ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
26, เมษายน 2024, 10:42:57 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  Idea Sat ยังงี้ก็มีด้วย
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Idea Sat ยังงี้ก็มีด้วย  (อ่าน 5245 ครั้ง)
tat2547
Newbie
*

« เมื่อ: 13, พฤษภาคม 2013, 03:41:04 pm »

ไปซื้อ LNB 2 output ของ idea sat หัวสีแดง 11300 จากร้าน ช.ชัยชนะ เอามาติด ปรากฎว่ารับสัญญาณได้ไม่ค่อยดี เลยเอาไปที่บริษัทพอเอาไปเทส บริษัทบอกใช้ได้ก็เลย งงๆ พอบอกไปว่าช่อง HD มันดูไม่ชัด ช่างบริษัท มันบอกว่าอันนี้ไม่รองรับ HD ถึงกับงงเป็นไก่ตาแตก ก็ข้างกล่องมันมีคำว่า HD ready อยู่นี่ ช่างบริษัทมันบอกว่าเค้าพิมพ์ไว้เฉยๆรองรับอนาคต 555 จะบ้ากันไปใหญ่ เลยบอกว่าแบบนั้นก็หลอกกันนี่ งั้นคืน LNB แล้วกัน มันบอกว่าต้องไปคุยกับร้านที่บ้านหม้อ สักพัก มันมาถามใหม่ว่าใช้เครื่องรับอะไร ก็บอกมันไปว่า ทรู มันบอกว่าน่าจะใช้ได้นะก็บอกมันว่ารับได้ แต่สัญญาณไม่แรง (ให้แฟนไปติดต่อ) ซักพัก แฟนโทรกลับมา บอกว่า ช่างบอกไม่ให้เปลี่ยน แฟนเลยโทรไปถามที่ ช.ชัยชนะ เค้าบอกว่าเข้ามาได้เลยจะเปลี่ยนตัวใหม่ให้ คิดเอาเองเลย เจ้าของผลิตภัณฑ์ ไม่ยอมเปลี่ยนให้ แต่ดีเลอร์ใจดีกว่าเปลี่ยนให้ แบบนี้แม่งให้ดีเลอร์เป็นเจ้าของแทนดีไหม แล้วคิดเอา บ้านอยู่มีนบุรี ไปซ่อมที่ลาดพร้าว มันไม่ทำอะไรให้ ให้ไปเปลี่ยนที่บ้านหม้อ เอากับมัน บริษัท Idea Sat ต่อไปจะอุดหนุนมันดีไหมนี่
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
tat2547
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 13, พฤษภาคม 2013, 03:59:50 pm »

มารอบสอง ให้แฟนไปขอเบอร์ ผู้จัดการมาคุยหน่อยว่า เปลี่ยนได้ไหม พอดีแฟนโทรกลับมาแล้วบอกให้คุยกับคนนี้ ผมก็งงๆ พอรับสายก็เลยถามว่าคุณชื่ออะไร เค้าไม่ตอบแล้วบอกว่ามีปัญหาอะไร ผมก็ถามเค้าใหม่ว่าชื้ออะไร เค้าถามกลับว่าทำไม ผมบอกว่าจะได้เรียกชื่อถูก เค้าก็บอกชื่อมาว่า ..... ผมก็ถามว่า ทำงานตำแหน่งอะไร เค้าตอบมาว่าเป็นเจ้าของกิจการ ผมก็งงๆ ก็เลยถามกับไปใหม่ว่าคุณ...เป็นเจ้าของกิจการใช่ไหมครับ เค้าบอกว่าใช่ มีปัญหาอะไร ก็เลยเล่าให้ฟัง ยาวหลายนาที สนสุดท้ายเค้ายอมเปลี่ยนให้ จบกันไป พอเสร็จคุยกับแฟนต่อ เลยบอกให้ไปขอโทษเจ้าของเค้า เพราะไม่มีใครบอกว่าเป็นใคร แต่มาคุยลายละเอียดกับแฟน เค้าบอกว่าช่างที่บริษัท นิสัยแย่มาก กวนตีนสุดๆรวมถึงพนักงานผู้หฺญิงก็กวนตีน แฟนบอกว่าเจ้าของก็ไม่ใช่เล่นพอๆกัน มันยังบอกกับแฟนอีกนะว่ามันขับรถเบนซ์ เลยคุยกับแฟนว่า ลูกน้องเพื่อนก็ขับรถเบนซ์(มันเป็นคนขับรถ5555) ที่มันพูดว่าขับรถเบนซ์ แฟนบอกว่ามันคงเห็นเราขับรถญี่ปุ่น
Idea Sat นี่มันดีน่าใช้จริงๆ พนักงานกับเจ้าของบริการดีมากๆ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
amarin
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 13, พฤษภาคม 2013, 05:53:12 pm »

