ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, มีนาคม 2024, 05:56:21 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  รบกวนขอคำแนะนำเรื่องกล่องรับสัญญานจานดำแบบมูฟครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำแนะนำเรื่องกล่องรับสัญญานจานดำแบบมูฟครับ  (อ่าน 3675 ครั้ง)
iceberg
Newbie
*

« เมื่อ: 24, สิงหาคม 2013, 04:28:26 pm »

จานดำแบบมูฟต่อพ่วงหัว LNB รับสัญญาณดาวเทียม NSS6 เอาไว้ เดินสาย 2 จุด (จุดที่ 2 ดูดาวเทียมตามจุดแรกครับ)
กล่องจุดแรกที่มีอยู่นานมาก Dynasat PVR จุดที่2 จำรุ่นไม่ได้ แต่ยี่ห้อ Dynasat เหมือนกันครับ

ตอนนี้อยากได้กล่องที่มูฟจานได้และ รับ HD ได้ครับ เป็น IP Box ด้วยก็ดี รับสัญญาณ DVB T2 ได้ด้วยก็เยี่ยมไปเลย

ณ.ขณะนี้ สเปคแบบนี้มีหรือยังครับ แล้วตอนนี้กล่องรับสัญญาณ HD รุ่นไหนเวิร์คสุดครับ

ปล.ถ้าข้อมูลน้อยไป ถามผมกลับได้เลยครับ จะได้ให้รายละเอียดเพิ่มเติม มือใหม่ครับยังไม่ค่อยเข้าใจระบบ และคำศัพท์ต่างๆ

รบกวนด้วยครับ
ขอบพระคุณในความอนุเคราะห์ทุกคำดอบล่วงหน้า _/|\_
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
KVYoung
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 24, สิงหาคม 2013, 05:07:58 pm »

ผมก็อยากได้เหมือนกัน ขอให้มีไฟขับมอเตอร์ในตัว
รับHDได้ จำตำแหน่งได้แม่นยำ อยู่ในกล่องเดียวเลย
ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

dhanoo
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 24, สิงหาคม 2013, 05:27:50 pm »

แนะนำครับ (ขอออกตัวว่าไม่มีส่วนได้เสียกับผลิตภัณฑ์เหล่านี้ ) ถ้าต้องการเครื่องที่พร้อมคือ
1.ระบบเอชดี  2.ใส่เป็นจานมูฟได้  3.ทำเป็นระบบ TPTV ได้ ที่ผมใช้อยู่ปัจจุบันคือ Thaisat hd RV- 007 เป็นเครื่อง 3 in1 ครับ
ถามไดครับที่ 091 067 8482 -thanoo_m@hotmail.com
iceberg
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 24, สิงหาคม 2013, 06:23:27 pm »

แนะนำครับ (ขอออกตัวว่าไม่มีส่วนได้เสียกับผลิตภัณฑ์เหล่านี้ ) ถ้าต้องการเครื่องที่พร้อมคือ
1.ระบบเอชดี  2.ใส่เป็นจานมูฟได้  3.ทำเป็นระบบ TPTV ได้ ที่ผมใช้อยู่ปัจจุบันคือ Thaisat hd RV- 007 เป็นเครื่อง 3 in1 ครับ
ถามไดครับที่ 091 067 8482 -thanoo_m@hotmail.com

ขอบคุณมากครับ แต่ว่ามันใส่ช่อง ip เองได้หรือยังครับ?
iceberg
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 24, สิงหาคม 2013, 06:50:11 pm »

ท่านที่ใช้ตัวอื่นอยู่ แนะนำอีกได้นะครับ ขอเก็บข้อมูลเรื่อยๆ

แจ้งเพิ่มเติมผมมี DiSEqC 1.2 Positioner ของ SuperJack  ที่เอาไว้ส่ายหน้าจานมูฟ ต่ออยู่กับกล่อง Dynasat PVR ด้วยครับ
dpongsree
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2013, 12:59:11 pm »

แล้วตัวมันมีไฟดีซี (สายไฟ4เส้น)ไปขับมอเตอร์เพื่อเคลื่อนจานด้วยหรือเปล่า ผมเข้าใจว่าไม่มี แต่ต้องเพิ่มเครื่องที่เรียกว่า positioner ไช่ไหม?
ขอบคุณครับ
dpongsree
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2013, 01:06:02 pm »

ท่านที่ใช้ตัวอื่นอยู่ แนะนำอีกได้นะครับ ขอเก็บข้อมูลเรื่อยๆ

แจ้งเพิ่มเติมผมมี DiSEqC 1.2 Positioner ของ SuperJack  ที่เอาไว้ส่ายหน้าจานมูฟ ต่ออยู่กับกล่อง Dynasat PVR ด้วยครับ

