ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, มีนาคม 2024, 08:21:28 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  มาแจ้งขอสงสัยเรื่องช่างต้องมีใบอนุญาติ บ่ายวันนี้ผมโทรไป กสทชถามเรื่องนี้มา
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มาแจ้งขอสงสัยเรื่องช่างต้องมีใบอนุญาติ บ่ายวันนี้ผมโทรไป กสทชถามเรื่องนี้มา  (อ่าน 16321 ครั้ง)
newsone
Special Member
*

« เมื่อ: 28, กุมภาพันธ์ 2013, 04:11:50 pm »

ผมถามว่า ที่มีข่าวว่า ช่างติดจานดาวเทียม จะต้องมีใบอนุญาติ ใครไม่มีใบอนุญาติให้ติดจานจะถูกจับหรือเปล่า

เจ้าหน้าที่   กสทช   ที่เป็นผู้หญิง ฟังจากเสียง

เขาบอกอย่างนี้ ครับ ใบอนุญาติ  ติดจานสำหรับช่างติดจานดาวเทียม  ไม่มีครับ

แต่ ใบอนุญาติที่จะต้องมีคือใบอนุญาติสำหรับ ร้านค้าส่งสินค้าจานดาวเทียม    และร้านที่จำหน่ายจานดาวเทียม และติดตั้งต้องมี ไม่ใช่ว่าช่างต้องมีครับ

อย่างเช่น  ร้านซ่อมโทรทัศน์   ชื่อร้าน  สมชายทีวี   มีช่างซัก - 3  คน 

ร้านซ่อมโทรทัศน์  ก็ต้องมีใบอนุญาติให้ซ่อมทีวี  ซึ่งเมื่อก่อน ขอกับ กรมประชาสัมพันธ์   ส่วนช่างใน้านซ่อมทีวี  ไม่ต้องมีใบอนุญาติครับ

หรือ ตัวอย่างจริง อย่างร้าน อมร รับซ่อมทีวี  ต้องมีใอนุญาติ ติดไว้  ส่วนช่างในอมร  ที่มีอยู่  10-20  คน ไม่ต้องมีใบอนุญาติครับ

ฉันใด ฉันั้น   ร้านจำหน่ายจานดาวเทียม  หรือ ร้านจำหน่ายจานดาวเทียมและติดตั้ง  ก็ต้องมีใบอนุญาติ  ครับ   ส่วนช่างในร้านนั้น ไม่ต้องมีใบอนุญาติครับ

เช่น ร้านรับติดจานดาวเทียม  ชื่อ   ไฮเทคดาวเทียม     มีช่างติดจาน  5 คน   ร้านนี้ต้องมีใบอนุญาติ นี้ขอจากกสทช   ส่วนช่างในร้าน  5 คนไม่ต้องมีใบอนุญาติให้ติดจานดาวเทียมครับ

ใบอนุญาติ สำหรับร้านค้าส่งจานดาวเทียม  และร้านติดตั้งที่เปิดมีหน้าร้าน   ส่วนช่างในร้าน  หรือ ช่างอื่นๆ ไม่ต้องมีครับใบอนุญาติให้ติด

ใบอนุญาติ  ปีละ 1070  บาทหรือไงนี่แหละ  70 บาทคือ vat 7%

ผมถามอีกว่า  แล้วที่มีข่าวลือว่า ถ้าช่างติดจานไม่มีใบอนุญาติ ไปติดจานจะถูกจับก็ไม่ใช่ครับ

ผมยังถามว่า  สมมุติว่า  คนนึง  ทำงานวันธรรมดา  แล้วตอนเย็น หรือวันเสาร์อาทิตย์  รับจ๊อบ ติดจาน
โดยไม่มีหน้าร้าน   ต้องมีใบอนุญาติให้ติดจานไหม

เจ้าหน้าที่คนนี้  บอกว่า ไม่ต้องมี และไม่มีการจับ 
   ใบอนุญาติ นี้สำหรับ  ร้านค้าส่ง  และร้านขายและรับติดจานดาวเทียมเท่านั้น

ช่างที่ไม่มีหน้าร้านไม่ต้องขออนุญาติ ครับ

ผมยังถามต่อว่า  ถ้า ซื้อจานแล้วไปติดให้เพื่อนหรือข้างบ้านนี่ คนติดต้อง มีใบอนุญาติ ไหม

เขาก็บอกว่าไม่ต้องมี

สรุปแล้ว ใบอนุญาตินี้ก็เหมือนกับ ใบอนุญาติซ่อมทีวี  ที่ร้านซ๋อมทีวี ต้องมีนั่นเอง

แต่บางร้านก็ไม่มี    ซึ่งถ้ากสทช  ผ่านมา  เขาจะขอดูใบอนุญาติ  ถ้าไม่มีใบอนุญาติซ่อมทีวี
เขาก็บอกว่าต้องไปขอ

