ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
26, เมษายน 2024, 12:35:15 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  Thaicom5 Ku ผ่าน Multi 5*4 ใช้หัว Uni แต่ดูไม่ได้
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Thaicom5 Ku ผ่าน Multi 5*4 ใช้หัว Uni แต่ดูไม่ได้  (อ่าน 6611 ครั้ง)
amadeus
Special Member
*

« เมื่อ: 31, พฤษภาคม 2013, 08:00:43 am »

เดิมจานทึบ รับ NSS6 ตอนนี้ปรับไปรับ Thaicom 5 Ku (โดยใช้หัวเดิม Universal)
ต่อเครื่องรับตอนปรับหน้าจาน รับได้ทุก TP (DTV แนว V ก็รับได้)
ต่อจากสายเดิมก่อนถึง Multi ก็ดูได้ปกติ แต่พอต่อผ่าน Multi ไม่มีสัญญาณ เลย
เกิดจากอะไรได้บ้าง

ลักษณะการต่อ
13V 0 KHz Thaicom 5 Ku (ไม่มีสัญญาณหลังผ่าน Multi)
18V 0 KHz Thaicom 5 Ku (ไม่มีสัญญาณหลังผ่าน Multi)
13V 22 KHz Thaicom 5 C
18V 22 KHz Thaicom 5 C
Multi 5*4 D2R (PSI)
กล่องรับสัญญาณ ใช้ Skybox S10
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
suchart
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 31, พฤษภาคม 2013, 08:12:22 am »

Thaicom 5 Kuใช้หัวLNB11300
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
วุฒิพงศ์
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 31, พฤษภาคม 2013, 08:33:51 am »

ใช้หัว UNIVERSAL  ต้อง 22 k on  ครับเป็นตัวตัดไปใช้ความถี่ด้านสูง 10600  ถ้าไม่ on มันจะใช้หัวด้านความถี่ต่ำ 9750  ทำให้รับไม่ได้
    ในกรณีของท่านคงต้องเปลี่ยนกันครับ เอา KU ต่อด้าน 22 K on เอา C band  ต่อ  0  แล้วไปเซ็ทที่เครื่องรับให้เป็นไปตามนี้ครับจะรับได้
goods_buy
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 31, พฤษภาคม 2013, 08:35:27 am »

เดิมจานทึบ รับ NSS6 ตอนนี้ปรับไปรับ Thaicom 5 Ku (โดยใช้หัวเดิม Universal)
ต่อเครื่องรับตอนปรับหน้าจาน รับได้ทุก TP (DTV แนว V ก็รับได้)
ต่อจากสายเดิมก่อนถึง Multi ก็ดูได้ปกติ แต่พอต่อผ่าน Multi ไม่มีสัญญาณ เลย
เกิดจากอะไรได้บ้าง

ลักษณะการต่อ
13V 0 KHz Thaicom 5 Ku (ไม่มีสัญญาณหลังผ่าน Multi)
18V 0 KHz Thaicom 5 Ku (ไม่มีสัญญาณหลังผ่าน Multi)
13V 22 KHz Thaicom 5 C
18V 22 KHz Thaicom 5 C
Multi 5*4 D2R (PSI)
กล่องรับสัญญาณ ใช้ Skybox S10

ก่อนอื่น ขอสอบถามเพิ่มเติมดังนี้

เข้าใจการทำงานของหัว LNB แบบ universal หรือไม่
Tuner ของเครื่องรับดาวเทียม รับสัญญาณ ความถี่เท่าใด - ความถี่เท่าใด
การนำ LNB แบบ universal มารับ  Thaicom KU ในความถี่ที่ต้องการรับ  ต้องใช้ LO ค่าใด (สูงหรือต่ำ  09750 หรือ 10600)

หากท่านตอบคำถามด้านบนได้ และเข้าใจการทำงานของ LNB แบบ universal   ท่านก็จะทราบว่า เหตุใด จึงรับสัญญาณไม่ได้
x-men
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 31, พฤษภาคม 2013, 08:39:57 am »

ต้องหา 22K มาใส่
x-men
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 31, พฤษภาคม 2013, 08:49:03 am »

แต่ใช้หัว U แล้วไม่ต้องใส่ ต้องดูการตั้งค่า LNB อีกที
amadeus
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 31, พฤษภาคม 2013, 08:51:32 am »