ทำไมคุณไม่ไปเองล่ะครับ ทำไมใช้ผู้หญิงที่ไม่รู้เรื่องเท่าคุณไป

แล้วที่เปลี่ยนมาสัญญาณเป็นไง

แค่นี้ที่อยากรู้

ผมก็ว่าอย่างนั้น ทำไมไม่ไปเอง ได้แค่คอยสั่งให้ผู้หญิงรับหน้า...
pkongskul
Special Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 13, พฤษภาคม 2013, 06:27:42 pm »

ขว้างงูไม่พ้นคอซะแล้ว
atisat55
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 13, พฤษภาคม 2013, 06:41:24 pm »

ค่าขายกับ  ID  sat  มานาน  ไม่เคยเจอปัญหาแบบนี้  ของหมดปะะกันแล้วยังส่งเคลมได้เลย

hs5lyq
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 13, พฤษภาคม 2013, 07:00:25 pm »

ผมก็คนหนึ่งละครับที่ขอให้แฟนไปเป็นธุระให้หลายๆเรื่อง...แต่เรื่องนี้ช่างของ บ. เค้าก็ได้ลองแล้วเห็นปัญหาแล้วไม่ใช่เหรอครับ
(หรือผมอ่านผิด)  แต่เค้าเลี่ยงที่จะไม่เปลี่ยนให้โดยเหตุผลที่ไม่น่าจะฟังขึ้น(ช่างบริษัท มันบอกว่าอันนี้ไม่รองรับ HD ถึงกับงงเป็นไก่ตาแตก ก็ข้างกล่องมันมีคำว่า HD ready อยู่นี่ ช่างบริษัทมันบอกว่าเค้าพิมพ์ไว้เฉยๆรองรับอนาคต)อย่าปิดกั้นให้ผู้หญิงต้องอยู่แต่ในครัวครับ..
ขออภัยหากข้อความนี้ไม่ถูกใจท่านๆนะครับ
taklom
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 13, พฤษภาคม 2013, 08:47:33 pm »

ผมงงพี่ตั้งแต่เอาหัวLNBไปเปลี่ยนเพราะดูช่องHDไม่ชัดแล้ว พี่เป็นหรือป่าวจานติดเองหรือ จะเพิ่มจุดเอง ผมว่าพี่ปรับยังไม่เจอจุดโฟกัสมากกว่า เจอจนเบื่อไอ้พวกรู้มากรู้ราคาของพอถามช่างบอกแพงพอเอาไปทำเอง ไม่ได้แล้วมาโทษของเสีย โครตเบื่อ
tat2547
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 13, พฤษภาคม 2013, 09:45:40 pm »

ขอบคุณทุกความเห็น พอดีมีธุระไปไม่ได้ แฟนเค้าผ่านก็เลยฝากไป ยังไม่ได้เอามาลองเลย แหม มันก็น่าน้อยใจเนอ เรียนจบมาทางนี้ แต่ไม่ได้ทำงานทางนี้ ไปทำงานสายอื่น อิเล็กก็ทำงานได้หลายสายนะ ป่าวหรอไม่มีอะไร แค่อยากบอก เพื่อมีเพื่อนๆเข้าไปหา จะได้เข้าใจ เพื่อว่าซักวันจะเข้าใจหัวอกเดียวกัน ขอบคุณ
makkorat
Jr. Member
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 13, พฤษภาคม 2013, 09:50:45 pm »

อากาศมันร้อนครับใจเย็นๆครับ
jay
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 13, พฤษภาคม 2013, 09:55:46 pm »

