ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
23, เมษายน 2024, 03:48:03 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  “พรีเมียร์ลีก” ..งานหินในมือ “ซีทีเอช”
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: “พรีเมียร์ลีก” ..งานหินในมือ “ซีทีเอช”  (อ่าน 4554 ครั้ง)
sayuri
Full Member

« เมื่อ: 19, พฤศจิกายน 2012, 01:18:10 pm »

ASTVผู้จัดการรายวัน - แม้ว่า บริษัท เคเบิล ไทย โฮลดิ้ง จำกัด หรือซีทีเอช จะคว้าลิขสิทธิ์การถ่ายทอดสดฟุตบอลพรีเมียร์ลีกรายเดียวในไทยและรวมถึง กัมพูชา และลาว ไปไว้ในอุ้งมือเรียบร้อยแล้วก็ตาม ด้วยมูลค่าที่ว่ากันว่าไม่ต่ำกว่า 5,000 - 7,000 ล้านบาท มากกว่าเมื่อครั้งที่ทรูวิชั่นส์ครองสิทธิ์เดิมที่มีราคาประมาณ 2,000 ล้านบาทเท่านั้น       
       นั่นคือความยิ่งใหญ่ที่ได้มา...แต่จากนี้มันจะกลายเป็นความยิ่งยากที่จะบริหารจัดการอย่างไรกับการแพร่ภาพและการทำเงินเพื่อให้คืนทุนให้ได้ในช่วงเวลาแค่ 3 ปีหรือ 3 ฤดูกาลของพรีเมียร์ลีก (2013-2016 )
              เพราะนอกจากค่าประมูลลิขสิทธิ์ที่แพงโขแล้ว ยังไม่นับรวมงบประมาณลงทุน เพื่อการพัฒนาโครงข่ายต่างๆในการนำพาคอนเทนต์สู่สายตาผู้ชม ที่ตั้งเป้าไว้ว่าภายใน 3 ฤดูกาล ตั้งแต่ 2013/2014 2014/2015 2015/2016 จะให้ถึง 7 ล้านครัวเรือน จากปัจจุบันมี 3.5 ล้านครัวเรือน เบ็ดเสร็จแล้วไม่น่าต่ำกว่า 20,000 ล้านบาท
              เรื่องเร่งด่วนที่จะต้องรีบทำก็คือ การเพิ่มทุนจดทะเบียนบริษัทซีทีเอชอีกตามแผนงานที่เตรียมไว้ จากปัจจุบันที่มีทุนจดทะเบียน 1,000 ล้านบาท
              รวมไปถึงการเร่งสรุปหาผู้ร่วมทุนที่จะเข้ามาถือหุ้นอีก 20% ที่เหลืออยู่ให้เร็วที่สุด เชื่อขนมกินได้เลยว่า เวลานี้มีแต่คนที่สนใจจะกระโดดเข้ามาร่วมถือหุ้นเต็มไปหมดแล้ว จากเดิมที่จำนวนนี้กันไว้ให้กลุ่มจีเอ็มเอ็มแกรมมี่ แต่ก็ยังไม่สรุป
              เรื่องเงินทุนไม่น่าจะมีปัญหาในสายตาของวิชัย ทองแตง หัวเรือใหญ่ซีทีเอช เพราะขณะนี้นอกจากเงินทุนของบริษัทเองที่มีอยู่แล้ว ยังมีอีกอย่างน้อย 3 แบงก์ใหญ่ที่ตอบรับให้การสนับสนุนเช่น ธนาคารกรุงเทพ ธนาคารไทยพาณิชย์ และธนาคารธนชาต
              ส่วนแผนการตลาดเชิงธุรกิจนั้น วิชัย ยอมรับว่า จะต้องมีการประชุมหารือในรายละเอียดก่อนสรุปอีกว่าจะรุกอย่างไร แบบไหน
              ทว่าที่หินจริงๆและหนักหน่วงก็คือ การแพร่ภาพตามเงื่อนไขที่อีพีแอลเจ้าของลิขสิทธิ์พรีเมียร์
        ลีกกำหนดในสัญญาที่ซีทีเอชย่อมรู้ดี
              หากจะพิจารณาไปแล้ว หนทางการก้าวย่างของซีทีเอชก็น่าที่จะแตกต่างไปกับยุทธศาสตร์การเดินของ ทรูวิชั่นส์ เมื่อครั้งยังครองลิขสิทธิ์อยู่ ในการที่จะต้องแพร่ภาพให้ได้มากแพลตฟอร์มากที่สุด ทั้งเป็นไปตามเงื่อนไขที่อีพีแอลกำหนด และเพื่อการแสวงหารายได้ในเชิงธุรกิจของซีทีเอช
              วัชร วัชรพล บอสใหญ่จากค่ายไทยรัฐที่เป็นผู้ถือหุ้นในซีทีเอชด้วย ยำว่า ช่องทางออกอากาศ
