ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
27, เมษายน 2024, 04:39:36 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ขอคำแนะนำครับ DTV ไม่มีสัญญาณ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 2 [3] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำครับ DTV ไม่มีสัญญาณ  (อ่าน 20151 ครั้ง)
Golf2518
Hero Member

« ตอบ #40 เมื่อ: 06, มีนาคม 2013, 11:16:52 pm »

H แรง V อ่อน แน่นอนครับฟันธง(มั้ง...อิอิอิ)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
goods_buy
Special Member
*

« ตอบ #41 เมื่อ: 06, มีนาคม 2013, 11:18:43 pm »

ครับลองมั่วตามผมดูก่อนไหมครับ ถ้าไม่ได้ก็ขออภัยที่มั่ว
ขอบคุณครับ

ไม่มั่วครับ LNB 11300 ผมเปิด 22K ตลอต ไม่ว่า Q1 ,500s ,F3 และ DM800se ถ้าไม่เปิดมืดครับ

ก่อนอื่น ผมต้องขออภัยนะครับ (และหวังว่าคงจะให้อภัยผมด้วย)

คุณหนะ มั่ว  มั่ว แล้วยังมั่วอีก
เชื่อผมสิ  สิ่งที่คุณตั้งค่า และเชื่อมั่นอยู่นั้น มัน "มั่ว" ครับ  และอย่าเอาความมั่วของท่าน ทำให้สมาชิกท่านอื่นๆ ได้ข้อมูลผิด ๆ ไปด้วย

หากคุณต่อสัญญาณตรงจาก LNB หรือ ต่อสัญญาณผ่าน diseq   22k ไม่มีความจำเป็นสำหรับ LNB แบบ single LO  หรือ diseq ก็ไม่ได้ใช้ 22k

1. ยกเว้น ต่อกับ LNB แบบ universal  ซึ่งภายในจะมี LO อยู่ 2 ชุด ยกตัวอย่างเช่น 09750 และ 10600 ซึ่งหาก 22k เป็น off หรือ 0 Hz ตัว LNB จะทำงานที่ LO 09750 MHz
แต่หากมีการป้อนสัญญาณความถี่เสียง 22k ขึ้นไปยัง LNB  ไม่ว่าจะส่งออกไปจาก ตัวเครื่อง หรือ 22k generator  LNB ตัวดังกล่าวจะทำงานที่ LO 10600 ทันที

2. ยกเว้น ใช้อุปกรณ์ต่อพ่วง ที่ต้องมีสัญญาณความถี่เสียง 22k เพื่อใช้ในการควบคุมการทำงาน เช่น multiswitch 4 input  ซึ่งจะต้องมีตัวแปรตัวนึง เพื่อสั่งให้ตัวเครื่องเลือก 1 กับ 2   หรือ 3 กับ 4    ซึ่งวิศวกรสมัยก่อนเลือก 22k มาเป็นตัวควบคุม

หวังว่า ได้อ่านข้อมูลที่ผมพยายามนั่งพิมพ์ให้อ่านแล้ว จะเลิกมั่ว ได้แล้วนะครับ

ผมขายเครื่องรับดาวเทียม และซ่อมเครื่องรับดาวเทียม พอมีความรู้บ้างเล็กน้อย  (ต้องขออภัยสมาชิกที่ทราบเรื่องเหล่านี้ดีอยู่แล้ว)

ท่าทางพี่ X-men จะโกรธจริง ๆ  เงียบหายไปเลย
ขออภัยที่ใช้คำพูดแรงไปนิด (จริง ๆ ก็ไม่นิด)

ลองค้นหาปัญหาดูนะครับ ว่าทำไมท่านต้องเปิด 22k (ทั้งที่มันไม่ได้ใช้งาน)

ช่างบางคน บอกว่า เปิด 22k แล้วใช้งานได้ ก็แล้วกัน ช่างมัน 
แต่ในความเป็นจริงแล้ว หากเราหาต้นตอของปัญหาได้ อนาคตเราก็จะวิเคราะห์ปัญหาที่มันยาก ๆ ได้ง่ายขึ้น
ดีกว่าปล่อยให้ปัญหาเล็ก ๆ น้อย ๆ ผ่านไป

ผมเป็นช่างซ่อมเครื่องรับดาวเทียม  ต้องมีความละเอียดในการวิเคราะห์ ค่อย ๆ หาสาเหตุที่ทำให้เครื่องใช้งานไม่ได้ 

ส่วนเวลาว่าง จะอ่านเวปบอร์ด ตอบปัญหา และหากเห็นข้อมูลที่ไม่ถูกต้องในเวปบอร์ด ก็จะออกมาช่วยแย้ง ช่วยแก้ไขให้ (ข้อมูลจากผม ก็ไม่ใช่สิ่งที่ถูกต้องเสมอไป เพราะไม่มีใครรู้จริง 100%)