เพื่อนผมที่เคยเปิดร้านซ่อมทีวี ในซอยแถวบางพลัด  ก็เล่าว่าเคย มี  กรมประชาสัมพันธ์ ผ่านมาแล้วเขาแวะถาม หาใบอนุญาติ  เพื่อนผมก็บอกว่า  เพิ่งเปิดร้านได้ไม่กี่เดือน   คนที่บอกเขาก็บอกว่า ถ้าร้านอยู่ได้ก็ให้ไปขอใบอนุญาติ

แต่้เพื่อนผมก็ไม่ได้ขอ  พวกนั้นก็ไม่ได้ผ่านมาอีกเลย เพื่อนผมเปิดมา  6-7 ปีจนเลิกทำ  เพิ่งเจอมาถามหนเดียวเอง

ดังนั้น ถ้าเป็นร้าน เล็กๆในซอย  ก็คงไม่เป็นไร   แต่ถ้าร้านใหญ่ก็ต้องขอ

แล้วการไม่มีใบอนุญาติ ก็ไม่ได้ต้องโดนจับ

http://www.nbtc.go.th/wps/portal/NTC/Contactus

022710152  ผมโทรเบอร์นี้ติดมีคนรับ 

เพื่อนช่าง พรุ่งนี้ลองโทรไปถามอีกทีก็ได้ครับ

เผื่อว่า แต่ละคนอาจได้คำตอบไม่เหมือนกัน
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

newsone
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 28, กุมภาพันธ์ 2013, 04:15:01 pm »

อีกอย่างการขอใบอนุญาติ  เพื่อ ค้าจานดาวเทียม

ก็ไม่ต้องสอบครับ  เราก็ไปยื่นที่กสทช  เลย

เหมือนใบอนุญาคิซ่อมทีวี นั่นแหละ

ทีนี้ใครเปิดร้าน ซ่อมหลายอย่างก็ต้องมี

ใบอนุญาติซ่อมทีวี     ใบอนุญาติติดตั้งและขายจานดาวเทียม

ใบทะเบียนการค้า

คราวนี้ร้านใหญ่ งานเข้า  มีรายจ่าายเพียบ   สินค้าคงต้องขึ้นราคา

ส่วน ช่างที่ไม่ได้เปิดร้านใหญ่โต   หรือรับจ๊อบไม่มีปัญหาครับ   ไม่จำเป็นต้องไปขอใบอนุญาติครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

newsone
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 28, กุมภาพันธ์ 2013, 04:30:44 pm »

ขอเน้นย้ำอีกครั้งครับ
 1. ใบอนุญาติ มีอายุ1 ปี  1070 บาท รวม vat    เป็นใบอนุญาติ สำหรับร้านค้าส่งสินค้าจานดาวเทียม

และร้านค้าและติดตั้งจานดาวเทียมเท่านั้น  ไม่เกี่ยวกับช่าง  เช่นร้านนี้มี ช่าง 5 คน ช่างไม่ต้องมีใบอนุญาติ ติดจานดาวเทียม  แต่ว่า ร้านนี้ต้องมีครับ

2.  ข้อที่กลัวอีกอย่างที่ว่า ถ้าไม่มีใบอนุญาติ แล้วเราไปติดจานดาวเทียม แล้วจะถูกจับก็ไม่ใช่ครับ  เหมือนเดิมปกติที่เคยเป็น   เช่นใครรับจ๊อบติดก็ติดเหมือนเดิม  ไม่ต้องไปทำใบอนุญาติ ติดจานดาวเทียม  ส่วนร้านจาน  ที่ขายและติดตั้ง ที่ตอนนี้  ไม่ต้องมีใบอนุญาติ ต่อไปต้องมีแล้ว เสียปีละ 1070 บาท   เท่ากับเพิ่มต้นทุน   ส่วนช่างเร่  ไม่ต้องมี ประหยัดไปปีละ  1070  บาท

3  การขอใบอนุญาติ ก็ไม่ต้องสอบ อะไรทั้งนั้น  ไปยื่นพร้อมใบทะเบียนการค้า และสถานที่ตั้ง  อันนี้ผมเดาเอง จากที่ ใบขอนุญาติซ่อมทีวี   

4.  สำหรับ คนที่จะซื้อจานมาติดเอง หรืออะไรก็เหมือนเดิมครับ

สรุป ทุกอย่าง  เซมเซม   ที่เปลี่ยนมีแค่ ร้านค้าและติดตั้งจาน ที่มีหน้าร้าน  ต้องเสียเงินเพิ่มครับ

แต่ยังไง  พรุ่งนี้เพื่อนช่างลองโทรไปถามอีกทีก็ได้ ตามเบอร์ที่ผมให้ไว้

สรุป  กระต่ายตื่นตูม   มะพร้าวตกมานึกว่าฟ้าถล่ม

the blues
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 28, กุมภาพันธ์ 2013, 05:27:02 pm »

