ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, มีนาคม 2024, 03:11:09 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  HD player,Tablet ,iPad,Galaxy Note
| |-+  เครื่องเล่น HD Player 4K - 8K TV
| | |-+  ใช้คอมเปิด file .mkv
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้คอมเปิด file .mkv  (อ่าน 14056 ครั้ง)
hs3mht
Special Member
*

« เมื่อ: 07, สิงหาคม 2013, 10:14:42 pm »

ถ้าใช้คอมต่อกับ lcd เพื่อดูหนัง มันต่างกับ ใช้ เครื่องเล่น HD PLAYER ยังไงครับอยากรู้
1. เรื่องภาพต่อผ่าน HDMI
2. เรื่องเสียง ต่อจาก Sound Cadrd 5.1 Live
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
hs3mht
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 07, สิงหาคม 2013, 10:17:05 pm »

Spec Duo core E6800
Ram 4 Gb.
VGA 9800 GT Out HDMI TO LCD

ถ้าใช้เครื่องเล่นถาพจะต่างกันเยอะหรือเปล่าครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Bansang
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 23, สิงหาคม 2013, 04:40:37 am »

ต่างกันแน่ ใช้เครื่อง HD Player ได้ภาพดีกว่า

niruk
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 13, กันยายน 2013, 03:34:36 pm »

จากที่ลองมาแล้ว คอม ค่อนข้างวุ่นวายลำบาก เหลือเกิน
ผ่าน Box ง่ายกว่าเยอะครับ
hs3mht
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 23, กันยายน 2013, 12:31:03 pm »

ต่างกันแน่ ใช้เครื่อง HD Player ได้ภาพดีกว่า

ภาพดีกว่า ผมดูไม่ออกครับ เพราะเท่าที่เปิดดูจาก com to lcd มันก็ชัดมากระดับที่ตาแยกไม่ออกแล้วนะครับ ข้อมูลทางเทคนิดแล้ว ใช้ hd player มันจะชัดกว่าคอมเปิดในด้านไหนครับ
allalla
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 30, กันยายน 2013, 12:31:18 pm »

ขึ้นอยู่กับการ์ดจอด้วยครับ ค่ายเขียวค่ายแดง ให้สีแตกต่างกัน ผมเคยลองออนบอร์ด ati4250 ต่อHdmi ออก ภาพสู้การ์ดจอแยกไม่ได้ เลยไดรเวอร์ตัวเดียวกัน ในทางกลับกัน การ์ดจอตัวเดิม ไดรเวอร์คนละเวอร์ชั่นให้ภาพสีสันต่างกันอีกก็มี จากที่ลองกับตัวเอง ส่วนเรื่องเสียง ถ้าต่อกะลำโพงคอม5.1ไม่น่าจะมีปัญหาซาวออนบอร์ดเดี่ยวนี้รองรับ 5.1เกือบทุกตว
niruk
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 02, ตุลาคม 2013, 12:07:47 am »

กระทู้นี้นานหน่อยแต่ก็ได้ความรู้ดีเหมือนกัน

แต่ก่อนตอนใช้คอมเล่นก็มีปัญหา หนักๆคือเรื่องเสียง เสียงไม่ไปทีวี
เดี๋ยวออกเดี๋ยวไม่ออก ปรับไปเสียง DTS ไม่ออกสะงั้น คือใช้เวลานานหงุดหงิดมากๆ
ส่วนใหญ่ไม่ไม่ค่อยได้เปิดเสียงจากแอมป์

เลยเปลี่ยนมาผ่าน Box เสียงทีวีปกติแระ แต่ปัญหาที่ตามมา คือมีแต่เพาเวอร์5.1 ไม่มี AVR
ไม่อยากซื้อ เพราะเคยซื้อ ดอบี้ โปโลจิค เมื่อประมาณ15-16 ปีที่แล้วมา สองหมื่นกว่า มันได้เปิดปีนึงไม่ถึงร้อยบาท
เลยไม่สนใจเครื่องเสียงแล้ว แต่อยากฟังเสียง DTS ก็ต้องไปจัด DTS Decoder มาอีกเกือบสามพัน สายออฟติคอีก 400

ตาม allalla ว่าเปิดกับคอม ก็ง่ายตรงต่อเครื่องเสียง 5.1 ของคอมเนอะถูกๆ ปรับเสียงเซนเตอร์ ฯลฯ ด้วยคอมได้ด้วย
เผอิญผมคนชอบฟังเสียงพูดมากกว่าเสียงซาวด์ เสียงเซนเตอร์ ผมจึงเน้นมากกว่าเสียงอื่น
ไอ้พวกเสียงระเบิดลั่นบ้านแต่เสียงพูด ต้องเปิดซับช่วยถึงจะรู้เรื่องไม่ไหวจริงๆ