ผมงงพี่ตั้งแต่เอาหัวLNBไปเปลี่ยนเพราะดูช่องHDไม่ชัดแล้ว พี่เป็นหรือป่าวจานติดเองหรือ จะเพิ่มจุดเอง ผมว่าพี่ปรับยังไม่เจอจุดโฟกัสมากกว่า เจอจนเบื่อไอ้พวกรู้มากรู้ราคาของพอถามช่างบอกแพงพอเอาไปทำเอง ไม่ได้แล้วมาโทษของเสีย เบื่อ
ผมอยากกด live ให้สักร้อยครั้งเลย ถูกใจมากๆ ผมเจอแต่ลูกค้าซื้อไปติดเอง พอติดแล้วรับได้ช่องไม่ครบหรือดูกระตุก เอาเครื่องมาขอเปลี่ยนผม ผมเลยเปิดลองที่ร้านแล้วถามว่าช่องไหนกระตุก แล้วผมก็กดให้เขาดูประมาณ15นาที แล้วผมก็กดอินโฟให้เขาดูสัญญาณแล้วบอกเขาว่าถ้าคุณตั้งจานไม่ดีมันก็จะกระตุก ให้เขาไปตั้งใหม่เล่นลงทุนขาดงานไป2วันสรุปปรับจานไม่ได้มาตามผมไปปรับให้ผมปรับ10นาทีเสร็จรับเงิน500กลับบ้าน  ออสินค้าไอเดียผมขายมานานไม่เคยเจอปัญหาเลยนะ  เรื่องหัวรับสัญญาณกับช่องHDมันไม่น่าเกี่ยวกันนะ ถ้าจะเกี่ยวก็คงเป็นความถี่ของหัวมากกว่า ทรู ดีทีวี ก็ 11300
rangsanp
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 14, พฤษภาคม 2013, 07:30:19 am »

ถ้าว่าผมเป็นเจ้าของ เช็ค ไม่เสีย ไม่เปลี่ยนครับ อาจเกิดจากสาเหตุอื่นๆ
AIR
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 14, พฤษภาคม 2013, 09:15:09 am »

ผมว่าประเด็นมันอยู่ที่การดูแลลูกค้าที่ซื้อของไปมากกว่าน่ะ เขาซื้อไปใช้แล้วเจอปัญหาผู้ขายก้อควรแนะนำถึงวิธีการใช้ที่ถูกต้องให้เขา กรณีนี้ผมว่าอยู่ที่ต้วบุคคลมากกว่าตัวสินค้า
aoy2507
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 14, พฤษภาคม 2013, 10:47:28 am »

ถ้าของมีปัญหา..น่าจะไปคุยกับร้านที่เราซื้อมาตอนแรกก่อนน่าจะดี..
Venus Trg
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 14, พฤษภาคม 2013, 10:50:47 am »

มารอบสอง ให้แฟนไปขอเบอร์ ผู้จัดการมาคุยหน่อยว่า เปลี่ยนได้ไหม พอดีแฟนโทรกลับมาแล้วบอกให้คุยกับคนนี้ ผมก็งงๆ พอรับสายก็เลยถามว่าคุณชื่ออะไร เค้าไม่ตอบแล้วบอกว่ามีปัญหาอะไร ผมก็ถามเค้าใหม่ว่าชื้ออะไร เค้าถามกลับว่าทำไม ผมบอกว่าจะได้เรียกชื่อถูก เค้าก็บอกชื่อมาว่า ..... ผมก็ถามว่า ทำงานตำแหน่งอะไร เค้าตอบมาว่าเป็นเจ้าของกิจการ ผมก็งงๆ ก็เลยถามกับไปใหม่ว่าคุณ...เป็นเจ้าของกิจการใช่ไหมครับ เค้าบอกว่าใช่ มีปัญหาอะไร ก็เลยเล่าให้ฟัง ยาวหลายนาที สนสุดท้ายเค้ายอมเปลี่ยนให้ จบกันไป พอเสร็จคุยกับแฟนต่อ เลยบอกให้ไปขอโทษเจ้าของเค้า เพราะไม่มีใครบอกว่าเป็นใคร แต่มาคุยลายละเอียดกับแฟน เค้าบอกว่าช่างที่บริษัท นิสัยแย่มาก กวนตีนสุดๆรวมถึงพนักงานผู้หฺญิงก็กวนตีน แฟนบอกว่าเจ้าของก็ไม่ใช่เล่นพอๆกัน มันยังบอกกับแฟนอีกนะว่ามันขับรถเบนซ์ เลยคุยกับแฟนว่า ลูกน้องเพื่อนก็ขับรถเบนซ์(มันเป็นคนขับรถ5555) ที่มันพูดว่าขับรถเบนซ์ แฟนบอกว่ามันคงเห็นเราขับรถญี่ปุ่น
Idea Sat นี่มันดีน่าใช้จริงๆ พนักงานกับเจ้าของบริการดีมากๆ