        ของพรีเมียร์ลีกของซีทีเอชจะต้องครอบคลุมทั้ง 3 สกรีนแน่นอน ประกอบด้วย จอทีวี จอคอมพิวเตอร์ และจอแท็บเล็ตกับมือถือ และย้ำด้วยว่จาะแพร่ภาพออกอากาศหมดคบรบ 380 แมตช์แน่นอน แต่แพลทฟอร์มใดบ้างยังไม่สรุป
              ถ้าดูแต่ละอย่างแล้ว ช่องเคเบิลก็จะมีเคเบิลทีวีของสมาชิกซีทีเอชทั่วประเทศกว่า 350 ราย เป็นช่องทางส่วนหนึ่งตายตัวอยู่แล้ว
              รูปแบบของการถ่ายทอด ทางซีทีเอชจะทำเป็นดิจิตอลบรอดแบนด์ทั้งหมดเป็นเคเบิลภูธรที่ทะลุทะลวงเข้าถึง 900 อำเภอ 77 จังหวัดทั่วไทย ซึ่งล่าสุดเพิ่งเซ็นสัญญาใช้ระบบโครงข่ายไฟเบอร์ออพติกให้กระจายได้ทั่วประเทศของบริษัท ซิมโฟนี่ คอมมูนิเคชั่น จำกัด (มหาชน)
              ในแง่ของฟรีทีวี ล่าสุดก็มีช่อง 3 ที่เจรจากันแล้วและคงไม่พลาดที่จะเป็นฟรีทีวีที่ถ่ายทอดพรีเมียร์ลีก แต่ช่องที่เหลือก็ไม่น่าที่จะมีปัญหา เพราะถ้าเข้ามาร่ววถ่ายทอดสดสลับบางแมตช์กันไปก็มีแต่ได้กับได้ทั้งคู่ระหว่าง ซีทีเอชกับฟรีทีวีแต่ละช่อง ซึ่งเป็นไปตามเงื่อนไขของอีพีแอลที่ต้องมีสัดส่วนถ่ายทอดสดผ่านทางฟรีทีวีด้วย  แล้วเคเบิลทีวีอย่างทรูวิชั่นส์หละ       
       แต่ก็มีทางออกสำหรับทรูวิชั่นส์เหมือนกัน ที่จะร่วมวงไพบูลย์กับเขาด้วย ถ้าหากยอมรับข้อเสนอของซีทีเอช ในการดึงมาเป็นพันธมิตรกัน มีหลายแนวทาง แต่ที่ดูเหมือนว่าจะหลีกหนีไม่พ้นคือ เป็นไปได้หรือไม่ที่ทรูวิชั่นส์จะยอมแลกเปลี่ยนคอนเทนต์บางอันที่ซีทีเอชต้องการเพื่อสิทธิถ่ายทอดสดพรีเมียร์ลีกให้กับทรูฯ เพราะทรูฯก็ยังมีคอนเทนต์อื่นๆดีๆอีกมากในครอบครอง       
       หันกลับมามองเรื่องของแพกเกจและราคา ซึ่งซีทีเอชคงต้องงัดกลยุทธ์ราคาต่ำมาสร้างแรงเหวี่ยงกระทบชิ่งทรูวิชั่นส์แน่นอน เพราะถ้าราคาถูก เงื่อนไขดี มีบอลพรีเมียร์ลีกให้ชม แล้วสมาชิกทรูวิชั่นส์ที่เป็นคอบอลหน้าไหนจะยังอยู่เฉยไม่มาซื้อแพกเกจของซีทีเอชได้       
       เรียกได้ว่าซีทีเอช เอาทั้งขึ้น เอาทั้งล่อง ไม่ใช่เอาอยู่ อย่างเดียว       
       เบื้องต้นมีข่าวเล็ดลอดออกมาแล้วว่า ซีทีเอช จะกำหนดราคาแพกเกจไว้เฉลี่ยตั้งแต่ 200 - 500 บาท ซึ่งแพกเกจที่สูงสุดก็ไม่น่าที่จะเกิน 500 บาท แต่รายละเอียดคาดว่า จะยังต้องใช้เวลาอีกระยะหนึ่ง
              เป็นเรื่องไม่ควรอย่างยิ่งที่ซีทีเอชจะตั้งราคาแพกเกจที่สูงเกินไป แม้ว่าต้องการจะพยายามาขยายฐานสมาชิกให้เพิ่มขึ้นอีกก็ตาม เนื่องจาก 1.ซีทีเอชประกาศมาตั้งแต่แรกก่อนได้รับสิทธิ์แล้วว่า ราคาแพกเกจจะต่ำกว่ารายเดิมทำ 2.หากตั้งราคาสูงสังคมจะประณามและภาพลักษณ์ซีทีเอชก็จะเสียหายแบบมจำเป็น 3.ซีทีเอชต้องเล่นเกมขายถูกเข้าว่าเพื่อเอาปริมาณสมาชิก 4.ตั้งราคาต่ำเพื่อให้เกิดกราเปรียบเทียบระหว่างรายเดิมกับรายใหม่
              เพราะนี่คือการกระโดดเข้าสู่วังวนลิขสิทธิ์คอนเทนต์ระดับโลกของซีทีเอชเป็นครั้งแรกเพื่อปูทางในการรุกต่อไปนั่นเอง
              เหล่านี้คือสิ่งท้าทายที่เป็นงานหินรออยู่เบื้องหน้า “ซีทีเอช” ผู้คว่ำ “ทรูวิชั่นส์”

