ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, มีนาคม 2024, 10:11:09 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: HDCableมีชื่อเสียงมายาวนาน ไม่ทิ้งลูกค้า ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ช่วยวิเคราะห์หน่อยว่ามันเกิดจากอะไร
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยวิเคราะห์หน่อยว่ามันเกิดจากอะไร  (อ่าน 3179 ครั้ง)
iyara
Sr. Member

« เมื่อ: 12, กรกฎาคม 2013, 02:40:11 pm »

ลูกค้าอยู่ทางอำเภอเชียงดาว บอกมาว่า ที่บ้านติดจาน ซีแบนด์ หัว 2 พอร์ต เข้ามัตติแยกไป 2 หลัง หลังแรก ดูได้ทุกช่อง อีกหลังดูช่อง 7 ไม่ได้อยู่ช่องเดียว  เอาเครื่องหลังแรกที่ดูช่อง 7 ได้เอาไปใส่หลังที่ 2 ก็ดูช่อง7 ช่องเดียวไม่ได้ สอบถามพี่ ๆ และเพื่อน ๆ ในบอร์ดดูก่อนว่าท่านใดเคยเจออาการนี้หรือปล่าว ถามย้ำกับลูกค้าแล้ว ลูกค้าบอกช่องอื่นดูได้ยกเว้นช่อง 7 ช่องเดียว ทางมันไกล จะได้เตรียมอุปกรณ์ไปถูก  ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
THEONLYONE
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 12, กรกฎาคม 2013, 03:18:24 pm »

เคยเจอครับ .. ของผมสายแตก น้ำซึมเข้า แล้วไปช๊อตที่มัลติ ...ลองหมุน F-TYPE ที่ต่อกับมัลติดูครับถ้าเกิดเป็นสีสนิมแดงๆขีันละแน่นนอนครับ..หรีือระหว่างLNB กับF-TYPE  ต้องมีความฃื้นเกิดขึ้นแน่นอน  หน้าฝนปัญหานี้เจอบ่อยครับ...โชคดีครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
pkongskul
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 12, กรกฎาคม 2013, 09:50:54 pm »

สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น  ได้รับเพียงคำบอกเล่าที่แปลกๆ  ไม่น่าจะเป็นไปได้ว่ารับช่อง 7 ช่องเดียวไม่ได้
ต้องไปดูให้เห็นด้วยตาตัวเองเลยครับ  ใช้เครื่องรับอะไร อุปกรณ์ที่เชื่อมต่อมีอะไรและอื่นๆนำมาวิเคราะห์
หาสาเหตุ  แต่อาจมีท่านอื่นที่เคยเจอนะ
bunphot
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 12, กรกฎาคม 2013, 10:04:02 pm »

สายมันเน่า เจอบ่อยครับ
วุฒิพงศ์
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 12, กรกฎาคม 2013, 11:23:34 pm »

เหมือนจะดูแค่ 2 จุด ใส่มัลติ  ทำไมครับ  ทำไมไม่ต่อตรงจากหัวไปเลย  ถ้าเข้าใจผิดขออภัย
iyara
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 13, กรกฎาคม 2013, 08:13:55 am »

4 จุด ครับ ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำตอบ  ขอบคุณครับ
AIR
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 13, กรกฎาคม 2013, 08:59:51 am »

ถ้าต้องเดินทางไกลก็เตรียมอุปกรณ์ทุกอย่างเลยครับ LNB MULTI เครื่องรับ สาย เพื่อมีการติดเพิ่มเติมครับ
pkongskul
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 13, กรกฎาคม 2013, 12:28:46 pm »

ปิดงานแล้วขอความกรุณาเข้ามาโพสด้วยนะว่าสาเหตุเกิดจากอะไร  แก้ไขอย่างไร
อยากทราบไว้เป็นข้อมูลความรู้
ขอบคุณครับ
srw
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 13, กรกฎาคม 2013, 01:00:50 pm »

น่าจะอยู่การตั้ง port ของมัลติสวิชส์มากกว่าครับ  มัลติสวิช์ทมี 4  port  ลองดูแต่ละเครื่องว่าต่อเข้ากับ port เลขอะไร ก็ตามไปแก้เในเมนูของเครื่องรับดาวเทียม ในการเลือก Diseq swicth ว่า port ที่ 1  ตั้งค่า Diseq Swicth ที่เลข 1  หรือไม่ ...เครื้่องรับเครื่องอื่น ๆ  ก็แบบนี้ครับ ว่ามันต่อเข้ากับ มัลติสวิช์ทเลขอะไร ก็ตั้งค่า Diseq Swicth ให้ตรงตามหมายเลขครับ .....สาเหตุที่รับไม่ได้อาจจะมีหมายเลข port กับ Diseq Swicth มันไปตรงกับเครื่องรับอีกเครื่อง ทำให้การับสัญญาณบางช่องไม่ผ่านครับ.... 

srw
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 13, กรกฎาคม 2013, 01:04:15 pm »

อย่านึกว่าการตั้งค่า port ของมัลติสวิช์ท  กับการตั้งค่าในเครื่องรับดาวเทียม Diseq Sw จะไม่มีความสำคัญนะครับ  .... เห็นหลายท่านบอกว่าไม่สำคัญ.....เพราะติดตั้งมาหลายครั้งแล้วครับ.......ลองดูได้ผลอย่างไรแจ้งให้ทราบด้วยครับ  โชคดีครับ

iyara
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 13, กรกฎาคม 2013, 02:57:36 pm »

ขอบคุณครับ ได้ผลอย่างไรแล้วจะมาแจ้งให้ทราบ
Gipp
Jr. Member
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 13, กรกฎาคม 2013, 08:53:36 pm »

ลองสลับพอร์ตของมัลติดูครับ ผมเคยเจอ แต่ของผมเป็นช่อง psi ช่องเดียว ช่องอื่นๆปกติหมด แต่พอย้ายไปพอร์ตอื่น กลับดูช่อง psi ได้ แต่ทุกวันนี้ก็ยังไม่ได้เปลี่ยน ยังใช้อยู่ปกติ ขาดแต่ช่องของ psi ของพอร์ตนั้นพอร์ตเดียว
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์