ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, มีนาคม 2024, 10:29:35 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  IPTV & Android box
| | |-+  จูนเนอร์ DVB-T2 แบบติดรถที่ใช้กันอยู่นี่ตัวเสาอากาศมันมี booster ขยายสัญญาณมั้ยครับ ?
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จูนเนอร์ DVB-T2 แบบติดรถที่ใช้กันอยู่นี่ตัวเสาอากาศมันมี booster ขยายสัญญาณมั้ยครับ ?  (อ่าน 15278 ครั้ง)
cyberdej
Newbie
*

« เมื่อ: 19, มีนาคม 2013, 03:37:14 pm »

ในเมนูตั้งค่าตรง Antenna Power ผมลองเปิดกับปิดดูก็ไม่เห็นแตกต่างกันเลยอ่ะครับ
ก็เลยสงสัยว่ามันมีตัวขยายสัญญาณในตัวมั้ย ?
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
cyberdej
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 19, มีนาคม 2013, 03:40:32 pm »

ตัวแบบนี้อ่ะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
pisutr
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 19, มีนาคม 2013, 11:54:50 pm »

มีครับ ไฟเลี้ยง 5V กดปุ่มเข้า Menuดู เปิด On ครับ
cyberdej
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 20, มีนาคม 2013, 05:28:12 am »

เห็นความแตกต่างระหว่างเปิดกับไม่เปิดมั้ยครับ
ของผมมันเหมือนๆกันเลยอ่ะครับ
เหมือนมันจะไม่ช่วยทำให้สัญญาณแรงขึ้นเลย
patsat.net
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 20, มีนาคม 2013, 06:44:22 am »

ตอนนี้สัญยาณยังไม่ค่อยดีครับ
cyberdej
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 20, มีนาคม 2013, 08:11:22 am »

อ๋อครับ
ไม่รู้เมื่อไรเขาจะเพิ่มกำลังส่งให้มากกว่านี้นะเนี่ย
pisutr
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 20, มีนาคม 2013, 02:29:16 pm »

คุณ Cyberdej
  สายอากาศนั้นมีวงจรขยายจริงๆ หรือ หลอกๆ ถ้าจริงน่าจะได้ผล ไม่มากก็น้อยเมื่เปิดไฟเลี้ยง

kiatipong1
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 20, มีนาคม 2013, 03:22:32 pm »

สอบถามเพิ่มเติมครับ คือตอนนี้ผมก็ติดรุ่นนี้เหมือนกัน แต่เสาช่างเค้าเอาไปติดที่กระจกหลังด้านบน รู้สึกว่าต้องมีทิศทางในการหันเหมือนกัน สังเกตุได้จากเวลาัหยุดรถในที่ประจำ บางครั้งหันหน้ารถไปอีกทางจะไม่มีสัญญาณ แต่ถ้าหันไปอีกทางจะมีสัญญาณ ณ ตำแหน่งเดียวกัน จึงสอบถามว่าหากติดเสา 2 จุด หรือมากกว่านั้น จะมีผลกับการรับสัญญาณได้ดีขึ้นป่าวครับ
stewart99
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 20, มีนาคม 2013, 04:06:50 pm »

เสาอากาศแบบนี้ เอามาใช้กับรถยนต์ได้มั๊ยครับ

wish
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 20, มีนาคม 2013, 05:26:39 pm »

ได้ครับ แต่ต้องซื้อขั้วต่อแปลงจาก rg6 เป็น rf ตัวนึงคั่นกลางครับ
cyberdej
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 20, มีนาคม 2013, 06:18:24 pm »

คุณ Cyberdej
  สายอากาศนั้นมีวงจรขยายจริงๆ หรือ หลอกๆ ถ้าจริงน่าจะได้ผล ไม่มากก็น้อยเมื่เปิดไฟเลี้ยง

ผมลองหาดูใน Ebay มันจะมีหน้าตาเสาอากาศคล้ายๆกัน
แต่จะเห็นมีจุดต่อไฟเลี้ยงวงจร booster ชัดเจนอ่ะครับ ตรงสายดำ-แดง
แบบในรูปนี้ ก็เลยไม่แน่ใจว่าตัวติดรถที่ซื้อมานี้มันจะมีชุดที่ว่านี้อยู่ในกล่องเลยรึเปล่า

cyberdej
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 20, มีนาคม 2013, 06:19:36 pm »

แบบนี้อ่ะครับ
stewart99
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 21, มีนาคม 2013, 10:41:48 am »