ฮิฮิ ไม่โกรธครับ แค่จะบอกว่าทุกเครื่องตามรูป ผมตั้งแบบนี้ใช้มัลติ 4x4 กับไดเซ็ค 4x1 และผมก็ดูได้มาตลอด

ก็ พี่...ใช้ multiswitch นี่ครับ

เอาแบบนี้ไหม  พี่ลองสลับ Thaicom KU ไปไว้ที่ input 1 กับ input 2  แล้ว....เปิด 22k สิครับ
555 อยากรู้ว่าจะยังต้องเปิด 22k อีกไหม (ผมว่าคงต้องรีบปิด 22k)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
goods_buy
*

« ตอบ #42 เมื่อ: 06, มีนาคม 2013, 11:23:06 pm »

H แรง V อ่อน แน่นอนครับฟันธง(มั้ง...อิอิอิ)

ช่องการศึกษา 12272 H 30000  (เป็นแนวไหนครับ)
12355 H 30000 (เป็นแนวไหนครับ)
12313 H 30000 (เป็นแนวไหนครับ)

หากอ่านดี ๆ จะพบว่า ปัญหาของเจ้าของกระทู้เกิดกับ ทรู และ DTV  (ไม่ใช่ DTV อย่างเดียว ตามหัวข้อกระทู้)

jay
*

« ตอบ #43 เมื่อ: 07, มีนาคม 2013, 07:01:48 am »

ของผมที่ร้านผมต่อไว้แบบนี้ จานแดงตั้งรับแอสโตรดูโอไทยคม เมื่อก่อนใช้ไดเส็กของไอเดียหลายปีแต่มันเก่าเลยเปลี่ยนเอาของipmใส่แล้วเจอปัญหาเดียวกับเจ้าของกระทู้ เลยไปหาซื้อของไอเดียมาใช้เหมือนเดิมก็หายใช้ได้ปกติครับ

tamhadaotiam
Sr. Member

« ตอบ #44 เมื่อ: 07, มีนาคม 2013, 08:38:42 am »

เข้ามาอ่านและเข้ามาอายในความมั่วของตัวเอง
ไปก่อนนะ อายมาก
Sr. Member

« ตอบ #45 เมื่อ: 07, มีนาคม 2013, 08:39:39 am »

goods_buy
prawit p.
Sr. Member

« ตอบ #46 เมื่อ: 07, มีนาคม 2013, 09:42:46 am »

goods_buy
จบยังไงนี่....
x-men
Hero Member

« ตอบ #47 เมื่อ: 07, มีนาคม 2013, 09:59:47 am »

เข้ามาอ่านและเข้ามาอายในความมั่วของตัวเอง

ผิดเป็นครูไม่รู้เป็นอาจารย์
ผมเองก็มั่ว ลืมไปว่าเขาใช้ไดเซ็ค แต่ผมดันใช้มัลติ เลยคนละเรื่องเดียวกัน 5555
Sr. Member

« ตอบ #48 เมื่อ: 07, มีนาคม 2013, 10:05:44 am »

ตอนนี้ครูเต็มบ้าน อาจารย์เต็มเมืองเลย แบบว่าผิดซ้ำซาก
jay
*

« ตอบ #49 เมื่อ: 07, มีนาคม 2013, 12:55:05 pm »

ผิดเป็นครูไม่รู้เป็นอาจารย์
ผมเองก็มั่ว ลืมไปว่าเขาใช้ไดเซ็ค แต่ผมดันใช้มัลติ เลยคนละเรื่องเดียวกัน 5555
[/quoteไม่เป็นไรครับ อย่างน้อยท่านก็ยังมีน้ำใจที่จะช่วยเพื่อนสมาชิก แต่ติดตรงที่อ่านข้อมูลเพื่อนสมาชิกแล้วสับสน แต่เจ้าของกระทู้ก็อธิบายได้ดีพอสมควร จึงทำให้มีเพื่อนสมาชิกสนใจกระทู้ และพอดีกับที่ผมเคยใช้เครื่องรุ่นนี้อยู่แล้วเคยเจอปัญหาแบบเดียวกัน ก็เลยให้ลองทำตามผมดู ถ้าไม่ได้ก็ต้องหาสาเหตุกันต่อไป
rockter17
*

« ตอบ #50 เมื่อ: 07, มีนาคม 2013, 10:47:34 pm »