ใช้หัว UNIVERSAL  ต้อง 22 k on  ครับเป็นตัวตัดไปใช้ความถี่ด้านสูง 10600  ถ้าไม่ on มันจะใช้หัวด้านความถี่ต่ำ 9750  ทำให้รับไม่ได้
    ในกรณีของท่านคงต้องเปลี่ยนกันครับ เอา KU ต่อด้าน 22 K on เอา C band  ต่อ  0  แล้วไปเซ็ทที่เครื่องรับให้เป็นไปตามนี้ครับจะรับได้

ก่อนอื่น ขอสอบถามเพิ่มเติมดังนี้

เข้าใจการทำงานของหัว LNB แบบ universal หรือไม่
Tuner ของเครื่องรับดาวเทียม รับสัญญาณ ความถี่เท่าใด - ความถี่เท่าใด
การนำ LNB แบบ universal มารับ  Thaicom KU ในความถี่ที่ต้องการรับ  ต้องใช้ LO ค่าใด (สูงหรือต่ำ  09750 หรือ 10600)

หากท่านตอบคำถามด้านบนได้ และเข้าใจการทำงานของ LNB แบบ universal   ท่านก็จะทราบว่า เหตุใด จึงรับสัญญาณไม่ได้

ขอบคุณนะครับ ทุกๆ คำตอบ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกเยอะเลย
การเปลี่ยนหัว Single คงเป็นคำตอบ ที่ถูกต้องและประหยัดงบสุด
(ใส่ 22K  2 ตัว พอๆกับการใส่ หัว LNB 2 ขั้วเลย)
Bhoon
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 31, พฤษภาคม 2013, 09:10:28 am »

หากท่านตอบคำถามด้านบนได้ และเข้าใจการทำงานของ LNB แบบ universal   ท่านก็จะทราบว่า เหตุใด จึงรับสัญญาณไม่ได้

ขอบคุณนะครับ ทุกๆ คำตอบ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกเยอะเลย
การเปลี่ยนหัว Single คงเป็นคำตอบ ที่ถูกต้องและประหยัดงบสุด
(ใส่ 22K  2 ตัว พอๆกับการใส่ หัว LNB 2 ขั้วเลย)

น่าจะลองปรับตามท่านวุฒิพงศ์ แนะนำก่อน ก่อนไปจัดหาหัวLNBใหม่
เพราะ....ถ้าได้ผลก็ ไม่ต้องจ่าย
และ....ถ้าไม่ได้ผล ก็ค่อยจ่าย

แต่หากท่านมีหัว LNB ใหม่อยู่แล้ว เปลี่ยนโล๊ดดดดดด

อย่างไรก็แนะนำว่า  ท่านควรศึกษาหาคำตอบ (เล่นๆ) ตามที่ท่าน  goods_buy สอบถามเป็นแนวทางไว้
แล้วท่านจะ อ๋ออออ เหรออออ เลยครับ (เพราะจานมูฟ เค้าก็ใช้หัว Uni รับ เพียงแต่ไปปรับ...ที่เครื่องรับด้วย)

วุฒิพงศ์
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 31, พฤษภาคม 2013, 09:30:06 am »

ผมว่าวิธีที่ชี้แนะไว้น่าจะได้ผลนะครับ   แต่จะยุ่งยากนิดนึงตรง C BAND เขา OTA เป็น 22 K on จึงต้องเข้าไปปรับเครื่องรับเราให้เป็น 0 ก่อนครับ   ผมก็ใช้วิธีนี้ในการรับ MULTI 9X8 รับดาว 4 ดวง
    1. THAI C   2. THai KU   3. NSS 6   4.  VINASAT (รอ CTH)
intranet
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 31, พฤษภาคม 2013, 09:55:33 am »

ลักษณะการต่อให้กลับกันครับ คือ
13V 0 KHz Thaicom 5 C
18V 0 KHz Thaicom 5 C
13V 22 KHz Thaicom 5 KU
18V 22 KHz Thaicom 5 KU

แล้วอย่างลืมไป set ที่กล่องให้ 22K on ด้วยครับสำหรับ LNB ที่เป็น Thaicom 5 KU
amadeus
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 31, พฤษภาคม 2013, 10:27:51 pm »

ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ

แก้ปัญหาเบื้องต้น ดูจุดเดียวไปก่อน
จานดำ ผ่าน Multi แล้วไป Diseq Port 1
จานแดง ต่อตรง เข้า Diseq Port 2 (เหลืออีกขั้ว ว่างไว้ก่อน ^o^")

ส่วนจุดอื่นๆ ดูเฉพาะจานดำ

ใจจริงอยากแก้ปัญหาตามที่แนะนำมาก็จะประหยัด
แค่สลับ จานดำมา ช่อง 0 K  จานแดงไปช่อง 22 K ก็ดูได้
เพียงแต่ จุดอื่นกลัวเครื่อง OTA แล้ว ผู้สูงวัย ตั้งค่าไม่เป็นเดี๋ยวดูไม่ได้
7sats.com
7sat Global Tech
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 01, มิถุนายน 2013, 07:40:52 am »

จากที่ได้อ่านคำถามมาและทางเจ้าของกระทู้ที่ได้บอกรายละเอียดไว้ มีเพื่อน ๆ หลายท่านมาตอบคำถามให้แล้ว มีบางท่านเข้าใจการทำงานของ LNB Universal และเข้าใจการทำงานของ Multi sw. แต่ก็ยังมีอีกหลายท่านยังไม่เจ้าใจการทำงานของ Multi sw. แล้วก็มาแนะนำให้เจ้าของกระทู้ไปตั้งค่าใหม่ในเครื่องรับและให้ไปต่อเข้าช่อง 22K/on ของ Multi sw. ผมขออธิบายคราว ๆ ก็แล้วกันนะครับ สำหรับการทำงานของ Multi sw. ในการใช้คำสั่ง 22K/on ผ่าน Multi sw. นั้นมันจะไม่มีผลต่อค่า 22K/on ที่ส่งไปหา LNB Universal นะครับ เพราะคำสั่ง 22K/on นั้นจะอยู่แค่ Multi sw. เท่านั้นเพื่อสลับ Port ระหว่าง 22K/off กับ 22K/on เท่านั้น แล้วคำสั่ง 22K/on ก็จะถูกตัดลงกราวด์ไปคำสั่ง 22K/on จะไม่ไปถึง LNB Universal นะครับ ถ้าท่านต้องการรับความถี่ย่าน Hi ผ่าน Multi sw.คุณก็ต้องเอา LNB Ku Single มาใช้ครับ แต่ถ้าคุณต้องการรับความถี่ย่าน Lo ผ่าน Multi sw. คุณก็สามารถใช้ LNB Ku Universal มาต่อผ่าน Multi sw.ได้เลย ผมหวังว่าข้อความนี้จะทำให้เพื่อน ๆ เข้าใจการทำงานของ Multi sw. มาขึ้นนะครับ ส่วนท่านที่รู้แล้วก็ต้องขออภัยด้วย

7sat Global Tech 393 ม.ลาซาลเพลซ ซอยลาซาล24 ถนนสุขุมวิท105(ลาซาล) บางนา กรุงเทพฯ 10260
ร้านเปิด 8 โมงเช้า ถึง 2 ทุ่มทุกวัน โทรศัพฑ์ 081 841 9557 , แฟกซ์ 02 744 4488
chaitum
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 01, มิถุนายน 2013, 10:31:58 am »

ถ้าท่านต้องการรับความถี่ย่าน Hi ผ่าน Multi sw.คุณก็ต้องเอา LNB Ku Single มาใช้ครับ แต่ถ้าคุณต้องการรับความถี่ย่าน Lo ผ่าน Multi sw. คุณก็สามารถใช้ LNB Ku Universal มาต่อผ่าน Multi sw.ได้เลย

สอบถามท่าน 7sats เพิ่มเติมนะครับ ถ้าจำเป็นต้องใช้ LNB Ku Universal มารับความถี่ย่าน Hi ผ่าน Multi sw. สามารถทำได้โดยการใช้ 22KHz GENERATOR มาต่อคั่นระหว่าง Multi sw. กับ LNB Uni ก็ได้ใช่ไหมครับ
x-men
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 01, มิถุนายน 2013, 04:23:19 pm »

