ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
23, เมษายน 2024, 05:47:37 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ตามหาสาย RS232 สำหรับทำ Dreamup
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตามหาสาย RS232 สำหรับทำ Dreamup  (อ่าน 7599 ครั้ง)
ppccrazy
Sr. Member

« เมื่อ: 12, กรกฎาคม 2013, 05:56:09 pm »

พอจะแนะนำพ่อค้าให้หน่อยได้ไหมครับ พอดีผมมีตัวนี้ใช้ไม่ได้คับ...คือมันใช้กับ Dreamup ไม่สามารถ connect ได้ครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
goods_buy
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 12, กรกฎาคม 2013, 06:03:26 pm »

สาย null modem  ราคาเส้นละ  100 บาท  ค่าส่ง EMS 40 บาท
goods_buy@hotmail.com
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
chakkrin
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 12, กรกฎาคม 2013, 06:21:48 pm »

ตัวที่ลงใช้ได้ครับ ยืนยันใช้อยู่แต่สายใช้ให้ถูกแต่ละแบบวงจรภายในไม่เหมือนกัน ง่ายสุดซื้อจากคุณgoods_buyใช้ได้เลย
pkongskul
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 12, กรกฎาคม 2013, 06:29:38 pm »

ผมใช้ยี่ห้อ z-tek ต่อจาก note bookผ่านสาย null. เข้า stb ไม่มีปัญหา
chinnozukae
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 12, กรกฎาคม 2013, 06:51:05 pm »

ผมเคยใช้แต่สายนี้ แต่ทางที่ดีสั่งจากท่าน goods_buy ดีกว่าครับหากต้องการความชัวร์

satellite home
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 12, กรกฎาคม 2013, 10:01:08 pm »

ลองไปดูตัวนี้ครับ ของบริษัท แมคโครแคร์ ผมซื้อที่สาขาเซียร์รังสิต 
http://www.mc.co.th/products/view/84/uc232a-usb-to-serial-adapter

ราคาแพงกว่าตัวทั่ว ๆ ไปแต่คุณภาพดีกว่าเยอะ รับประกันหนึ่งปีครับ
satellite home
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 12, กรกฎาคม 2013, 10:02:31 pm »

โทษทีครับ รับประกัน 3 ปีไม่ใช่ 1 ปี
x-men
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 12, กรกฎาคม 2013, 10:33:20 pm »

ลองไปดูตัวนี้ครับ ของบริษัท แมคโครแคร์ ผมซื้อที่สาขาเซียร์รังสิต 
http://www.mc.co.th/products/view/84/uc232a-usb-to-serial-adapter

ราคาแพงกว่าตัวทั่ว ๆ ไปแต่คุณภาพดีกว่าเยอะ รับประกันหนึ่งปีครับ

ใช้ตัวนี้อยู่เหมือนกัน ใช้ได้กับพวกบ็อกๆทั้งหลายได้หมด แต่ต้องทำสายไขว้เพิ่ม หรือใช้สาย CD แบบกระทู้ก่อนนี้ก็ได้
goods_buy
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 13, กรกฎาคม 2013, 01:49:30 am »

chip ที่ใช้ในตัวแปลง usb to RS-232 เท่าที่ผมได้สัมผัสกับตนเอง จะมี 2 ยี่ห้อหลัก

-  chipset ของ Prolific PL-2303  (รุ่นนี้เขียนนการ์ด Titnaium ได้) ใช้ใน Z-TEK สีน้ำเงิน และสีดำ   
-  chipset ของ FTDI FT-232      (รุ่นนี้เขียนนการ์ด PL2, Dragon Card ได้) ใช้ใน Z-TEK รุ่นใหม่ สีชมพู

ถ้าผมจำไม่ผิด ยี่ห้อ ATEN จะใช้ prolific PL-2303 ซึ่งผมเคยได้ลองทดสอบใช้งานด้วยตนเอง พบว่า ไม่แตกต่างจาก Z-TEK สีน้ำเงิน
แต่ราคาแพงกว่าเกือบ 3 เท่า   
ข้อดี ก็คือ มีไฟกระพริบ แว็บ ๆ ให้เห็นเท่านั้นครับ
ข้อเสีย ก็คือแพง เวอร์ ครับ

ผมอยากให้คิดง่าย ๆ ครับ  อุปกรณ์หลักที่ทำให้มันทำงานได้ก็คือ chipset หลัก PL-2303 และอุปกรณ์แปลง logic อีก 1 ตัว หรือ 2 ตัว + อุปกรณ์เล็ก ๆ เช่น R, C และ crystal  ซึ่งทุกยี่ห้อ จะใช้ลักษณะนี้คล้ายกันหมด  ทำไมราคาจึงแพงเวอร์ (เหตุที่แพงเวอร์ เพราะเขาประกันให้ถึง 3 ปี ซึ่งตัวแปลงพวกนี้อายุการใช้งานทนทานมากครับ เพราะ...มันเป็นอุปกรณ์ที่ไม่ได้ทำงานด้าน power หรือ ทำงานเป็นอุปกรณ์กำลัง
มันทำงานเพียงแค่แปลง logic สัญญาณแรงดันต่ำ กระแสต่ำ  อายุการใช้งานจึงทนทานครับ

