ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
19, เมษายน 2024, 10:34:04 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  แจ้งข่าว และแจ้งเตือน ปัญหาของ openbox, skybox S10, S12 ไม่บูท ขึ้น -- ที่หน้าปัด
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แจ้งข่าว และแจ้งเตือน ปัญหาของ openbox, skybox S10, S12 ไม่บูท ขึ้น -- ที่หน้าปัด  (อ่าน 16310 ครั้ง)
goods_buy
Special Member
*

« เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2012, 02:48:23 pm »

เป็นข้อมูลที่ผมเขียนตอบคำถามให้กับเพื่อนสมาชิกที่บอร์ดเพื่อนบ้าน
ใจจริง ผมตั้งใจจะเขียนใหม่ ให้อ่านง่าย ๆ  แต่ไม่ค่อยมีเวลาครับ
ผมจึงขอ copy มาให้อ่านก็แล้วกัน

http://www.711shop.info/index.php?topic=847.270

"ปัญหาของ openbox, skybox S10, S12 ไม่บูท ขึ้น -- ที่หน้าปัด"

อาการนี้เกิดจาก chip ID เสีย หรือเป็นเครื่อง cloned ครับ

ปล. ฝากเตือน สำหรับท่านที่มีเครื่องที่เป็น chip แท้  แต่นำ firmware สำหรับเครื่อง cloned มาใส่
จะมีผลข้างเคียงทำให้ chip ID ของท่านเสีย เพราะโดน firmware เข้าไป patched ข้อมูล ทำให้ข้อมูลผิดเพี้ยนไป
และท่านจะกลับมาใช้ firmware แบบปกติ ไม่ได้อีก

บางเครื่องอาจมีผลให้ lan ไม่ทำงานด้วย

ผมลองผิดลองถูกกับเครื่องส่วนตัว จนเสีย chip ID ไป 3 ตัว  จนสรุปได้ว่ามันมีผลข้างเคียงจริง
ประกอบกับช่วงนี้มีเครื่องเสียอาการนี้กันมาก (ทั้ง ๆ ที่เลข chip ID แจ้งว่าเป็นเครื่องแท้)

จึงแจ้งมาเพื่อเป็นข้อมูลให้ทราบกันครับ

ปล.2 หากเครื่องใช้งานได้ปกติ ไม่มีปัญหาใด ๆ
ผมไม่แนะนำให้อัพ firmware หรือลองอัพ firmware ที่ไม่ทราบแหล่งที่มา
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
mell
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2012, 03:00:44 pm »

ขอfirmwere chip id แท้openbox s10ด้วยนะครับขอบคุณมากครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
goods_buy
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2012, 03:19:43 pm »

ขอfirmwere chip id แท้openbox s10ด้วยนะครับขอบคุณมากครับ

www.skybox.cc
kaze
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2012, 04:30:39 pm »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ ... ท่าน goods_buy
kontiola
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2012, 04:33:56 pm »

ผมมีเครื่องอาการแบบนี้อยู่1เครื่อง เป็นเครื่องชิพแท้ ลองใส่firmwareมาหลายตัว ไม่เคยเกิดปัญหา
แต่มาลองใส่firmwareอยู่ตัวนึง เกิดอาการ ขึ้น2ขีด ลองอัพfirmwareเดิมกลับเข้าไป ก็ไม่ได้
ลงตัวไหนก็ไม่ได้ จะมีลงได้อยู่ตัวเดียว ของคุณKingslime มันก็น่าแปลกเหมือนกันนะ.....
ironhorse
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2012, 10:24:32 pm »

ของผมก็เจอมาแล้วเหมือนกันครับสำหรับ -- ผมใช้โปรแกรม+SW ของ S9 อัพเป็น V.AnonymouSX V2B:0481CMT ขออภัยถ้าจำไม่ผิดน่าจะจากไทยดรีมบ๊อก Chip ID ยังเป็น 1015 ตัวเดิมยังใช้ได้ดีอยู่ครับ
goods_buy
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 23, พฤศจิกายน 2012, 07:14:39 pm »

ของผมก็เจอมาแล้วเหมือนกันครับสำหรับ -- ผมใช้โปรแกรม+SW ของ S9 อัพเป็น V.AnonymouSX V2B:0481CMT ขออภัยถ้าจำไม่ผิดน่าจะจากไทยดรีมบ๊อก Chip ID ยังเป็น 1015 ตัวเดิมยังใช้ได้ดีอยู่ครับ

ว่าง ๆ ลองดาวน์โหลด firmware สำหรับ chip แท้ ที่ www.skybox.cc มาใส่เครื่องหน่อยสิครับ
แล้วช่วยแจ้งผมสักนิดว่าผลเป็นเช่นไร

ขอบคุณครับ
amadeus
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 24, พฤศจิกายน 2012, 04:01:40 pm »

