว

ที่บ้านเพื่อนต่อตรงหรือว่า ต่อผ่าน ไดเสค ครับ

ผมเซ็งจนต้องไปถอย s12 มาดูแทนครับ แต่มันยังคาใจ  อยากแก้ปัญหาให้ได้ เพราะไม่อยากขายทิ้งถูกๆครับ

แต่ยืม M3 ของเพื่อนมาดูที่บ้าน มันก็ไม่กระตุกนะครับ  เลยคิดว่าเป็นเฉพาะเครื่อง M3 ของผมเนี่ยแหละ
boonhong
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2012, 11:09:24 am »

ไม้กระตุกครับ ดูได้ทุกช่อง  hd 8 ช่อง    เครื่อง  s12
superpoo
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2012, 11:16:43 am »

ไม้กระตุกครับ ดูได้ทุกช่อง  hd 8 ช่อง    เครื่อง  s12

เครื่อง S12 เครื่องใหม่ของผมก็ไม่กระตุกครับ  ที่กระตุกคือ M3
monblack
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2012, 11:20:45 am »

ลองเปลี่ยน อแด็บเตอร์หรือยัง  ไฟอาจจ่ายไม่พอนะครับ
superpoo
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2012, 11:30:11 am »

ลองเปลี่ยน อแด็บเตอร์หรือยัง  ไฟอาจจ่ายไม่พอนะครับ

สงสัยต้องลองครับ   แต่มันดันเป็นเป็นเฉพาะช่อง HD ของ VTC นี่สิครับ

ดูหนัง HD จาก Harddisk ก็ไม่เป็นนะครับ
golf81
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2012, 01:04:49 pm »

ผมก็.m3 ไม่มีปัญหาครับ

superpoo
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2012, 10:04:11 pm »

ลองแล้วไม่หายครับ น่าจะเป็นที่จูนเนอร์ครับ
praman_2010
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 05, พฤศจิกายน 2012, 09:18:32 am »

ผมเคยเจออาการแบบเดียวกะท่าน แต่เป็นรุ่น s10 ผมเปลี่ยนจูนเนอร์ ลองเอาเครื่องอื่นมาลองสลับจูนเนอร์
ดู มันหายกระตุกครับ  สรุปเครื่องของผมเป็นที่จูนเนอร์ครับ ถามท่านผู้รู้เขาบอกว่าแผงจูนเนอร์ที่เสียลองถอดเปลี่ยน C ที่เป็นอิเล็กโตรไลด์ ดู จะเปลี่ยนทั้งหมด หรือดูว่า C ตัวไหนที่มีค่าโวล สูงกว่า 18 V
เปลี่ยนตัวนั้นไปก่อน เนื่องจากไฟที่ไปเลี้ยง LNB ต้องเป็น 18 โวล ด้าน H  แล้วลองใช้งานดู ถ้าใช้งานได้ดีก็ถือว่าฟลุคไป 
superpoo
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 05, พฤศจิกายน 2012, 10:25:37 am »

ผมเคยเจออาการแบบเดียวกะท่าน แต่เป็นรุ่น s10 ผมเปลี่ยนจูนเนอร์ ลองเอาเครื่องอื่นมาลองสลับจูนเนอร์
ดู มันหายกระตุกครับ  สรุปเครื่องของผมเป็นที่จูนเนอร์ครับ ถามท่านผู้รู้เขาบอกว่าแผงจูนเนอร์ที่เสียลองถอดเปลี่ยน C ที่เป็นอิเล็กโตรไลด์ ดู จะเปลี่ยนทั้งหมด หรือดูว่า C ตัวไหนที่มีค่าโวล สูงกว่า 18 V
เปลี่ยนตัวนั้นไปก่อน เนื่องจากไฟที่ไปเลี้ยง LNB ต้องเป็น 18 โวล ด้าน H  แล้วลองใช้งานดู ถ้าใช้งานได้ดีก็ถือว่าฟลุคไป 

ทีแรกว่าจะขายไปถูกๆ แต่มีคนเคยเปลี่ยนจูนเนอร์แล้วหาย อย่างนี้ต้องเป็นไว้ลองของบ้างครับ ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำดีๆ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์