ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
26, เมษายน 2024, 08:07:44 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  ซื้อขาย-แลกเปลี่ยน อุปกรณ์มือสองที่ไม่ได้ใช้และยังใช้งานได้
| |-+  ซื้อ-ขายอุปกรณ์เครื่องรับและจานดาวเทียมมือสอง
| | |-+  ใครมี USB WiFi Skybox ของ F3 ที่ไม่ใช้แล้วบ้างครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมี USB WiFi Skybox ของ F3 ที่ไม่ใช้แล้วบ้างครับ  (อ่าน 6489 ครั้ง)
aroonsawat
Full Member

« เมื่อ: 18, มกราคม 2013, 05:47:30 pm »

ผมจะเอามาลองสักหน่อย
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
XopalX
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 18, มกราคม 2013, 05:52:16 pm »

ผมจะเอามาลองสักหน่อย

เอาไปลองกับตัวใหนหรือครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
somtavhin
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 18, มกราคม 2013, 05:52:37 pm »

มีรุ่นมีเสาครับ
ของใหม่ไม่เคยใช้งานเลย
api-sat@hotmail.com
อยู่แถวพระราม2
081-3631930
amadeus
Special Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 18, มกราคม 2013, 09:03:14 pm »

ไม่ได้ขายนะครับ แค่ ขอเข้ามาแชร์ ประสพการณ์
ปัจจุบันใช้ รุ่นมีเสา กับเครื่อง F3 ของผมใช้เครื่องอยู่ ชั้น 1 (ชั้นเดียวกับตัว Router WiFi)
ห่างกันแค่ ประมาณ 3-4 เมตร สัญญาณมาประมาณ 69-70 รับสัญญาณได้ดี
มีบางครั้งไม่ใช้ ดูช่องที่ต้องใช้เน็ต นานๆ สัญญาณ ก็ disconnect ไปเองบ้าง
แต่ถ้าเอาขึ้นไปต่อ ชั้น 2 สัญญาณมี ต่อได้สักไม่ถึง 1 นาทีก็หลุด disconnect เองตลอด
ต้องแก้ปัญหาด้วยการเอา ต่อจากช่อง Lan แทน สำหรับผม ตอนนี้ก็ แฮปปี้กับการต่อใช้ที่ชั้น 1
ตรงตามจุดประสงค์ การใช้แล้ว แต่ เสียดายกับการต่อที่ชั้น 2 ยังรับสัญญาณ ไม่ดีพอ
goods_buy
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 18, มกราคม 2013, 09:51:25 pm »

ไม่ได้ขายนะครับ แค่ ขอเข้ามาแชร์ ประสพการณ์
ปัจจุบันใช้ รุ่นมีเสา กับเครื่อง F3 ของผมใช้เครื่องอยู่ ชั้น 1 (ชั้นเดียวกับตัว Router WiFi)
ห่างกันแค่ ประมาณ 3-4 เมตร สัญญาณมาประมาณ 69-70 รับสัญญาณได้ดี
มีบางครั้งไม่ใช้ ดูช่องที่ต้องใช้เน็ต นานๆ สัญญาณ ก็ disconnect ไปเองบ้าง
แต่ถ้าเอาขึ้นไปต่อ ชั้น 2 สัญญาณมี ต่อได้สักไม่ถึง 1 นาทีก็หลุด disconnect เองตลอด
ต้องแก้ปัญหาด้วยการเอา ต่อจากช่อง Lan แทน สำหรับผม ตอนนี้ก็ แฮปปี้กับการต่อใช้ที่ชั้น 1
ตรงตามจุดประสงค์ การใช้แล้ว แต่ เสียดายกับการต่อที่ชั้น 2 ยังรับสัญญาณ ไม่ดีพอ

ขอแชร์ประสบการณ์ด้วยคนนะครับ

สัญญาณ wifi มีเพียง 12-13 channel เท่านั้น  และ ส่วนมาก router จะตั้งไว้ที่ช่องกลาง ๆ หรือ auto channel ก็จะได้ channel 0 หรือ 1

หากช่องตรงกัน หรือใกล้กัน  ก็น่าจะ ผมใช้คำว่า น่าจะ กวนกันเอง มีผลให้การใช้งานไม่ดีเท่าที่ควร