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 19 พฤศจิกายน 2555 09:47 น. 

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
TheGame
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 19, พฤศจิกายน 2012, 01:55:58 pm »

ผิดห้องแล้วครับ นี่ห้องตอบปัญหาดาวเทียมครับ

ผมว่าต้องกระทู้ที่ห้องข่าวสารดีกว่า

http://www.boransat.net/board/index.php?board=6.0

ขอบคุณสำหรับข่าวสาร
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
cmg
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 19, พฤศจิกายน 2012, 03:18:41 pm »

ดีครับ....ห้องนี่แหล่ะมีคนดูเยอะดี....5555....ถ้าไม่เกิน 500 บาท ฟันกำไรทะลุเป้าอยู่แล้ว.....ยังงัยก็กำไร ไหนจะค่าโฆษณาที่จะตามมาอีก...ไหนจะค่าขายสิทธิ์ต่ออีก...ไหนจะค่าสมาชิกอีก 3.5-700 ล้านครัวเรือน...เอาแค่...3 อย่างนี้ก็ เกือบ แสนล้านแล้วครับพี่น้อง....
pong333
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 19, พฤศจิกายน 2012, 03:44:21 pm »

ผมว่า..มันไม่ใช่งานหิน..มันงานหมูๆ..มากกว่าครับ....มีทั้งคอนเทนต์ที่ดังที่สุดอยู่ในมือ...แถมทุนหนามากๆ...ทำอะไรก็สบายๆ...55555...
lumto
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 19, พฤศจิกายน 2012, 04:56:24 pm »

เรื่องกำไรคงไม่สนใจเท่าไหร่ แต่ที่น่าสนใจคงเอาบอลมาชูโรงในการปั่นหุ้นมากกว่า
rood007
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 19, พฤศจิกายน 2012, 07:02:11 pm »

เรื่องกำไรคงไม่สนใจเท่าไหร่ แต่ที่น่าสนใจคงเอาบอลมาชูโรงในการปั่นหุ้นมากกว่า
ผมว่า..มันไม่ใช่งานหิน..มันงานหมูๆ..มากกว่าครับ....มีทั้งคอนเทนต์ที่ดังที่สุดอยู่ในมือ...แถมทุนหนามากๆ...ทำอะไรก็สบายๆ...55555...

