ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
23, เมษายน 2024, 04:11:00 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  สงสัยทำไมรับ เวียดไม่ได้ช่วงใช้งานกล่อง CTH ครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยทำไมรับ เวียดไม่ได้ช่วงใช้งานกล่อง CTH ครับ  (อ่าน 3037 ครั้ง)
tun_eng
Newbie
*

« เมื่อ: 18, สิงหาคม 2013, 09:43:56 am »

ที่บ้านติด CTH 2 จุด โดยวิธีการ ใช้ splitter power pass เข้า 1 ออก 4 ปกติ แต่ใช้แค่ 2 จุด
ผมเลยเดินสายสัญญาณเพิ่มมาที่ห้องผม
ห้องผมเลยมีสายสัญญาณสองเส้น คือ ทู และ CTH
ผมมีเครื่องรับ 1 เครื่อง คือ cloud-Ibox
ผมเลยเอาสายสัญญาณมาเข้าไดแสก 4x1 และมาเข้าที่เครื่องรับ

ปัญหาเกิดคือ

ช่วงที่ใช้งานกล่อง CTH ผมจะไม่สามารถรับ เวียดนา ได้เลย รับได้แต่ ทู
แต่ถ้าดึงปลั๊กกล่อง CTH ออกผมจะรับชดชม เวียด และทู ได้ปกติ

ผมต้องทำอย่างไรที่จะสามารถชม เวียด ช่วงที่ใช้งานกล่อง CTH ครับ

ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
olemon25
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 18, สิงหาคม 2013, 10:09:34 am »

เรื่องแนวการรับสัญญาณ เข้าใจว่า CทีH เป็นแนว V ส่วนอีกอย่างเป็นแนว H หรือเปล่า
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
mazer
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 18, สิงหาคม 2013, 10:58:35 am »

เรื่องแนวการรับสัญญาณ เข้าใจว่า CทีH เป็นแนว V ส่วนอีกอย่างเป็นแนว H หรือเปล่า

อีกอย่างนึ่งก็คือ LNB เป็น usal ช่องรายการของ cth ใช้ LO band hi ส่วนของเวียดใช้ LO band lo ครับ ถ้า
จะใช้สองจุดพร้อมกันต้องใช้หัว 2ขั้ว ครับ
พ่อใหญ่โนนทัน
คนอิสานที่อยู่ด้วยกัน
Special Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 18, สิงหาคม 2013, 11:07:14 am »

ใช้ไม่ได้แน่เพราะ เวียตนามส่งย่าน H ส่วน CTH ย่าน V เมื่อเปิดพร้อมกันก็ตีกันแน่ วิธีแก้คือเลิกใช้ Power pass เปลี่ยน LNB เป็นแบบ 2 หัว อาการนี้หายแน่

tun_eng
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 18, สิงหาคม 2013, 02:53:06 pm »

ใช้ไม่ได้แน่เพราะ เวียตนามส่งย่าน H ส่วน CTH ย่าน V เมื่อเปิดพร้อมกันก็ตีกันแน่ วิธีแก้คือเลิกใช้ Power pass เปลี่ยน LNB เป็นแบบ 2 หัว อาการนี้หายแน่

ผมต้องซื้อ LNB Universal 2 ขั้ว ( แนว H และ V ) ใช้มั้ยครับ
และผมก็ต้องเดินสายสัญญาณเพิ่มอีก 1 เส้น
โดยแนว H ก็มาเข้าไดเสกผม
และแนว V ก็ไปเข้า power pass เพื่อดู CTH สองจุด

ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ

และพอจะมีแนวอื่นมั้ยครับ  (เช่นการซื้ออุปกรณ์เพิ่ม)
เนื่องจากสายสัญญาณี่ต้องเดินใหม่ค่อนข้างจะยากครับ

ขอบคุณครับ
chaitum
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 18, สิงหาคม 2013, 05:48:48 pm »

ที่บ้านติด CTH 2 จุด โดยวิธีการ ใช้ splitter power pass เข้า 1 ออก 4 ปกติ แต่ใช้แค่ 2 จุด
ผมเลยเดินสายสัญญาณเพิ่มมาที่ห้องผม
ห้องผมเลยมีสายสัญญาณสองเส้น คือ ทู และ CTH
ผมมีเครื่องรับ 1 เครื่อง คือ cloud-Ibox
ผมเลยเอาสายสัญญาณมาเข้าไดแสก 4x1 และมาเข้าที่เครื่องรับ

ช่วงที่ใช้งานกล่อง CTH ผมจะไม่สามารถรับ เวียดนา ได้เลย รับได้แต่ ทู
แต่ถ้าดึงปลั๊กกล่อง CTH ออกผมจะรับชดชม เวียด และทู ได้ปกติ

ผมต้องทำอย่างไรที่จะสามารถชม เวียด ช่วงที่ใช้งานกล่อง CTH ครับ

ขอบคุณครับ

ผมต้องซื้อ LNB Universal 2 ขั้ว ( แนว H และ V ) ใช้มั้ยครับ
และผมก็ต้องเดินสายสัญญาณเพิ่มอีก 1 เส้น
และแนว V ก็ไปเข้า power pass เพื่อดู CTH สองจุด

และพอจะมีแนวอื่นมั้ยครับ  (เช่นการซื้ออุปกรณ์เพิ่ม)
เนื่องจากสายสัญญาณี่ต้องเดินใหม่ค่อนข้างจะยากครับ