และหากสัญญาณของเรา อ่อนกว่าบ้านใกล้เรือนเคียง ก็จะยิ่งไปกันใหญ่

ประสบการณ์จากที่เคยขาย supernet ให้กับลูกค้าทางใต้  ลูกค้าโวยวายว่าใช้งาน wifi ได้แป็บเดียว เดี๋ยวหลุด เดี๋ยวหลุด
เปลี่ยนบ้านเช่าก็แล้ว

ท้ายสุด ผมขอ remote หน้าจอเข้าไปดูการตั้งค่า router และลอง scan สัญญาณ wifi ในบริเวณบ้านลูกค้า จนพบว่า มี wifi หลายตัวมาก
และช่องสัญญาณซ้ำกัน (หากจำไม่ผิด น่าจะช่อง 6 ซ้ำกัน 2-3 ตัว)  ผมก็เลยจัดการเปลี่ยนช่องสัญญาณเป็นช่องอื่น
แค่นั้นแหละ ใช้งาน wifi ได้ปกติ ไม่มีปัญหาอีกเลย
preelaw
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 18, มกราคม 2013, 10:10:10 pm »

081-3631930

ตามที่คุยทาง mail ตกลงซื้อแล้วครับ
aroonsawat
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 18, มกราคม 2013, 11:44:12 pm »

081-3631930

ตามที่คุยทาง mail ตกลงซื้อแล้วครับ

ไม่รู้สึกผิดบ้างเลย?
aroonsawat
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 18, มกราคม 2013, 11:57:16 pm »

ผมตั้งกระทู้เพราะอยากเอาไปลองใช้ คุณสมถวิล อภิบูลย์ ตอบมา ผมก็เมล์ไปถามราคาตอนเย็น
พึ่งเปิดเมล์ คุณสมถวิล ตอบผมมาตอน 2 ทุ่ม ผมขอเลขบัญชีไป แล้วเข้ามาที่นี่
เจอคนข้างบนมาซื้อตัดหน้าในกระทู้ของผมเอง อยากได้ทำไมไม่ตั้งกระทู้ซื้อ

น่าจะเข้าใจเรื่องของมารยาทให้มากกว่านี้

preelaw
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 19, มกราคม 2013, 09:07:10 am »

โทษทีครับ สื่อสารกับคุณสมถวิลผิดไป เข้าบอกให้เจ้าของกระทู้ก่อนครับถ้าเจ้าของกระทู้ไม่เอาถึงจะขายให้ผมครับ เดี๋ยวซื้อกับท่าน  goods_buy ก็ได้ครับ ขอโทษอีกรอบนะครับ
thont
Support Member
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 19, มกราคม 2013, 03:19:57 pm »

มี2ตัวรวมขาย 350บาทรวมส่งems
ไกลๆ ใช้ไม่ได้ เลยเก็บไว้ไม่ได้ใช้งาน
นายธน 0863096578

aroonsawat
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 19, มกราคม 2013, 03:36:36 pm »

ไกลแค่ไหนใช้ไม่ได้ครับ
thont
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 19, มกราคม 2013, 03:45:58 pm »

ของผมชั้น2ไม่ได้ครับ

thont
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 19, มกราคม 2013, 04:56:10 pm »

มีผู้ซี้อ usb wifi 350บาทแล้ว   ปิดการขาย ขอบคุณบอร์ดโบราณครับ

goods_buy
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 23, มกราคม 2013, 05:39:56 pm »

ของผมชั้น2ไม่ได้ครับ

ขออนุญาตออกความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ไม่ได้มีเจตนาอื่นใด

wifi router ส่วนมากจะตั้ง Auto channel ไว้ ซึ่ง router น่าจะทำการค้นหาสัญญาณข้างเคียง และเลือกช่องใช้งานให้อัตโนม้ติ
โดยส่วนมาก น่าจะ (น่าจะ) เริ่มที่ช่องแรกสุดก่อน ก็คือ ch 1

ส่วน สายอากาศ (หรือช่างมักเรียก เสาอากาศ) หรือ antenna มันจะทำงานได้ดีที่สุด ที่ความถี่ใดความถี่หนึ่งเท่านั้น ส่วนความถี่ใกล้เคียง จะทำได้งานด้อยลง

ยกตัวอย่างเช่น หากผู้ผลิตออกแบบให้ match ที่ความถี่กลาง ๆ  เช่นช่อง  6 เป็นต้น หากเราใช้งานช่อง 1 หรือ ช่อง 11 จะมีผลให้ระยะใช้งานสั้นลง และได้ความเร็วในการรับส่งข้อมูลต่ำลงด้วย