ใครจะมีก็มีไป 

wat1960
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 28, กุมภาพันธ์ 2013, 05:31:30 pm »

ผมว่าเป็นแผนพี่พี ที่ต้องการจัดอบรมช่าง หากใครผ่านการอบรมจากพี่พีจะดีกว่าดีกว่าช่างอื่น ให้ชาวบ้านเข้าใจว่าหากต้องการ
 ติดจานที่ดีมีมาตรฐาน ต้องจานพี่พีและช่างพี่พีเท่านั้น จะเห็นว่าตอนนี้พี่ส้มก็ต้องจัดดเหมือนกัน ไม่อย่างนั้นก็จะไม่ทันเกมส์กัน สรุปคือนายทุนเอาช่างเป็นเครื่องมือสร้างความรำ่รวยให้ตัวเองเท่า เราอย่าไปเต้นตามเค้า
superjane20
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 28, กุมภาพันธ์ 2013, 05:39:28 pm »

ผมว่าเป็นแผนพี่พี ที่ต้องการจัดอบรมช่าง หากใครผ่านการอบรมจากพี่พีจะดีกว่าดีกว่าช่างอื่น ให้ชาวบ้านเข้าใจว่าหากต้องการ
 ติดจานที่ดีมีมาตรฐาน ต้องจานพี่พีและช่างพี่พีเท่านั้น จะเห็นว่าตอนนี้พี่ส้มก็ต้องจัดดเหมือนกัน ไม่อย่างนั้นก็จะไม่ทันเกมส์กัน สรุปคือนายทุนเอาช่างเป็นเครื่องมือสร้างความรำ่รวยให้ตัวเองเท่า เราอย่าไปเต้นตามเค้า
อยากจะทราบเหมือนกันถ้าเป็นดังที่ท่านว่าจะมีใครตามพี่พีและน้องส้มกันต่อไป อยากติดจานดีมีคุณภาพต้องผ่านการอบรมกับเขาก่อนไม่รู้ต้องเสียค่าอบรมอีกเท่าไหร่ ธุรกิจตลอดเลยครับ
newsone
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 28, กุมภาพันธ์ 2013, 05:40:45 pm »

ไม่มีการจับหรอกครับ   

อีกอย่าง ร้านซ่อมทีวี  ก็ไม่ได้มีใบอนุญาติทุกร้าน 

แต่ร้านใหญ่ๆ  อย่างร้านอมร ต้องมี  พวกร้านเล็กๆ ตามซอย  ไม่เห็นมีเลย

ร้านติดจานก็เหมือนกัน 

หนุ่มดาวเทียม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 28, กุมภาพันธ์ 2013, 06:32:23 pm »

ขอบคุณมากค่ะ สำหรับข้อมูล
wat1960
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 28, กุมภาพันธ์ 2013, 07:23:20 pm »

ใครเคยเห็นกฏหมายหรือประกาศที่ระบุว่าช่างต้องมีใบอนุญาตขอดูหน่อยเถอะ ผมเห็นมีแต่ประกาศเรื่องให้ผู้ผลิต ผู้นำเข้าและร้านจำหน่ายเท่านั้นที่ต้องแจ้งและเสียค่าธรรมเนียม ซึ่งก็ไม่แปลกอะไรไม่มีตรงไหนเกี่ยวกับช่างเลย ผมว่าเป็นการปล่ยข่าวออกมาเพื่อให้ช่างแตกตื่น ก็จะเข้าแผนของพี่พีที่ต้องการเด่นและดังเจ้าเดียว เพราะคนที่ปล่อยข่าวก่อนคือพี่พี และรีบจัดอบรมก่อนเลย ใครเอากฏหมายมาให้ดูได้แล้วค่อยเชื่อ
mm
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 28, กุมภาพันธ์ 2013, 07:25:25 pm »

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลช่างดาวเทียม
sangwan
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 28, กุมภาพันธ์ 2013, 08:09:49 pm »

ตาสว่างแล้ว
newsone
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 28, กุมภาพันธ์ 2013, 08:25:29 pm »

ผมลองเทสดู link ที่ให้ไว้ ถูกต้องแต่ว่า ตอนนี้  web กสทช  ล่ม

แต่เบอร์โทร ใช้ได้ ยังไง 
เพื่อนช่างพรุ่งนี้ใครลองโทรไปถามเรื่องนี้อีกทีก็ได้

ว่าเป็นแบบที่ผมได้รับฟังมาไหม

joker159
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 28, กุมภาพันธ์ 2013, 08:28:01 pm »