เครื่องเป็น Sky Box S10 up Firmware AnonymousX V2B:0481CMT

แล้วทีนี้มันไม่มีให้จัดช่องรายการวิทยุ ผมเลยกะลอง up Firmware ของ  http://www.skybox.cc/down.asp?id=5

ผมเลือกตัว S10 ทีนี้พอ up เสร็จ ขึ้น - - เลยครับ

ตอนนี้เครื่องยังนิ่งอยู่เลย ไม่มีสาย USB to RS232 + Null Modem ด้วย

ใครใกล้ๆ ทุ่งครุ มีสายขอยืมลองหน่อยนะครับ ^^

เครื่องเพิ่งซื้อมาใช้ได้ อาทิตย์เดียว ซ่าส์ ซะเสียของเลย
amadeus
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 24, พฤศจิกายน 2012, 04:08:13 pm »

Chip   1015  เหมือนกันเลยครับ

ทีแรกมีปัญหาเรื่อง ปิดที่รีโมทแล้วเครื่องค้าง

ก็แก้ไขได้ ก็ลองลง โนเน็ต แบบเซ็ต สำเร็จรูป

ใช้ได้ดี อยู่ แต่ขัดใจเรื่อง ช่องรายการวิทยุ มันแก้ไม่ได้

เลยอัพตามที่บอก ตอนนี้เลย นอนนิ่งเลย
goods_buy
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 24, พฤศจิกายน 2012, 05:08:43 pm »

เครื่องเป็น Sky Box S10 up Firmware AnonymousX V2B:0481CMT

แล้วทีนี้มันไม่มีให้จัดช่องรายการวิทยุ ผมเลยกะลอง up Firmware ของ  http://www.skybox.cc/down.asp?id=5

ผมเลือกตัว S10 ทีนี้พอ up เสร็จ ขึ้น - - เลยครับ

ตอนนี้เครื่องยังนิ่งอยู่เลย ไม่มีสาย USB to RS232 + Null Modem ด้วย

ใครใกล้ๆ ทุ่งครุ มีสายขอยืมลองหน่อยนะครับ ^^

เครื่องเพิ่งซื้อมาใช้ได้ อาทิตย์เดียว ซ่าส์ ซะเสียของเลย

ตามข้อมูลที่ผมเขียนไว้ครับ  เครื่องแท้ ใช้งาน firmware แท้  หากเคยอัพ firmware ที่ patched แล้ว
จะไม่สามารถกลับมาใช้ firmware แท้ได้อีก   ต่อให้ chip ID ที่แสดง เป็น chip แท้ ไม่ว่าจะเป็น 085B หรือ 1015  หรือเลขอื่น ๆ
ก็ไม่มีทางกลับมาเหมือนเดิมครับ  สาเหตุเพราะ chip ID (ซึ่งใช้ micro controller MCS8051 ในการแสดงเลข chip)
ได้ถูก firmware เข้าไปแก้ไขข้อมูลภายใน  ทำให้ ข้อมูลภายในผิดเพี้ยนจากปกติ

ทางแก้ไข คือ ต้องเปลี่ยน chip ID ใหม่  หรือต้องใช้ firmware สำหรับ chip cloned เท่านั้น หมดสิทธิ กลับมาใช้ firmware แท้

ผมมาเอะใจ เพราะเจอเครื่องที่เป็น chip แท้  แต่หน้าจอฟ้องว่า chip cloned ส่งมาซ่อมจำนวนมาก
goods_buy
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 24, พฤศจิกายน 2012, 05:12:22 pm »

Chip   1015  เหมือนกันเลยครับ

ทีแรกมีปัญหาเรื่อง ปิดที่รีโมทแล้วเครื่องค้าง

ก็แก้ไขได้ ก็ลองลง โนเน็ต แบบเซ็ต สำเร็จรูป

ใช้ได้ดี อยู่ แต่ขัดใจเรื่อง ช่องรายการวิทยุ มันแก้ไม่ได้

เลยอัพตามที่บอก ตอนนี้เลย นอนนิ่งเลย

อาการ กด stanby ที่รีโมทแล้วเครื่องค้าง หรือ กดอีกครั้งแล้วไม่ยอมบูท ต้องถอดปลั๊ก แล้วเสียบใหม่
อาการนี้เป็นที่ firmware ที่ไม่เหมาะกับ แผงวงจรของบางโรงงาน
ทางแก้คือ หา firmware ที่เหมาะสม หรือ งดกดปุ่ม stanby และใช้วิธีปิดเครื่องด้วยการถอดปลั๊ก เมื่อเลิกใช้งาน
p_kai90
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 29, พฤศจิกายน 2012, 08:35:06 am »

ตอนี้ ของผม ก็เป็น เหมือนกัน ครับ ขึ้น 2 ขีด กำลังทำสาย Null Modem อยู่ ครับ
goods_buy
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 29, พฤศจิกายน 2012, 09:33:20 am »