เหตุที่ผมพอทราบ เพราะ เมื่อก่อน ผมใช้ WRT54GL และแชร์ให้คนอื่นใช้ด้วย มักมีปัญหาเรื่องระยะใช้งาน จึงได้ทดลองหลาย ๆ อย่าง
เปลี่ยนสายอากาศก็แล้ว ปรับช่องก็แล้ว จนมาทราบว่า ช่องกลาง ๆ ใช้งานได้ระยะไกลสุด ผมก็เลยเลือก channel 5

เหตุที่ไม่เลือก ch6 เพราะ.... router บางตัว มัก default ไว้ที่ ch6
และก่อนใช้งาน เราก็ควรจะสแกนดูว่า ข้าง ๆ บ้าน เราใช้งานช่องใดกันบ้าง แล้วก็มาปรับของเราให้ไม่ตรงกับข้างบ้าน (หรือ บอกให้ข้างบ้านปรับไปใช้ช่องอื่น)
 เพราะหากใช้งานช่องเดียวกัน แทนที่ระยะจะไกลขึ้น กลับได้ระยะที่สั้นลงมาก และจะมีสัญญาณรบกวนค่อยข้างมาก

ผิดถูกอย่างไรต้องขออภัยด้วยครับ
amadeus
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 22, กุมภาพันธ์ 2013, 05:03:13 pm »

ขออนุญาตออกความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ไม่ได้มีเจตนาอื่นใด

wifi router ส่วนมากจะตั้ง Auto channel ไว้ ซึ่ง router น่าจะทำการค้นหาสัญญาณข้างเคียง และเลือกช่องใช้งานให้อัตโนม้ติ
โดยส่วนมาก น่าจะ (น่าจะ) เริ่มที่ช่องแรกสุดก่อน ก็คือ ch 1

ส่วน สายอากาศ (หรือช่างมักเรียก เสาอากาศ) หรือ antenna มันจะทำงานได้ดีที่สุด ที่ความถี่ใดความถี่หนึ่งเท่านั้น ส่วนความถี่ใกล้เคียง จะทำได้งานด้อยลง

ยกตัวอย่างเช่น หากผู้ผลิตออกแบบให้ match ที่ความถี่กลาง ๆ  เช่นช่อง  6 เป็นต้น หากเราใช้งานช่อง 1 หรือ ช่อง 11 จะมีผลให้ระยะใช้งานสั้นลง และได้ความเร็วในการรับส่งข้อมูลต่ำลงด้วย

เหตุที่ผมพอทราบ เพราะ เมื่อก่อน ผมใช้ WRT54GL และแชร์ให้คนอื่นใช้ด้วย มักมีปัญหาเรื่องระยะใช้งาน จึงได้ทดลองหลาย ๆ อย่าง
เปลี่ยนสายอากาศก็แล้ว ปรับช่องก็แล้ว จนมาทราบว่า ช่องกลาง ๆ ใช้งานได้ระยะไกลสุด ผมก็เลยเลือก channel 5

เหตุที่ไม่เลือก ch6 เพราะ.... router บางตัว มัก default ไว้ที่ ch6
และก่อนใช้งาน เราก็ควรจะสแกนดูว่า ข้าง ๆ บ้าน เราใช้งานช่องใดกันบ้าง แล้วก็มาปรับของเราให้ไม่ตรงกับข้างบ้าน (หรือ บอกให้ข้างบ้านปรับไปใช้ช่องอื่น)
 เพราะหากใช้งานช่องเดียวกัน แทนที่ระยะจะไกลขึ้น กลับได้ระยะที่สั้นลงมาก และจะมีสัญญาณรบกวนค่อยข้างมาก

ผิดถูกอย่างไรต้องขออภัยด้วยครับ

จากที่ผมใช้งาน ตอนที่ใช้ ตั้งค่า ที่ Router ล๊อค CH7 เอาไว้
ถ้าขึ้นไปชั้น 2 ผม Connect ติดแป๊บๆ ก็หลุดแล้วหล่ะครับ
ส่วนตัวอื่น (เน็ตบุ๊ค , มือถือ) รับสัญญาณ ได้ต่อเนื่องตลอด
มีแต่ USB WiFi เนี่ยหล่ะ ที่ติดๆ ดับๆ

อุปกรณ์ที่ใช้
Router Billion 5400w (TOT)
F3 + USB WiFi
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์