ถูกต้องครับพี่ ยิ่งถูกยิ่งคนรู้จัก
joeysat
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 19, พฤศจิกายน 2012, 08:50:35 pm »

ห้องนี้ก็ได้ ได้ทุกห้องเพราะมันเกี่ยวกับดาวทียม
singkarn
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 19, พฤศจิกายน 2012, 09:14:40 pm »

เคเบิลต่างหวัดส่วนมากไม่ใช่ใยแก้วนะครับ เป็นเคเบิลแบบสายเสียบจูนเนอร์ทีวี ต่อหลังเดียวพ่วงกัน 10 หลังยังได้เลย เจ้าของเคเบิลต่างหวัดต้องเดินสายไหม่ ลูกค้าต้องซื้อ box อีกหรือให้เช่า เครื่องส่งต้องเปลี่ยนใหม่หมด ผมต้องพูดถึงคำว่าเคเบิลต่างหวัดเสียก่อน เจ้าของไม่ใช่คนเดียวกัน ถ้าจะเอาพรีเมียร์ลีกมาลงต้องเปลี่ยนระบบหมด
ถ้าคุณเป็นเจ้าของเคเบิลต่างจังหวัดคุณจะยอมลงทุนหรือเปล่า แล้วพรีเมียร์ลีกเขาไม่ได้ให้เอามาออกฟรีนะครับ ทุกวันนี้เคเบิลต่างจังหวัดยกตัวอย่างบางเจ้ามีลูกค้าอยู่
1000 รายเดือนละ 350 บาท เดือนเท่าไหร่แล้วถ้าลงทุนไหม่ เก็บ 500 บาท คุณจะเสี่ยงไหม ระยะ 3 ปี ถ้าให้เฮียมาลงทุนให้อนาคตโดนฮุบกิจการ ถ้าผมเป็นเจ้าของเคเบิลผมไม่ดีกว่า แล้วทีพูดว่าจะขยายผู้ชมมากขึ้น มันชมได้เฉพาะในเมือง ทรูทำมากี่ปีแล้วเคเบิลใยแก้ว ทุกวันนี้ได้กี่จังหวัด ถ้าจะให้เร็วดาวเทียมอย่างเดียวครับ แล้วถ้าใช้ดาวเทียม แล้วเคเบิลจะมีความหมายอะไร บ้างคนบอกว่า intetnet 1 g + iptv เดือนละ 900 บาท ยี่งฝันกลางวัน ขนาดสายใยแก้วในกรุงเทพของทรูยังได้ 100-200 m ดูอย่าง 3g ยังลูกผีลูกคนเลย 55 สรุปงานนี้หินจริงๆ
Athiphat
Jr. Member
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 19, พฤศจิกายน 2012, 09:26:32 pm »