ขอบคุณครับ

ก่อนอื่นผมยังสงสัยในคำถามแรกของท่านนะครับว่าทำไมถึงดูเวียดนามพร้อมกับซีทีเฮชไม่ได้ เนื่องจากเวียดนามส่งแนว H ต้องใช้ไฟ 18 โวลท์ ส่วนซีทีเฮชส่งแนว V ต้องใช้ไฟ 13 โวลท์ เมื่อสองเครื่องเปิดพร้อมกัน ไฟที่ส่งไป LNB ก็น่าจะเป็น 18 โวลท์ ดังนั้นน่าจะเป็นว่ารับซีทีเฮชไม่ได้มากกว่า (อันนี้ผมเพียงแต่สงสัยนะครับ ผมอาจจะเข้าใจผิดก็ได้)

แต่ถ้าเป็นตามที่ท่านถามไว้จริงๆ วิธีการแก้ปัญหาตามที่ท่านเข้าใจน่าจะเป็นวิธีที่สะดวกและประหยัดที่สุด แต่ท่านต้องแน่ใจว่าจะไม่มีการเพิ่มจุดรับชมอื่นๆอีก เพราะถ้าจะมีการเพิ่มจุดรับชมอีกในอนาคต การใช้มัลติสวิทช์น่าจะเหมาะสมกว่า แต่ก็จะมีค่าใช้จ่ายสูงขี้นทั้งค่ามัลติสวิทช์และอาจต้องเปลี่ยน LNB ของ 2 เป็นแบบสองขั้วด้วย ถ้าต้องการรับทั้ง 2 และ D

สำหรับ LNB Universal 2 ขั้ว ผมแนะนำว่าควรจะใช้แบบไม่แยกแนว V-H เผื่อว่าในอนาคตเครื่อง cloud-Ibox ของท่านต้องการรับแนว V จะได้ไม่ต้องแก้ไขอีก

ส่วนการเดินสายเพิ่ม ท่านต้องดูว่า ระหว่างการเดินจาก LNB มาที่ห้อง กับเดินมาที่ power pass แบบไหนง่ายกว่ากัน ถ้าเดินมาที่ power pass ง่ายกว่า ท่านก็ใช้วิธีต่อกับสายเดิมโดยใช้หัวต่อสายหรือบัดกรีเอาก็ได้
tun_eng
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 18, สิงหาคม 2013, 06:22:44 pm »

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

ก่อนอื่นผมยังสงสัยในคำถามแรกของท่านนะครับว่าทำไมถึงดูเวียดนามพร้อมกับซีทีเฮชไม่ได้ เนื่องจากเวียดนามส่งแนว H ต้องใช้ไฟ 18 โวลท์ ส่วนซีทีเฮชส่งแนว V ต้องใช้ไฟ 13 โวลท์ เมื่อสองเครื่องเปิดพร้อมกัน ไฟที่ส่งไป LNB ก็น่าจะเป็น 18 โวลท์ ดังนั้นน่าจะเป็นว่ารับซีทีเฮชไม่ได้มากกว่า (อันนี้ผมเพียงแต่สงสัยนะครับ ผมอาจจะเข้าใจผิดก็ได้)

แต่ถ้าเป็นตามที่ท่านถามไว้จริงๆ วิธีการแก้ปัญหาตามที่ท่านเข้าใจน่าจะเป็นวิธีที่สะดวกและประหยัดที่สุด แต่ท่านต้องแน่ใจว่าจะไม่มีการเพิ่มจุดรับชมอื่นๆอีก เพราะถ้าจะมีการเพิ่มจุดรับชมอีกในอนาคต การใช้มัลติสวิทช์น่าจะเหมาะสมกว่า แต่ก็จะมีค่าใช้จ่ายสูงขี้นทั้งค่ามัลติสวิทช์และอาจต้องเปลี่ยน LNB ของ 2 เป็นแบบสองขั้วด้วย ถ้าต้องการรับทั้ง 2 และ D

สำหรับ LNB Universal 2 ขั้ว ผมแนะนำว่าควรจะใช้แบบไม่แยกแนว V-H เผื่อว่าในอนาคตเครื่อง cloud-Ibox ของท่านต้องการรับแนว V จะได้ไม่ต้องแก้ไขอีก

ส่วนการเดินสายเพิ่ม ท่านต้องดูว่า ระหว่างการเดินจาก LNB มาที่ห้อง กับเดินมาที่ power pass แบบไหนง่ายกว่ากัน ถ้าเดินมาที่ power pass ง่ายกว่า ท่านก็ใช้วิธีต่อกับสายเดิมโดยใช้หัวต่อสายหรือบัดกรีเอาก็ได้

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

เรื่องแรก เป็นดังที่ผมแจ้งใว้จริงๆ ครับ ไม่สามารถดูพร้อมกันได้
หรือที่ดูเวียดนามไม่ได้ช่วงที่ดู CTH เพราะว่า เครื่อง CTH จะเปิดไว้ก่อนอยู่แล้ว แล้วผมมาเปิด Cloud-Ibox ที่หลัง
ไว้จะลองเปิด Cloud-Ibox ไว้ก่อนแล้วค่อยเปิด CTH ตามว่าผลจะเป็นอย่างไร

เรื่อง LNB Universal 2 ขั้วที่แนะนำ ใช่ที่ตัว LNB จะมี 2 ขั้ว โดยจะส่ง output ที่เหมือนกัน แยกอิสระออกมา (ใช้ขั้วไหนก็ได้ใช่มั้ยครับ)
 บางที่เรียก twin output?

เรื่องเดินสาย คือ ตัว power  pass มันติดอยู่นอกหน้าต่างห้องผม ยังงัยก็ต้องเดินมาทางเดียวกันครับ

ขอบคุณครับ
chaitum
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 18, สิงหาคม 2013, 09:57:52 pm »

รับทราบครับ

-ถ้าทดสอบแล้ว ช่วยแจ้งผลด้วยนะครับ
-เรื่อง LNB ถูกต้องครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์