ส่วน LNBF Ku-Band ก็มีหลักการทำงานเช่นเดียวกันกับ LNBF C-Band แตกต่างกันที่ความถี่ที่ใช้งานจะมีความถี่สูงกว่า แต่เนื่องจากความถี่ย่าน Ku-Band นั้นมีช่วงความถี่ที่ใช้งานถึง สองช่วง แบ่งเป็น Low Band และ High Band ทั้งนี้เพื่อเป็นการจัดสรรความถี่ให้ส่งจำนวนช่องรายการได้มากที่สุดโดย ความถี่ Low Band อยู่ในช่วง 10.7GHz - 11.7GHz ส่งน High Band อยู่ในช่วง 11.7GHz - 12.75GHz ดังนั้นการเลือกซื้อ LNBF Ku-Band จึงจำเป็นต้องรู้ด้วยว่า ยานความถี่ที่ต้องการรับนั้นอยู่ในช่วงไหน

LNBF Ku-Band แบบ 2 ความถี่

แต่ทุกวันนี้โรงงานผู้ผลิต LNBF ได้ออกแบบ LNBF Ku-Band ที่รับได้ทั้งสองช่วงความถี่ ซึ่งเรียกว่า Ku-Band Universal โดยภายใน LNBF แบบ Ku-Bnad Universal นี้จะมีวงจร Local Oscillator อยู่สองชุดด้วยกัน เพื่อให้รับสัญญาณได้ทั้งสองช่วงความถี่ การควบคุมให้รับสัญญาณในแต่ละช่วงความถี่นั้น จะใช้โทนวามถี่ 22KHz เป็นตัวควบคุม ซึ่งความถี่ 22KHz นี้จะส่งจากเครื่องรับสัญญาณดาวเทียมโดยผสมสัญญาณไปกับไฟเลี้ยง LNBF หากมีสัญญาณ 22KHz สวิตช์ที่ควบคุมด้วยความถี่จะสั่งงานให้ Local Oscilltor ในย่าน High Band ทำงาน แต่หากไม่มีสัญญาณ 22KHz (ซึ่ง=0KHz) ส่งขึ้นไปที่ LNBF สวิตช์ที่ควบคุมด้วยความถี่จะสั่งงานให้ Local Oscilltor ในย่าน Low Band ทำงานแทน

ที่มา ขอบคุณครับ
http://www.ctesat.com/index.php?lay=boardshow&ac=webboard_show&WBntype=8&No=437475
7sats.com
7sat Global Tech
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 01, มิถุนายน 2013, 09:06:44 pm »

ถ้าท่านต้องการรับความถี่ย่าน Hi ผ่าน Multi sw.คุณก็ต้องเอา LNB Ku Single มาใช้ครับ แต่ถ้าคุณต้องการรับความถี่ย่าน Lo ผ่าน Multi sw. คุณก็สามารถใช้ LNB Ku Universal มาต่อผ่าน Multi sw.ได้เลย

สอบถามท่าน 7sats เพิ่มเติมนะครับ ถ้าจำเป็นต้องใช้ LNB Ku Universal มารับความถี่ย่าน Hi ผ่าน Multi sw. สามารถทำได้โดยการใช้ 22KHz GENERATOR มาต่อคั่นระหว่าง Multi sw. กับ LNB Uni ก็ได้ใช่ไหมครับ
ถูกต้องครับ แต่ตัว 22Kgenerator นั้นมีราคาค่อนข้างแพงและหาซื้อได้ยาก กว่าการหาซื้อ LNB  ku single ครับ

7sat Global Tech 393 ม.ลาซาลเพลซ ซอยลาซาล24 ถนนสุขุมวิท105(ลาซาล) บางนา กรุงเทพฯ 10260
ร้านเปิด 8 โมงเช้า ถึง 2 ทุ่มทุกวัน โทรศัพฑ์ 081 841 9557 , แฟกซ์ 02 744 4488
chaitum
Newbie
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 02, มิถุนายน 2013, 01:16:06 pm »

ถูกต้องครับ แต่ตัว 22Kgenerator นั้นมีราคาค่อนข้างแพงและหาซื้อได้ยาก กว่าการหาซื้อ LNB  ku single ครับ

รับทราบครับ ที่สอบถามเพราะผมเคยอ่านเจอมาว่าใช้วิธีนี้ได้ แต่ก็ไม่เคยลอง เพราะราคาของ 22K GEN มันแพงอย่างที่คุณบอกล่ะครับ เลยอยากทราบว่ามันใช้ได้จริงไหม