ตอนี้ ของผม ก็เป็น เหมือนกัน ครับ ขึ้น 2 ขีด กำลังทำสาย Null Modem อยู่ ครับ

ลองอัพ firmware สำหรับ chip cloned ซึ่งจะมี 2 ตัว  ลองเลือกตัวที่รองรับ EGP ไทย ดูก่อน
หากใช้งานแลนได้ ก็ใช้ตัวนี้ได้เลย  แต่หากใช้งานแลนไม่ได้  ต้องเปลี่ยนไปใช้ firmware ตัวที่ไม่รองรับ EGP ไทย
amadeus
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 30, พฤศจิกายน 2012, 12:53:11 am »

พอดีผมไปจัดอุปกรณ์มาแล้วใช้ไม่ได้ แนะนำหน่อยครับ

USB to RS232 Z-TEK สีชมพู (FT232)

แต่หาสาย Null Modem ไม่ได้เลยซื้อตัวนี้แทน หัว 2 ด้านเป็น ตัวเมีย-ตัวเมีย

จากนั้นก็ลงไดร์เวอร์ ตามลิ้งค์ท่าน raider
เปิดโปรแกรมตามไฟล์ มีปัญหาอาการเดียวกับ ท่านเสกสรร คือ
เปิดโปรแกรม และ เลือก Firmware แล้วพอกด Next ขึ้นแบบนี้เลย

เลยไม่รู้ว่ามีปัญหาที่ตัวไหน

ปล. ตัวที่ใช้แทนสาย Null Modem ลองแกะดูข้างในแล้ว ขั้วมันตรงกันหมดเลย
คือ 1-1 , 2-2 , 3-3 .....  9-9 แบบนี้

ปล2. ผมลองแบบยังไม่เชื่อมต่อกับ S-10 คือ แค่เสียบ USB กับ Netbook แล้วเปิดโปรแกรม และเลือกไฟล์ กด Next ก็ขึ้นแบบในภาพ
goods_buy
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 30, พฤศจิกายน 2012, 02:42:38 pm »

พอดีผมไปจัดอุปกรณ์มาแล้วใช้ไม่ได้ แนะนำหน่อยครับ

USB to RS232 Z-TEK สีชมพู (FT232)

แต่หาสาย Null Modem ไม่ได้เลยซื้อตัวนี้แทน หัว 2 ด้านเป็น ตัวเมีย-ตัวเมีย

จากนั้นก็ลงไดร์เวอร์ ตามลิ้งค์ท่าน raider
เปิดโปรแกรมตามไฟล์ มีปัญหาอาการเดียวกับ ท่านเสกสรร คือ
เปิดโปรแกรม และ เลือก Firmware แล้วพอกด Next ขึ้นแบบนี้เลย

เลยไม่รู้ว่ามีปัญหาที่ตัวไหน

ปล. ตัวที่ใช้แทนสาย Null Modem ลองแกะดูข้างในแล้ว ขั้วมันตรงกันหมดเลย
คือ 1-1 , 2-2 , 3-3 .....  9-9 แบบนี้

ปล2. ผมลองแบบยังไม่เชื่อมต่อกับ S-10 คือ แค่เสียบ USB กับ Netbook แล้วเปิดโปรแกรม และเลือกไฟล์ กด Next ก็ขึ้นแบบในภาพ

สาย null modem จะต่อ 2-3 3-2 ครับ

แนะนำให้ตัดสาย แล้วต่อใหม่ครับ เอาขา 2-3   3-2  5-5  ใช้ แค่ 3 คู่นี้ ส่วนสายอื่น ๆ ไม่จำเป็นครับ
amadeus
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 05, ธันวาคม 2012, 11:06:49 pm »

สาย null modem จะต่อ 2-3 3-2 ครับ

แนะนำให้ตัดสาย แล้วต่อใหม่ครับ เอาขา 2-3   3-2  5-5  ใช้ แค่ 3 คู่นี้ ส่วนสายอื่น ๆ ไม่จำเป็นครับ

ขอบคุณครับ ซื้อสาย มาเสร็จ อัพ Firmware ตัวเก่า (AnonymousX V2B:0481CMT)
ถึงจะกลับมาดูได้อีกครั้งนึง ^o^ คืนชีพได้ซะที
ironhorse
Newbie
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 06, ธันวาคม 2012, 05:16:06 pm »

เป็นจริงอย่างท่าน good_buy ว่าพอดีว่างลองเอา FW ที่ให้ลองได้สองขีดคือเก่าเลยต้องเอาตัวเก่าลงคืนดูปกติครับ
dek2naw
Jr. Member
**

« ตอบ #17 เมื่อ: 27, กุมภาพันธ์ 2013, 09:17:30 am »

อยากกลับไป Firmware แท้ ต้องเปลี่ยน chip ตัวไหน ครับ ช่วยชี้ชัดหน่อยได้ไหมครับ (S12) ขอบคุณครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์