ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
25, เมษายน 2024, 08:31:55 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  Preview and DIY อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียม
| | |-+  DIY รีโมทเทียม ให้ทำงานเอง ทุกๆ 4 ชั่วโมง
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: DIY รีโมทเทียม ให้ทำงานเอง ทุกๆ 4 ชั่วโมง  (อ่าน 14891 ครั้ง)
simtech
Newbie
*

« เมื่อ: 11, สิงหาคม 2013, 11:30:08 am »

โครงงาน รีโมทเทียม
เพื่อ แก้ไขปัญหาช่อง วิ่งกลับสู่ ช่อง 11
อุปกรณ์
1. รีโมท
2. วงจรตั้งเวลา
วิธีการ
1. แกะรีโมทออก ค้นหาลายวงจรปุ่ม  UP  และ  Down
2.จั๊มสายออกมาจากรีโมท
3. ต่อสายปุ่ม  UP  และ  Down เข้ากับวงจรตั้งเวลา ซึ่งได้เขียนโปรแกรมไว้แล้ว
4. เดินสาย อินฟาเรท จากวงจรตั้งเวลาไป  วางไว้ตำแหน่งใกล้ตัวรับให้มากที่สุด
5. เดินสายไฟเลี้ยง 5 V และ 3 V  จากภาคจ่ายไฟเครื่องรับดาวเทียมไปเลี้ยง วงจรตั้งเวลา  พร้อมทดสอบเครื่อง

ภาพประกอบ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
simtech
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 11, สิงหาคม 2013, 11:41:54 am »

มาวางกระทู้หน้านี้  คงเข้าคอนเซ็ป   DIY  นะครับ  เป็นแนวทางให้เพื่อนๆลองทำดูครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
simtech
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 11, สิงหาคม 2013, 12:10:03 pm »

โครงงาน รีโมทเทียม
เพื่อ แก้ไขปัญหาช่อง วิ่งกลับสู่ ช่อง 11
อุปกรณ์
1. รีโมท
2. วงจรตั้งเวลา
วิธีการ
1. แกะรีโมทออก ค้นหาลายวงจรปุ่ม  UP  และ  Down
2.จั๊มสายออกมาจากรีโมท
3. ต่อสายปุ่ม  UP  และ  Down เข้ากับวงจรตั้งเวลา ซึ่งได้เขียนโปรแกรมไว้แล้ว
4. เดินสาย อินฟาเรท จากวงจรตั้งเวลาไป  วางไว้ตำแหน่งใกล้ตัวรับให้มากที่สุด
5. เดินสายไฟเลี้ยง 5 V และ 3 V  จากภาคจ่ายไฟเครื่องรับดาวเทียมไปเลี้ยง วงจรตั้งเวลา  พร้อมทดสอบเครื่อง

ภาพประกอบ

s.kasuk
Special Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 06, กันยายน 2013, 12:02:00 pm »

ทดลองแล้ว  ผลเป็นอย่างไรบ้างครับ  งบประมาณเท่าไรครับ  ขอความรู้หน่อยครับ
simtech
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 11, กันยายน 2013, 02:40:42 pm »

รีโมทใหม่  70  บาท
วงจรตั้งเวลา 200 ได้ครับ
กล่องใส่ 50 บาท  อื่นๆก็เก็บๆมาครับ 
ส่วนการใช้งาน   ผ่านครับ   ทดสอบและ  ใช้งานจริงในงานระบบอยู่
s.kasuk
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 16, กันยายน 2013, 11:26:52 am »

ขอบคุณครับสำหรับข้อมมูล  ขอถามอีกนิดครับ(ส่วนการใช้งาน   ผ่านครับ   ทดสอบและ  ใช้งานจริงในงานระบบอยู่) เครื่องต้อง ปิดOTA
อยู่มั้ยครับ
techa
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 22, กันยายน 2013, 06:27:42 pm »

55555 หลายบาท
Thanwa
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 23, กันยายน 2013, 12:56:57 pm »

55555 หลายบาท

ไม่หลายหรอกครับ เมื่อนำมาใช้กับงานระบบ
simtech
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 25, กันยายน 2013, 11:20:42 am »

ไม่ไ้ด้ หรื่อยังไม่ได้ทำครับ 555
ใช้งานอยู่ครับ   มีปัญหาตรงไหนก็แก้ตรงนั้นครับ 
DIY เองกับมือ ส่วนราคาแพงไหม แล้วแต่จะมองน่ะครับ  แต่อยากจะสะกดวิญญาณเครื่องก็เท่านั้น 

simtech
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 25, กันยายน 2013, 11:23:40 am »

ไม่หลายหรอกครับ เมื่อนำมาใช้กับงานระบบ   ท่านคิดถูกมากๆๆ
ถ้าสะกดวิญญาณได้   ลูกหลานในตระกูลนี้  สะกดได้หมดครับ   555 
พูดอ้อมๆแบบนี้หวังว่าคงเข้าใจน่ะครับ   อธิบายมาก  มันจะผิดกฎของบอร์ด  แชร์ความรู้กันมากกว่า
Anusorn50
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 02, พฤษภาคม 2015, 09:39:04 pm »

แอบเห็นเป็น dreambox
ถ้าต้องการแค่ปิดเครื่อง จริง ๆ สามรถเขียน crontab ตั้งเวลาให้ดับเครื่องได้ แต่มันน่าจะยังมีไฟเข้า สีแดง ก็เหมือนกับใช้ Remote น่าจะง่ายกว่า
ลองดูน่าจะเป็นคำสั่ง  "Halt"
ตัวอย่าง สำหรับ reboot ทุกวันตอน 7 โมงเช้า
0 7 * * * reboot > /dev/null 2>&1 &

แต่สำหรับของผมต้องตั้งเปิด ปิด เองอัตโนมัติ เลยต่อเครื่องตั้งเวลาที่ไฟเข้าออกเลย ไม่ต้องต่อวงจรครับเพราะไม่คล่อง
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์