ขอบคุณครับ
benzrvd
Newbie
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 05, มิถุนายน 2013, 05:24:02 pm »

จากที่ได้อ่านคำถามมาและทางเจ้าของกระทู้ที่ได้บอกรายละเอียดไว้ มีเพื่อน ๆ หลายท่านมาตอบคำถามให้แล้ว มีบางท่านเข้าใจการทำงานของ LNB Universal และเข้าใจการทำงานของ Multi sw. แต่ก็ยังมีอีกหลายท่านยังไม่เจ้าใจการทำงานของ Multi sw. แล้วก็มาแนะนำให้เจ้าของกระทู้ไปตั้งค่าใหม่ในเครื่องรับและให้ไปต่อเข้าช่อง 22K/on ของ Multi sw. ผมขออธิบายคราว ๆ ก็แล้วกันนะครับ สำหรับการทำงานของ Multi sw. ในการใช้คำสั่ง 22K/on ผ่าน Multi sw. นั้นมันจะไม่มีผลต่อค่า 22K/on ที่ส่งไปหา LNB Universal นะครับ เพราะคำสั่ง 22K/on นั้นจะอยู่แค่ Multi sw. เท่านั้นเพื่อสลับ Port ระหว่าง 22K/off กับ 22K/on เท่านั้น แล้วคำสั่ง 22K/on ก็จะถูกตัดลงกราวด์ไปคำสั่ง 22K/on จะไม่ไปถึง LNB Universal นะครับ ถ้าท่านต้องการรับความถี่ย่าน Hi ผ่าน Multi sw.คุณก็ต้องเอา LNB Ku Single มาใช้ครับ แต่ถ้าคุณต้องการรับความถี่ย่าน Lo ผ่าน Multi sw. คุณก็สามารถใช้ LNB Ku Universal มาต่อผ่าน Multi sw.ได้เลย ผมหวังว่าข้อความนี้จะทำให้เพื่อน ๆ เข้าใจการทำงานของ Multi sw. มาขึ้นนะครับ ส่วนท่านที่รู้แล้วก็ต้องขออภัยด้วย

"เพราะคำสั่ง 22K/on นั้นจะอยู่แค่ Multi sw. เท่านั้นเพื่อสลับ Port ระหว่าง 22K/off กับ 22K/on เท่านั้น"

แบบนี้แล้วที่เขียนที่ MultiSW ว่า 0 Hz กับ 22 Hz มีความหมายอย่างไรใช้เพื่ออะไรครับ ในเมื่อ 22 k จาก REC มันจะทะลุ Multi ไม่ได้ ผมยังงงตรงนี้อยู่ หรือว่าที่เขียน 22 k คือยอมให้ผ่านไปสู่ REC ครับ
amadeus
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 14, มิถุนายน 2013, 09:12:28 pm »

"เพราะคำสั่ง 22K/on นั้นจะอยู่แค่ Multi sw. เท่านั้นเพื่อสลับ Port ระหว่าง 22K/off กับ 22K/on เท่านั้น"

แบบนี้แล้วที่เขียนที่ MultiSW ว่า 0 Hz กับ 22 Hz มีความหมายอย่างไรใช้เพื่ออะไรครับ ในเมื่อ 22 k จาก REC มันจะทะลุ Multi ไม่ได้ ผมยังงงตรงนี้อยู่ หรือว่าที่เขียน 22 k คือยอมให้ผ่านไปสู่ REC ครับ

ตามที่คุณ 7sat.com อธิบายก็คือ
กรณีที่ต่อผ่าน Multi คุณตั้งค่าเครื่องรับ เป็น 22 K แล้วทีนี้ค่า 22 K นี้คงไปถึงแค่ Multi พอจะเข้าหัว
Universal มันคงรับค่า 22 K ไม่ได้ ทำให้หัว Universal รับได้แค่ค่า 9750 (ซึ่งเป็นค่า Lo) เลย
ทำให้รับ Thaicom 5 Ku ตามความต้องการของผมไม่ได้

ซึ่งวิธีแก้ ก็ มี 2 แบบ
1. เปลี่ยนหัว Single
2. เพิ่ม 22 K ก่อนเข้า Multi
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์