เพื่อเป็นแนวคิดครับ

ปล. จากรูปตัวแปลงของเจ้าของกระทู้ ใช้ FT-232 ซึ่งสามารถใช้งานได้ครับ

เพิ่มเติมให้อีกนิด บางท่านอาจเคยใช้ ตัวแปลง USB-RS-232  ตัวสีเขียว หรือตัวสีดำ พวกที่ไม่มียี่ห้อ ตัวละ 90-100 กว่าบาท  พวกนี้ ส่วนมากจะใช้ driver ของ prolific ครับ แต่....ที่ตัวอุปกรณ์ภายในจะไม่มียี่ห้อครับ  (ไม่พิมพ์เบอร์อุปกรณ์ ไม่มียี่ห้อ  แต่ทำงานได้แบบ prolific นั่นก็คือ cloned การทำงานให้คล้ายกับ prolific ครับ หรือ chip IC ปลอมนั่นเอง)  แต่ก็ทำงานได้  ผมก็มีใช้งานอยู่เหมือนกัน
goods_buy
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 13, กรกฎาคม 2013, 09:43:54 am »

ผมเคยใช้แต่สายนี้ แต่ทางที่ดีสั่งจากท่าน goods_buy ดีกว่าครับหากต้องการความชัวร์
ผมไม่ใช่ทำเป็นอาชีพ นาน ๆ ใช้ที ก็แบบข้างบนเลยครับ
เต้ามี 4 รู ขา 1 ไม่ใช้ ก็ใช้ 2,3 และ 5 ก็สลับแดง กับ ดำ ข้างหนึ่ง ก็ใช้ได้แล้ว
ไม่ต้องลงทุนอะไร ใช้ได้จริง

ผมเคยมีประสบการณ์ซ่อม S10 กับ S12  ซึ่งมีอาการ Flash ทางสาย RS-232 ไม่ได้
ตรวจสอบพบว่า Transistor ช็อต 1 ตัว  จำไม่ได้ว่าเป็นด้าน Tx หรือ Rx 
แต่จากการคาดเดา ผมเดาว่า มีการต่อสาย Rx กับ Tx สลับกันเป็นเวลาพอสมควร  ผลก็คือทำให้ Transistor ช็อตนั่นเอง

ผมเห็นคนใช้สายแบบนี้หลายคน แต่..ผมคิดว่า มีโอกาสผิดพลาดได้ครับ (ผิด ถูกอย่างไร ลองอ่านและวิเคราะห์กันอีกครั้ง)
Tong_Jed
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 13, กรกฎาคม 2013, 10:07:11 am »

ทำเองเลยครับ

bower
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 13, กรกฎาคม 2013, 11:08:50 am »

ทำเองเลยครับ

แบบท่านTong_Jed ใช้ได้ดี ผมใช้มามากกว่า 4-5 ปี
ไม่เคยมีปัญหาเลยครับ
superpoo
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 13, กรกฎาคม 2013, 07:18:36 pm »

ทำเองอีกเสียงครับ ตัดต่อสาย ไม่ยาก

ผมเอาสาย RS ที่แถมมากับ UPS นี่แหละ มันไม่ค่อยได้ใช้มีเยอะแยะเลย ทำไม่ยากครับ
goods_buy
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 13, กรกฎาคม 2013, 08:12:54 pm »

ทำเองอีกเสียงครับ ตัดต่อสาย ไม่ยาก

ผมเอาสาย RS ที่แถมมากับ UPS นี่แหละ มันไม่ค่อยได้ใช้มีเยอะแยะเลย ทำไม่ยากครับ

ผมก็ทำใช้เองครับ 
เคยทำแล้ว เอามาขายด้วยครับ ต้นทุนประมาณ 30-40 บาท  (ใช้สายแลน link กับ amp ยาวประมาณ 1 เมตร)
ทำขายไปหลายร้อยเส้น  ต้องบอกว่า เหนื่อย และเสียเวลามาก ๆ ครับ (หากทำใช้ส่วนตัว เส้นหรือสองเส้น ก็คงไม่มีปัญหา)

ท้ายสุด ก็ไปซื้อสายแบบสำเร็จ  ต้นทุน เส้นละ 50 บาท  นำมาขายเส้นละ 100 บาท ได้กำไรเส้นละ 50 บาท (แต่ลูกค้าต้องเสียค่าส่ง EMS อีก 40 บาท)
เวลาซื้อครั้งนึง ก็ต้องมีจำนวนหลายสิบเส้น เพราะถ้าซื้อเส้นเดียว ร้านเขาก็จะขายให้ผมเส้นละ 100 บาทเช่นกัน

แต่ผมอยากให้มองในหลาย ๆ มุม  บางคนคิดในมุมเดียวว่า "มันทำไม่ยาก  ทำไมไม่ทำเองหละ"
แล้วคุณเคยคิดบ้างไหมว่า คนที่คุณให้เขาทำเองหนะ เขามี หัวแร้ง มีตะกัว มีหัว DB-9 หรือ สาย ไหม   
ถ้าให้ซื้อหัวแร้ง + โน่น + นี่ เอามาทำเองก็คงไม่คุ้ม