ผมค่อนข้างงงกับกระทู้นี้มาก
       1. ผมก็ใช้ KU BAND TWIN LNBF รุ่น ID-K2SU  ตัวนี้อยู่ด้วยใช้ร่วมกับ M.SW D4D ติดตั้งครั้งแรก
ผมให้ Polarity อยู่ในตำแหน่งที่ผมจำได้และใช้ประจำ พบว่าสัญญาณค่อนข้างอ่อน สัญญาณในแนว V จะมาช้า
แต่พอเอาเครื่องวัดสัญญาณมาตรวจสอบ ผมต้องขยับขั้ว F type ขึ้นไปอีกสัญญาณจึงจะแรงปกติ และผมดูข้างกล่อง LNBF รุ่นที่ผมใช้อยู่ก็ไม่พบคำว่า HD Ready แต่อย่างใด แต่มันก็ไม่มีปัญหากับช่อง HD ในเครื่องรับสัญญาณของผมแม้แต่เครื่องเดียว รวมทั้ง LNBF แบบ Universal ที่ผมใช้รับสัญญาณช่อง HD ในย่าน KU Band จากดาวเทียม NSS6,VinaSat, MeaSat 3A, และ Palapa D KU ทุกหัวก็เป็น LNBF เก่าๆ ไม่มีคำว่า
HD Ready แม้แต่หัวเดียว แต่ก็รับสัญญาณได้ดีไม่มีปัญหาใดๆ
       2. เจ้าของกิจการ iDea Sat คือ คุณมานพ จงจิตต์เวชกุล เท่าที่ผมได้รู้จักในฐานะลูกค้ามาเกือบๆ 20 ปี
ตั้งแต่เขาขายอุปกรณ์เครื่องรับสัญญาณจาก U.S.A แถวๆสี่แยกห้วยขวาง จนขยายกิจการมาทำโรงงานในปัจจุบัน
เท่าที่ผมได้สัมผัสและรับทราบเป็นคนมีนิสัยดีน่าคบมาก ไม่มีลักษณะหยิ่งผยองหรือดูถูกเหยียดหยามใครเลย คงจะ
มีอะไรมากกว่าที่ จขกท เล่าให้ฟัง หรือเข้าใจผิด ยิ่งเรื่องรถยนต์เยอรมันรถญี่ปุ่นแล้วผมงงและขำไม่ออกจริงๆครับ
รถยนต์มันเป็นแค่พาหนะเิดินทางหรือใช้งานเท่านั้นครับ เค้าไม่เอามาวัดฐานะหรือความดีความชั่วกันหรอกครับ รถญี่ปุ่นที่แพงกว่ารถ MB ในระดับราคาทั่วๆไปก็มีน่ะครับ Lexus RX-350, RX-450 ไงครับ ยิ่งเจ้าของกิจการหรือ
ธุรกิจระดับร้อยล้านหรือมากกว่านั้น มันเป็นเรื่องตลกเค้าไม่ประพฤติกันหรอกครับ ด้วยความเคารพผมอยากให้ท่าน
จขกท.ทบทวนไตร่ตรองเรื่องนี้ครับ ( ผมไม่ได้ทำธุรกิจหรือมีรายได้ในเรื่องนี้แม้แต่อย่างใดครับ )
       3. ปัญหาใหญ่และสำคัญที่สุดของคนทำธุรกิจก็คือ ทำอย่างไรให้ผู้ใช้บริการหรือลูกค้าเกิดความพอใจสูงสุด
บนพื้นฐานของเหตุผลและความพอดิบพอดีด้วยกันทั้งสองฝ่าย

ขอเป็นกำลังใจให้ทั้งสองฝ่ายครับ ...
KTC
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 14, พฤษภาคม 2013, 02:08:51 pm »