ดูไปดูมาคอมประหยัดกว่าจริงๆ แต่ถ้าเงินถึงก็เล่น Box มันกว่าอิอิ
hs3mht
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 02, ตุลาคม 2013, 01:24:53 pm »

กระทู้นี้นานหน่อยแต่ก็ได้ความรู้ดีเหมือนกัน

แต่ก่อนตอนใช้คอมเล่นก็มีปัญหา หนักๆคือเรื่องเสียง เสียงไม่ไปทีวี
เดี๋ยวออกเดี๋ยวไม่ออก ปรับไปเสียง DTS ไม่ออกสะงั้น คือใช้เวลานานหงุดหงิดมากๆ
ส่วนใหญ่ไม่ไม่ค่อยได้เปิดเสียงจากแอมป์

เลยเปลี่ยนมาผ่าน Box เสียงทีวีปกติแระ แต่ปัญหาที่ตามมา คือมีแต่เพาเวอร์5.1 ไม่มี AVR
ไม่อยากซื้อ เพราะเคยซื้อ ดอบี้ โปโลจิค เมื่อประมาณ15-16 ปีที่แล้วมา สองหมื่นกว่า มันได้เปิดปีนึงไม่ถึงร้อยบาท
เลยไม่สนใจเครื่องเสียงแล้ว แต่อยากฟังเสียง DTS ก็ต้องไปจัด DTS Decoder มาอีกเกือบสามพัน สายออฟติคอีก 400

ตาม allalla ว่าเปิดกับคอม ก็ง่ายตรงต่อเครื่องเสียง 5.1 ของคอมเนอะถูกๆ ปรับเสียงเซนเตอร์ ฯลฯ ด้วยคอมได้ด้วย
เผอิญผมคนชอบฟังเสียงพูดมากกว่าเสียงซาวด์ เสียงเซนเตอร์ ผมจึงเน้นมากกว่าเสียงอื่น
ไอ้พวกเสียงระเบิดลั่นบ้านแต่เสียงพูด ต้องเปิดซับช่วยถึงจะรู้เรื่องไม่ไหวจริงๆ

ดูไปดูมาคอมประหยัดกว่าจริงๆ แต่ถ้าเงินถึงก็เล่น Box มันกว่าอิอิ

+1 ครับ น่าจะชนะเรื่องราคา ตอนนี้ Software ดีๆ มีเยอะ ปัญหาเรื่องเสียงผมไม่ค่อยเจอละ อีกอย่าง ใช้คอม เปิดมันทำได้หลายอย่างกว่า
1. iptv เอา list มาเปิดดูได้เลยไม่ต้องซื้อกล่อง IPTV Box แค่มี Server Name
2. หนังก้เปิดุผ่านโปรแกรมได้เลย
3. Youtube สะดวก

ทั้งนั้นผมว่ามันก็ตามกระเป๋าแต่ละคนละครับ แต่ผมเล่นมาหลายอย่างละมาจบที่คอมต่อออก ทีวีแหละ ใช้ 3 จอเลย
niruk
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 23, ตุลาคม 2013, 08:51:39 pm »

ขอต่ออีกหน่อยสำหรับกระทู้นี้

ถ้าคอม ใช้ 2 จอ ขึ้นไปนี้ถูกต้องมากๆครับ
ตอนนั้นผมใช้จอทีวีเป็นจอคอมด้วย ไม่เข้าท่าครับเวลาโหลดไฟล์ หรือทำอะไรทำให้ที่บ้าน
ดูทีวีไม่ได้ เรื่องใหญ่เลยครับ ถ้า 2 จอ จอหลักๆก็ทำงานไปส่วนเวลาจะดูหนัง ค่อยลากทะลุไปจบครับ

ไครมีคอมที่แรงหน่อยๆก็พอ หาการ์ดจอ ที่ออกหลายๆพอร์ตมาใช้ ก็ง่ายดีนะครับ
hs3mht
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 25, ตุลาคม 2013, 12:06:44 am »

สะดวกดีครับ ผมแนะนำเลย แต่มันก็ใช้ได้ทีละ 2 จอนะ โครมีวิธีทำให้ใช้ได้ 3 จอพร้อมกันบอกด้วยครับ ที่ผมใช้อยู่ มี จอคอม 2 ตัว จอทีวี 1 แต่ใน โหมด ของ windows มันให้ต่อใช้งานได้ 3 จอ แต่เวลาทำงานใช้ได้แค่ 2 จอครับ โครรู้บอกที
niruk
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2013, 10:58:57 pm »

อันนี้ผมยอมแพ้ครับ น่าจะเกี่ยวกับฮาร์ดแวร์ ต่างๆสะมากกว่า ตัววินโดวส์เองอาจจะเห็น แต่ฮาร์ดแวร์ไม่สนับสนุน
คือมันทำได้แน่ครับ แต่น่าจะหมดไม่น้อย เอิ๊กๆ คงต้องบอร์ด OCZ แล้วแหละครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์