ที่พูดนี่ไม่ได้อยากขายสายให้ได้กำไรเส้นละ 50 บาทนะครับ แต่ผมอยากให้คิดกันในหลากหลายมุม อย่าคิดเพียงมุมเดียว

ขออภัยหากพูดตรงไปสักนิด
hs3mht
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 14, กรกฎาคม 2013, 05:38:09 am »

ผมซื้อจาก www.satpp.com ใช้มาเข้าปีที่ 3 แล้วยังไม่เป็นไรเลยครับ
superpoo
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 14, กรกฎาคม 2013, 10:06:18 am »

เคยทำแล้ว เอามาขายด้วยครับ ต้นทุนประมาณ 30-40 บาท  (ใช้สายแลน link กับ amp ยาวประมาณ 1 เมตร)
ทำขายไปหลายร้อยเส้น  ต้องบอกว่า เหนื่อย และเสียเวลามาก ๆ ครับ (หากทำใช้ส่วนตัว เส้นหรือสองเส้น ก็คงไม่มีปัญหา)

ท้ายสุด ก็ไปซื้อสายแบบสำเร็จ  ต้นทุน เส้นละ 50 บาท  นำมาขายเส้นละ 100 บาท ได้กำไรเส้นละ 50 บาท (แต่ลูกค้าต้องเสียค่าส่ง EMS อีก 40 บาท)
เวลาซื้อครั้งนึง ก็ต้องมีจำนวนหลายสิบเส้น เพราะถ้าซื้อเส้นเดียว ร้านเขาก็จะขายให้ผมเส้นละ 100 บาทเช่นกัน

แต่ผมอยากให้มองในหลาย ๆ มุม  บางคนคิดในมุมเดียวว่า "มันทำไม่ยาก  ทำไมไม่ทำเองหละ"
แล้วคุณเคยคิดบ้างไหมว่า คนที่คุณให้เขาทำเองหนะ เขามี หัวแร้ง มีตะกัว มีหัว DB-9 หรือ สาย ไหม   
ถ้าให้ซื้อหัวแร้ง + โน่น + นี่ เอามาทำเองก็คงไม่คุ้ม

ที่พูดนี่ไม่ได้อยากขายสายให้ได้กำไรเส้นละ 50 บาทนะครับ แต่ผมอยากให้คิดกันในหลากหลายมุม อย่าคิดเพียงมุมเดียว

ครับท่าน goodbuys ที่ท่านพูดมาถูกทั้งหมด  ผมแค่อยากบอกให้คนที่มีของเหลือใช้เอามาทำครับ  บางครั้งบางคนใจร้อนขี้เกียจรอสั่งซื้ออะครับ 

ราคา 100 บาท ไม่แพงเลยครับ  เพราะซื้อแล้วมันใช้ยาวเลยครับท่าน
goods_buy
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 14, กรกฎาคม 2013, 02:44:43 pm »

ครับท่าน goodbuys ที่ท่านพูดมาถูกทั้งหมด  ผมแค่อยากบอกให้คนที่มีของเหลือใช้เอามาทำครับ  บางครั้งบางคนใจร้อนขี้เกียจรอสั่งซื้ออะครับ 

ราคา 100 บาท ไม่แพงเลยครับ  เพราะซื้อแล้วมันใช้ยาวเลยครับท่าน

รับทราบครับ
เป็นการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในเวปบอร์ดครับ  ไม่มีเจตนาอื่น 
ต่างคน ต่างมุมมองครับผม

เป็นผม ผมก็ทำใช้เองครับ  แต่กับบางท่าน อาจไม่มีเครื่องมือ
dk
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 14, กรกฎาคม 2013, 03:03:40 pm »

ของผมมีตัวแปลง USB > RS232 แต่ก็ต้องใช้สาย Null Modem ต่ออีกทีหนึ่งจึงจะใช้ได้

ใครสะดวกอย่างไรก็เลือกอย่างนั้นครับ
ของผมมีเครื่องมือครบแต่ไม่อยากออกไปหาซื้อของมาทำ
เพราะค่าออกไปนอกบ้านแพงกว่าสั่งซื้อผ่านจอคอมเสียอีก อิอิ
fangonline
Newbie
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 15, กรกฎาคม 2013, 09:37:44 am »

ผมซื้อที่ร้านนี้ครับ
http://tveasy.tarad.com/product.detail_641597_th_3913012

ไปซื้อที่ร้านเลย อยู่แถวงามวงศ์วาน ใช้ได้ดีครับ
แต่พนักงานผู้หญิงที่ร้านพูดจาแย่มาก หรือว่าวันที่ไปซื้อผมไปแต่เช้า
เค้ากำลังจัดของอะไรสักอย่างเลยอารมณ์เสียก็ไม่รู้เหมือนกัน
(แต่มันก็แปดโมงกว่าๆแล้วนะ จะว่าเช้ามันก็ไม่เช้าแล้วนะ
หรือว่าเค้ายังไม่เีริ่มงานก็ไม่รู้เหมือนกัน)
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์