ผมว่าประเด็นมันอยู่ที่การดูแลลูกค้าที่ซื้อของไปมากกว่าน่ะ เขาซื้อไปใช้แล้วเจอปัญหาผู้ขายก้อควรแนะนำถึงวิธีการใช้ที่ถูกต้องให้เขา กรณีนี้ผมว่าอยู่ที่ต้วบุคคลมากกว่าตัวสินค้า
ผมเห็นด้วยนะครับ

ซื้อของจากที่ไหน ก้ควรเปลี่ยนที่ร้านนั้นครับ
tat2547
Newbie
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 14, พฤษภาคม 2013, 02:23:26 pm »

นั้นซิเนอ ก็แปลกเหมือนกันว่าเดินมาบอกทำไมว่าขัยรถเบนซ์ ยังคิดอยู่ เดินมาบอกทำไมเจ้าของกิจการเค้าก็มีรถทุกคนเอาไว้ติดต่องาน บางคนขับรถกระบะก็ยังมี แต่ก็งงว่าต้องเดิมมาบอกทำไม ก็เดินกลับเข้าไปทำงานก็จบ เรื่องนิสัยนี่ไม่รู้ ไม่ใช่เพื่อนไม่ใช่ญาติไม่ทราบ(ไม่รู้ว่ามีญาติในนี้ป่าว) สงสัยแค่เค้ายังไม่เข้าใจว่า ลูกค้าคืออะไร หรือถ้าเค้านิสัยดี คงอารมเสียมาจากข้างนอกละมั้ง ไม่ว่ากันมีกันได้บางทีคนเราก็อารมเสีย ไอ้เรื่องบริการนี่แหละสำคัญ เราซื้อของบางอย่าง(ลองใช้สมองคิดหน่อย) เค้าเคลมที่ไหนก็ได้ บางที่ worldwide ประกันก็มี จริงๆไม่อยากไปหลอก ว่าจะไปเคลมที่ร้าน ช.ชัยชนะแหละ แต่ว่าถ้าไปที่โน่นก็จะเกิน 7 วันจะเปลี่ยนใหม่ไม่ได้ต้องส่งซ่อมอย่างเดียว เราก็ไปได้วันอาทิตย์ มันเกิน 7 วัน เดี๋ยวก็จะหาว่าลูกค้างี่เง่าอีก เราอยู่ไกลบ้านหม้อ มาที่บริษัทที่เป็นเจ้าของเค้าเลยน่าจะ ให้บริการได้นะ กลับมาเจอแบบนี้
doctork
Jr. Member
**

« ตอบ #16 เมื่อ: 14, พฤษภาคม 2013, 04:03:07 pm »

เข้ามาดู.....อิอิ
tanin
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 15, พฤษภาคม 2013, 12:22:39 am »

ผมก็ซื้อ ของจากเฮียเว้ง แก่มานับ20ปี ได้เหมือนกัน เมื่อก่อนอยู่หลังร้านจิวตัล สี่แยกห้วยขวาง
จนมาย้ายที่อยู่ใหม่ในปัจจุบัน ตังแต่จาน KTI ในยุคอนาล็อก มา psi ไดน่า และมาถึง ไอเดีย sat 
แก่เป็นคนสู้ชีวิต จากร้านเล็กๆ ไปจนถึงบริษัทฯใหญ่ นิสัยแก่คุยง่ายตรงไปตรงมา เอาเป็นว่าไม่ออกความเห็น

veerasak2514
Full Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 15, พฤษภาคม 2013, 06:48:57 am »

ผมใช้มาประมาณ 50 ตัวทั้งแบบ 1 ,2,4 ขั้ว ที่ต่อแบบ 1,2,4 จุด
ทั้งแบบ LO 11300 , Universal ไม่เคยมีปัญหาเลย
ผมว่าลองไปปรับจานใหม่ให้ได้คุณภาพและความแรงทั้ง 100 เปอร์เซ็นต์เลย
แล้วถ้ายังกระตุกอีก ไปดูที่สาย หรือจ้างช่างมืออาชีพเขาไปทำเลย
พ่อใหญ่โนนทัน
คนอิสานที่อยู่ด้วยกัน
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 16, พฤษภาคม 2013, 10:51:09 am »

เมื่อก่อนก็ติด Banner ที่นี่ ตอนหลังหมดงบเลยถอดออด สมาชิกดั้งเดิมก็เลิกใช้อุปกรณ์ของเขาไปแยะ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์