เคเบิลต่างหวัดส่วนมากไม่ใช่ใยแก้วนะครับ เป็นเคเบิลแบบสายเสียบจูนเนอร์ทีวี ต่อหลังเดียวพ่วงกัน 10 หลังยังได้เลย เจ้าของเคเบิลต่างหวัดต้องเดินสายไหม่ ลูกค้าต้องซื้อ box อีกหรือให้เช่า เครื่องส่งต้องเปลี่ยนใหม่หมด ผมต้องพูดถึงคำว่าเคเบิลต่างหวัดเสียก่อน เจ้าของไม่ใช่คนเดียวกัน ถ้าจะเอาพรีเมียร์ลีกมาลงต้องเปลี่ยนระบบหมด
ถ้าคุณเป็นเจ้าของเคเบิลต่างจังหวัดคุณจะยอมลงทุนหรือเปล่า แล้วพรีเมียร์ลีกเขาไม่ได้ให้เอามาออกฟรีนะครับ ทุกวันนี้เคเบิลต่างจังหวัดยกตัวอย่างบางเจ้ามีลูกค้าอยู่
1000 รายเดือนละ 350 บาท เดือนเท่าไหร่แล้วถ้าลงทุนไหม่ เก็บ 500 บาท คุณจะเสี่ยงไหม ระยะ 3 ปี ถ้าให้เฮียมาลงทุนให้อนาคตโดนฮุบกิจการ ถ้าผมเป็นเจ้าของเคเบิลผมไม่ดีกว่า แล้วทีพูดว่าจะขยายผู้ชมมากขึ้น มันชมได้เฉพาะในเมือง ทรูทำมากี่ปีแล้วเคเบิลใยแก้ว ทุกวันนี้ได้กี่จังหวัด ถ้าจะให้เร็วดาวเทียมอย่างเดียวครับ แล้วถ้าใช้ดาวเทียม แล้วเคเบิลจะมีความหมายอะไร บ้างคนบอกว่า intetnet 1 g + iptv เดือนละ 900 บาท ยี่งฝันกลางวัน ขนาดสายใยแก้วในกรุงเทพของทรูยังได้ 100-200 m ดูอย่าง 3g ยังลูกผีลูกคนเลย 55 สรุปงานนี้หินจริงๆ

เคเบิลต่างจังหวัดเค้ารวมกลุ่มกันครับ เป็นเครือข่ายใหญ่  ซึ่งทาง CTH ได้เซ็นเช่าโครงข่าย Fiber Optic ที่วางอยู่แล้วครับ ซุ่งตอนนี้ก็มีอยู่ทั่วประเทศครับเช่น TOT ซึ่งการวางระบบนั้นเป็นงบของทาง CTH ที่ทำให้กับเครือข่ายครับ ของทาง CTH ครับ เค้าทุนเค้าหนาครับตอนนี้มีแต่คนพยามจับมือครับ ต้องรอดูเค้าทำก่อนครับตอนนี้เราก็ได้แค่คาดเดา ต้องรอดูว่าเค้าจะทำออกมาได้จริงหรือป่าว เมื่อถึงตอนนั้นค่อยว่ากันอีกที
jp
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 19, พฤศจิกายน 2012, 09:34:05 pm »

ถูกต้องแล้วครับ แต่ขอเพิ่มนิดหนึ่ง กล่องดิจิตอล วิ่งผ่านระบบสายอาจี11 ได้ครับ แต่ก็ต้องเปลียนระบบความถี 550 เป็น 850 ทั้งหมดเลย ย้ายสายย้ายตัวแยก คงไม่เอาหลอกครับ ยกเว้น ซีเอช จะทำเป็นขายกล่องดาวเทียมให้เคเบิ้ลเป็นแฟนชาย แต่ก็เหมื่อนเอาลูกเสือมาเลี้ยงไว้ งานนี้ยาวแน่ๆเลยครับ
aodthunder
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 20, พฤศจิกายน 2012, 07:54:12 am »

เคเบิลต่างจังหวัดมีหุ้นใน CTH 30%
แสดงว่าทุกคนมีส่วนเป็นเจ้าของทั้งหมด ไม่ได้แบ่งว่าจังหวัดนั้นเป็นของใคร
เคเบิลต้องเปลี่ยนเป็นใยแก้วทั้งหมด เซ็นสัญญาบริษัทรับผิดชอบไปแล้ว ไม่ต้องกังวลว่าเขาจะทำไม่ทัน
เงินทุนไม่ต้องห่วง เหลือเฟือ
ดูท่าไหน CTH ก็เกิด 100% เกิดแบบโตเลยทีเดียว เพราะจุดมุ่งหมายของเขาคือเข้าตลาดหุ้น
นี่เป็นจังหวะที่ดีที่สุด มีคอนเทนต์ที่คนต้องการดูมากที่สุด มาไว้ในมือ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์