ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
25, เมษายน 2024, 06:59:05 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  มีอีกหนึ่งเรื่องที่ผมยังทำไม่ได้ครับ ขอความกรุณาจากท่านผู้รู้ด้วย
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีอีกหนึ่งเรื่องที่ผมยังทำไม่ได้ครับ ขอความกรุณาจากท่านผู้รู้ด้วย  (อ่าน 3478 ครั้ง)
Jaturong
Special Member
*

« เมื่อ: 15, กรกฎาคม 2013, 05:27:29 pm »

เรื่องการ upgrade firmware ของ dby leo-809 v1s คือเครื่องมันไม่ค่อยจะได้ใช้ อยากจะให้มันสามารถใส่ Biss key ได้ auto OTA ได้ เลยลงทุนไปซื้อเครื่องใหม่รุ่นเดียวกันเลยมาอีก 1 ตัวที่มีครบทุกฟังก์ชั่น ที่นี้ผมต้องการ up แบบเครื่องต่อเครื่อง ลองทำยังไงก็ไม่ได้จนท้อแล้วครับ การต่อสาย upload มันต้องต่ออย่างไงกันลองสลับสายหลายๆ แบบก็ไม่ได้ครับ (หาข้อมูลจากเน็ต) มีสาย +3.3V, Rx, Tx และ Gnd ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Jaturong
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 15, กรกฎาคม 2013, 05:28:59 pm »

สงสัยอีกอย่างหนึ่งว่ามันใช้แค่สาย 3 เส้น ไฟบวก 3.3V มันต้องใช้ไหมครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 15, กรกฎาคม 2013, 05:33:04 pm »

ไม่ใช้ครับ

แต่ผมก็สงสัย เครื่องรุ่นเดียวกัน แบรนด์เดียวกัน ทำไมไม่เหมือนกัน

ผมว่าน่าจะคนละรุ่นนะ ของเดิมน่าจะเป็นชิป Ali3328 ส่วนตัวใหม่ที่ทำได้ครบน่าจะเป็น Ali3329 นะ ลองตรวจสอบให้ดีครับ เดี๋ยวเครื่องจะเดี้ยงไปซะก่อน

Jaturong
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 15, กรกฎาคม 2013, 05:37:20 pm »

ไม่ใช้ครับ

แต่ผมก็สงสัย เครื่องรุ่นเดียวกัน แบรนด์เดียวกัน ทำไมไม่เหมือนกัน

ผมว่าน่าจะคนละรุ่นนะ ของเดิมน่าจะเป็นชิป Ali3328 ส่วนตัวใหม่ที่ทำได้ครบน่าจะเป็น Ali3329 นะ ลองตรวจสอบให้ดีครับ เดี๋ยวเครื่องจะเดี้ยงไปซะก่อน
ชิปเดียวกันครับข้างกล่องเขียนเหมือนกัน (แต่รุ่นเก่านั้นไม่มีระบบการใส่ Biss key อย่างเดียว) ตัวเก่าซื้อมาได้ปีกว่าไม่เคยได้หยิบมาใช้เลย มันเลยไม่ยอม OTA น่ะครับ แรกๆ มามันก็ยัง OTA อยู่นะ ไอ้ตัวนี้เข้าไปแก้ไขค่า OTA ก็ไม่ได้เลยครับ
Jaturong
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 15, กรกฎาคม 2013, 05:40:19 pm »

ไม่ใช้ครับ

ชิปเดียวกันครับข้างกล่องเขียนเหมือนกัน (แต่รุ่นเก่านั้นไม่มีระบบการใส่ Biss key อย่างเดียว) ตัวเก่าซื้อมาได้ปีกว่าไม่เคยได้หยิบมาใช้เลย มันเลยไม่ยอม OTA น่ะครับ แรกๆ มามันก็ยัง OTA อยู่นะ ไอ้ตัวนี้เข้าไปแก้ไขค่า OTA ก็ไม่ได้เลยครับ
ช่องของ TRUE ก็ดูไม่ได้เลยครับ
Jaturong
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 15, กรกฎาคม 2013, 05:47:50 pm »

มีภาพหรือวงจรการต่อสายโหลดให้ดูบ้างไหมครับ
tonk
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 15, กรกฎาคม 2013, 06:47:47 pm »

leo-809 v1s รุ่นนี้อัพเครื่อง-เครื่อง ผมไม่แน่ใจว่าทำได้หรือไม่ เคยแต่ใช้สายรุ่นนี้ผ่านแน่นอนครับ

hs1kbn
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 15, กรกฎาคม 2013, 08:52:47 pm »

ทำไดครับเครื่องต่อเครื่องใช้สายอัฟเครื่องต่อเครื่องเสียบด้านหลังเครื่องๆตวใหม่ที่ไดมาเป็นตัวแม่ส่วนเครื่องที่สองเป็นลูกยังไม่ต้องเปิดไฟเข้าสวนตัวแรกเปิดอัฟชอแวร์เปลี่ยนหัวเป็นP2Pแลวกดอัฟแล้วเปิดตัว2เครื่องก็จะอัฟให้รอจนเสร็จปิดแล้วต่อดูสามารถรับทได้แน่นอนลองดูครับผมก็งงมาก่อนเลยลองทำจนเรียบร้อย
Jaturong
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 16, กรกฎาคม 2013, 08:14:29 am »

ทำไดครับเครื่องต่อเครื่องใช้สายอัฟเครื่องต่อเครื่องเสียบด้านหลังเครื่องๆตวใหม่ที่ไดมาเป็นตัวแม่ส่วนเครื่องที่สองเป็นลูกยังไม่ต้องเปิดไฟเข้าสวนตัวแรกเปิดอัฟชอแวร์เปลี่ยนหัวเป็นP2Pแลวกดอัฟแล้วเปิดตัว2เครื่องก็จะอัฟให้รอจนเสร็จปิดแล้วต่อดูสามารถรับทได้แน่นอนลองดูครับผมก็งงมาก่อนเลยลองทำจนเรียบร้อย
z,]ผมทำตามที่ท่านว่ามาสองวันแล้วแต่ก็ทำไม่ได้ครับ มันขึ้นประมาณว่า Retry อะไรประมาณนี้แร่ะครับ  เคยลองซื้อสาย upload usb มาก็ดันเสียเสียอีก เฮ้อ..........
TOT1234
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 18, กรกฎาคม 2013, 09:00:09 pm »

ตามนี้เลยครับ...
มองจากหลังเครื่องนะเอาตัวแม่ไว้ข้างบน // ตัวลูกไว้ข้างล่าง
ทั้งสองตัว pin จะตรงกัน....นับซ้ายมือเป็น pin 1
1.ตัวบนต่อเข้า 1. ตัวล่าง
2.ตัวบนต่อเข้า 3. ตัวล่าง
3.ตัวบนต่อเข้า 2. ตัวล่าง
.
.
ลองดู...
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์