ขอบคุณครับที่แจ้งข่าว ตอนแรกยังกังวลอยู่เลย
กลัวปีนหลังคาอยู่ดีๆจะถูกตำรวจจับ ซวยเลย
ตอนนี้สบายใจล่ะ
wrarin
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 28, กุมภาพันธ์ 2013, 09:02:26 pm »

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล ตาลืมสว่างแหละ
volvo
Full Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 28, กุมภาพันธ์ 2013, 09:07:24 pm »

ขอบคุณหลายๆเด้อที่ให้ข้อมูลเอาพรุ่งนี้ไอ้เสือบุกๆๆๆๆๆๆ
tada
Jr. Member
**

« ตอบ #15 เมื่อ: 28, กุมภาพันธ์ 2013, 09:14:59 pm »

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับข้อมูล
wat1960
Sr. Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 28, กุมภาพันธ์ 2013, 09:45:43 pm »

อยากจะรู้ว่าพี่พีและพี่ส้มเกี่ยวข้อ งอะไรหรือได้รับมอบอำนาจอะไรจาก กสทช ถึงจะจัดอบรมและบอกว่าจะออกใบรับรองเพื่อให้ กสทช ออกใบอณุญาตให้  หากกสทชจะให้ช่างมีใบอนุญาตจริง กสทช จะต้องอบรมและจัดสอบเองเหมือนใบขับขี่ซึ่งกรมการข นส่งต้องจัดเอง เช่นเดียวกับใบอณุญาตวิทยุสมัครเล่นกรมไปรษณียเป็นผู้จัด เช่นเดียวกับใบประกอปโรคศิลป์หรือวิศวกรก็มีองค์กรของตนเอง เอกชนไม่เกี่ยว หากช่างจะต้องมีใบอณุญาตจริง กสทชต้องดำเนินการเอง แต่ตอนนี้ไม่เห็นมีอะไรจาก กสทช เลย หรือมีแต่ผมไม่ทราบ ดังนั้นหากยังไม่มีอะไรจาก กสทช ก็อย่าไปเชื่อใคร การจะทำใบอณุญาตต้องมีกฏหมายรองรับ หากพี่ใหญ่ทั้งหลายอยากจะอบรมช่างของพี่เองเพื่ออะไรก็แล้วแต่ก็ทำไปเถอะ แต่อย่าสร้างความสับสนให้กับช่างว่าเกี่ยวกับ กสทช
pk
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 28, กุมภาพันธ์ 2013, 10:53:50 pm »

ขอบคุณครับที่แจ้งข่าว ตอนแรกยังกังวลอยู่เลย
กลัวปีนหลังคาอยู่ดีๆจะถูกตำรวจจับ ซวยเลย
ตอนนี้สบายใจล่ะ
ช่วงนี้ลูกค้ามีแต่ตำรวจทหารหลายราย....ให้ไปติดจาน.....เสียวจังกลัวถูกจับ.....อิๆ
newsone
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 28, กุมภาพันธ์ 2013, 11:13:40 pm »

ไม่ยากครับ  พรุ่งนี้ ลองโทรไป  กสทช   ดูตามเบอร์ที่ผมลงไว้

หรือดูจากหน้า web กสทช  ก็ได้

แล้วถามเขาเรื่องใบอนุญาติ

ถามเขาว่าถ้าไม่มีใบอนุญาติแล้วไปติดจานจะโดนจับหรือ

ถามเขาว่า ถ้าไปซื้อจานจากบ้านหม้อมาแล้วไปติดให้ข้างบ้านหรือเพื่อน  โดยไม่มีใบอนุญาติจะโดนจับไหม

เผื่อว่า คนที่ผมถามวันนี้ เขาอาจไม่รู้รายละเอียดลึกๆ หรืออะไร 

แต่ถ้าเพื่อนช่างโทรไปถามหลายคนแล้ว ยังได้คำตอบเหมือนผมก็ไม่มีอะไรในกอไผ่

แล้ว ลองเรียบเคียงถามดูด้วยก็ได้ว่า  ที่มีบริษัทจาน ออกมา จัดอบรมสอบ เพื่อออกใบรับรองให้กสทช  มันเป็นยังไงกันแน่

เท่าที่ผมลองเดาเล่นๆ   บางที  บางบริษัทอาจจะต้องการให้ช่างเป็นสังกัดของตัวเอง เหมือนทรู ก็ได้

dangkab
Newbie
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 28, กุมภาพันธ์ 2013, 11:37:27 pm »

ขอบคุณครับ ตัวผมเองก็ไม่ใช่ช่าง แต่ก็ขอให้แค่ร้านประกอบการก็พอ แค่ติดจานจะอะไรกันนักหนา ต่อให้มีก็ไม่กลัวถ้าผมอยากดูดาวดวงไหน บีมถึงไทย ผมหันดูแหลกไม่สน ถ้าใครเข้ามาในบ้านผมโดยไม่ได้รับอนุญาต ก็เข้าข่ายบุกรุก
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์