เสาตัวที่ใช้ในรถที่แถมมามันไม่มีไฟเลี้ยงนะครับ ตามรูป ผมใช้อยู่เปิด on หรือ off ก็ไม่มีผลกะสัญญาณ

ตอนนี้กำลังเล็งเสานอกอยู่ จะเอามาลองต่อดูว่ารถวิ่งจะรับสัญญาณได้ดีขึ้นมั๊ย

cyberdej
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 21, มีนาคม 2013, 12:56:01 pm »

เสาตัวที่ใช้ในรถที่แถมมามันไม่มีไฟเลี้ยงนะครับ ตามรูป ผมใช้อยู่เปิด on หรือ off ก็ไม่มีผลกะสัญญาณ

ตอนนี้กำลังเล็งเสานอกอยู่ จะเอามาลองต่อดูว่ารถวิ่งจะรับสัญญาณได้ดีขึ้นมั๊ย

ผมก็คิดว่ามันไม่มีตัวขยายสัญญาณเหมือนกันครับ
MrBit
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 21, มีนาคม 2013, 01:03:53 pm »

ตัวแบบนี้อ่ะครับ

ใช้ตัวนี้อยู่เหมือนกัน ลองวัดไฟดูทางด้านสายต่อสัญญาณ จะตั้งเปิดหรือปิด Antenna Power มันก็จ่ายออกมา 5 Volt อยู่ดี
suwattt
Jr. Member
**

« ตอบ #15 เมื่อ: 21, มีนาคม 2013, 02:27:30 pm »

คำแนะนำจากผู้ผลิต ลองแปรดูครับ

1. DVB-T2C is in the active antenna console?
 VCAN: As our DVB-T2C tuner has 5V power supply switch in OSD menu, so DVB-T2C is better to use active amplifier signal enlarger antenna.(We will send you this type antenna free in the giftbox. Otherwise Please turn off the antenna power if you use normal antenna.

สรุปคือเสาที่มากับเครื่องต้องเปิดไฟเลี้ยง แต่ถ้าใช้เสาธรรมดาต้องปิดไฟครับ
suwattt
Jr. Member
**

« ตอบ #16 เมื่อ: 21, มีนาคม 2013, 02:33:13 pm »

Specification ของ Atenna ที่มากับเครื่อง Car DVB-T2

ANT-003 Car digital TV antenna, indoor HDTV tuner aerial, 25DB booster active amplifier, power supply inside 5V from tuner

Digital TV antenna
built-in amplifier
Receiving Frequency Range: VHF-H 170 ~ 230MHZ,
UHF 470 ~ 860MHZ, V.S.W.R: < 3
Power Gain: > 28dBm
25db
pisutr
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 21, มีนาคม 2013, 04:51:37 pm »

ลองๆดูครับ เป็นเรื่องใหม่ของทุกคน ว่างๆผมจะขยายความให้ เรื่อง1ไฟเลี้ยง 2 Active 3Passive 4booster
cyberdej
Newbie
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 22, มีนาคม 2013, 08:16:26 am »

อยากแงะตรงโคนเสาที่มันเป็นพลาสติกสีดำดูเหมือนกันว่ามันจะมีวงจรขยายอยู่ข้างในรึเปล่าอ่ะ
goods_buy
Special Member
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 05, เมษายน 2013, 09:40:04 pm »

เห็นความแตกต่างระหว่างเปิดกับไม่เปิดมั้ยครับ
ของผมมันเหมือนๆกันเลยอ่ะครับ
เหมือนมันจะไม่ช่วยทำให้สัญญาณแรงขึ้นเลย

หากลองเปิด และปิด ได้สัญญาณเท่า ๆ กัน 
ให้ลองใช้มัลติมิเตอร์ วัดแรงดันไฟเลี้ยงที่ขั้วต่อ  ต้องได้ 5V  (หากได้ต่ำกว่า 5 V แสดงว่า วงจรจ่ายไฟเลี้ยงภายในเครื่องเสีย)

เหตุที่ชุดจ่ายไฟเลี้ยงเสีย คือ
นำไปใช้กับสายอากาศทั่วไป หรือ เสียบใช้งานตามคอนโด  แล้วทำการเปิดไฟเลี้ยง (เปิดปุ๊บ ช็อตปั๊บ พังทันที)

ผมเคยทดสอบ เปิด กับ ปิด ไฟเลี้ยง พบว่า สัญญาณต่างกันพอสมควร จึงยืนยันว่า เป็นสายอากาศที่มี booster ในตัว
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์