ช่าง มาทำให้ครับพี่

หากเป็นช่างที่ไว้ใจได้ เรียกช่างคนดังกล่าว กลับมาแก้ไขงานที่ทำค้างไว้ครับ
หรือ หากช่างไม่รับผิดชอบ ก็หาช่างคนใหม่
หรือ ติดจานใบใหม่ครับ

เหตุผลง่าย ๆ เพราะจานใบเล็ก แถมต้องมา duo อีก แถมเจอช่างที่ไม่ปราณีต  ผลก็เลยเป็นแบบนี้ครับ

ผมใช้จาน 75 cm  รับตรง  สัญญาณ 90 อัพ
แต่พอผม duo กับ astro สัญญาณก็เหลือพอ ๆ กับในรูปที่คุณโพสต์ (ได้ต่ำกว่าเดิมพอควร)

ทีแรก ผมเห็นระดับสัญญาณในรูปของคุณ ว่าจะทักแล้วเชียว ว่าสัญญาณต่ำ (เพราะหากรับตรง ๆ น่าจะได้ 97-99%)

เป็นจริงตามนี้ครับ สัญญาณ Duo อ่อนไปจริงๆครับพี่ ตอนนี้ตั้งจานแดงรับตรงๆอีกใบ รับได้แล้ว ครับ
ขอบพระคุณพี่ๆ ทุกท่านมากๆครับผม

goods_buy
*

« ตอบ #51 เมื่อ: 07, มีนาคม 2013, 10:57:51 pm »

ช่าง มาทำให้ครับพี่

หากเป็นช่างที่ไว้ใจได้ เรียกช่างคนดังกล่าว กลับมาแก้ไขงานที่ทำค้างไว้ครับ
หรือ หากช่างไม่รับผิดชอบ ก็หาช่างคนใหม่
หรือ ติดจานใบใหม่ครับ

เหตุผลง่าย ๆ เพราะจานใบเล็ก แถมต้องมา duo อีก แถมเจอช่างที่ไม่ปราณีต  ผลก็เลยเป็นแบบนี้ครับ

ผมใช้จาน 75 cm  รับตรง  สัญญาณ 90 อัพ
แต่พอผม duo กับ astro สัญญาณก็เหลือพอ ๆ กับในรูปที่คุณโพสต์ (ได้ต่ำกว่าเดิมพอควร)

ทีแรก ผมเห็นระดับสัญญาณในรูปของคุณ ว่าจะทักแล้วเชียว ว่าสัญญาณต่ำ (เพราะหากรับตรง ๆ น่าจะได้ 97-99%)

เป็นจริงตามนี้ครับ สัญญาณ Duo อ่อนไปจริงๆครับพี่ ตอนนี้ตั้งจานแดงรับตรงๆอีกใบ รับได้แล้ว ครับ
ขอบพระคุณพี่ๆ ทุกท่านมากๆครับผม

ยินดีด้วยครับ

สมาชิกหลาย ๆ ท่าน ก็คงโล่งอก และยินดีด้วยครับ
rockter17
*

« ตอบ #52 เมื่อ: 08, มีนาคม 2013, 07:51:22 am »

ขอบคุณมากครับ พี่ๆทุกท่าน
Sr. Member

« ตอบ #53 เมื่อ: 08, มีนาคม 2013, 08:41:50 am »

ยินดีด้วยครับ
prawit p.
Sr. Member

« ตอบ #54 เมื่อ: 08, มีนาคม 2013, 12:59:19 pm »

ขอบคุณมากครับ พี่ๆทุกท่าน
จบจริงๆ ด้วย
Sr. Member

« ตอบ #55 เมื่อ: 08, มีนาคม 2013, 01:32:23 pm »

ไม่รู้ว่าถ้าเอาไปเสียบที่ port 1 เหมือนครั้งแรกมันจะมีสัญญาณไหม(แค่อยากรู้ว่าไดเสกส์มันเสียไปportหนึ่งรึเปล่า)
แต่มันก็ผ่านไปแล้วด้วยดี
prawit p.
Sr. Member

« ตอบ #56 เมื่อ: 08, มีนาคม 2013, 04:33:49 pm »

ไม่รู้ว่าถ้าเอาไปเสียบที่ port 1 เหมือนครั้งแรกมันจะมีสัญญาณไหม(แค่อยากรู้ว่าไดเสกส์มันเสียไปportหนึ่งรึเปล่า)
แต่มันก็ผ่านไปแล้วด้วยดี
อยากรู้ต้องลองครับ ยังไงอย่าลืมปิดเครื่องก่อนนะครับ ก่อนเปลี่ยน port ไดเส็ก ผมเสียไดเส็กไปหลายตัว เพราะไม่ได้ปิดเครื่องรับก่อน หมดทีละ 100 ฮิฮิฮิ
หน้า: 1 2 [3] ขึ้นบน พิมพ์