ผมใช้เจ้า Dynasat PVR เหมือนกัน มันมี Disecq 1.2 และเป็นตัว positioner เพื่อส่ายจานอยู่ในตัวของมันเองแล้วนี่ สายจากจานประกอบด้วยสายนำสัญญาณ RG6 และสายนำไฟ DC อีก 4 เส้น 4 สี ต่อเข้าข้างหลังเครื่อง Dynasat PVR แต่เนื่องจาก Dynasat PVR รับ MPEG4 ถึง HD ไม่ได้ ผมจึงใช้เป็นเสมือน positioner เพราะไม่สามารถหาเครื่องรับระดับ HD ที่มี positioner ในตัวได้
ขอบคุณครับ
dhanoo
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2013, 04:11:53 pm »

ถูกต้องแล้วครับ ต้องใช้  positioner้ เพื่อขับจาน 1 คัว ราคา 900 - 1200 บาท  โดยใช้ต่อพ่วงกับเครื่องรับ HD เช่น S9 S10 F3  ราคามือ 2 ก็ 1000 - 1200 บาท แต่ไม่รองรับ ระบบ TPTV  โดยเฉพาะ S9 ใช้ได้ดีมากในการสแกนช่องอัตโนม้ติ blind scan เหมาะสำหรับท่านที่ต้องการหาช่อง feed เพื่อดูฟุตบอลที่ดาว asiasat 5 หรือ Chinasat 10
ส่วนเครื่อง Dynasat PVR ไม่ต้องใช้ก็ได้ครับ เพราะเครื่องตัวนี้ ไม่มีระบบ HD ครับ
iceberg
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2013, 04:15:42 pm »

ผมใช้เจ้า Dynasat PVR เหมือนกัน มันมี Disecq 1.2 และเป็นตัว positioner เพื่อส่ายจานอยู่ในตัวของมันเองแล้วนี่ สายจากจานประกอบด้วยสายนำสัญญาณ RG6 และสายนำไฟ DC อีก 4 เส้น 4 สี ต่อเข้าข้างหลังเครื่อง Dynasat PVR แต่เนื่องจาก Dynasat PVR รับ MPEG4 ถึง HD ไม่ได้ ผมจึงใช้เป็นเสมือน positioner เพราะไม่สามารถหาเครื่องรับระดับ HD ที่มี positioner ในตัวได้
ขอบคุณครับ

เอาล่ะสิ ตัว Dynasat PVR สามารถขับจานได้เองเลยหรือครับ?
ตอบผมซื้อทำไมช่างติดตั้งกล่อง SuperJack ให้มาด้วยล่ะหว่า ชักงงแล้วสิ
รบกวนขอความรู้ด้วยครับ อย่าพึ่งทิ้งกระทู้นี้นะครับ
อยากหาช่างเก่งๆเรื่องจานดำแบบมูฟมาดูให้ที่บ้านด้วยครับ
Bhoon
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2013, 04:38:40 pm »

ขอบคุณครับ

เอาล่ะสิ ตัว Dynasat PVR สามารถขับจานได้เองเลยหรือครับ?
ตอบผมซื้อทำไมช่างติดตั้งกล่อง SuperJack ให้มาด้วยล่ะหว่า ชักงงแล้วสิ
รบกวนขอความรู้ด้วยครับ อย่าพึ่งทิ้งกระทู้นี้นะครับ
อยากหาช่างเก่งๆเรื่องจานดำแบบมูฟมาดูให้ที่บ้านด้วยครับ

Dynasat PVR สามารถขับจานได้เองครับ  แต่ไม่สามารถรับ HD ได้ เพราะออกมาก่อน HD เกิดในเมืองไทย

ท่านลองมองหา login  "ดาวดวงใหม่แห่งวงโคจร" ดูครับ

iceberg
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2013, 06:57:23 pm »

ขอบคุณพี่บุญครับ สรุปว่า กล่อง Dynasat ไม่จำเป็นต้องใช้ positioner SuperJack ใช่มั้ยครับ
ผมสามารถถอดออกไปใช้กับกล่องที่รับสัญญาณ HD เพื่อไว้ขับจานได้ ถูกต้องมั้ยครับ แล้วมีกล่อง HD สำหรับจานมูฟตัวไหนใช้ได้บ้าง
ต้องมีอุปกรณ์อะไรเพิ่มอีกมั้ยครับ
dpongsree
Sr. Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2013, 07:43:51 pm »

ขอบคุณพี่บุญครับ สรุปว่า กล่อง Dynasat ไม่จำเป็นต้องใช้ positioner SuperJack ใช่มั้ยครับ
ผมสามารถถอดออกไปใช้กับกล่องที่รับสัญญาณ HD เพื่อไว้ขับจานได้ ถูกต้องมั้ยครับ แล้วมีกล่อง HD สำหรับจานมูฟตัวไหนใช้ได้บ้าง
ต้องมีอุปกรณ์อะไรเพิ่มอีกมั้ยครับ

Dynasat PVR มี 2 รุ่นครับ คือรุ่มที่ขับจานได้จะมีราคาแพงกว่ารุ่นขับจานไม่ได้ประมาณ 700-800 บาท (ถ้าผมจำไม่ผิด) เพราะผมต้องเปลี่ยนจาก Dynasat F1 ที่เสียจนซ่อมไม่ได้ แต่ยังไม่สามารถหาเครื่องที่รับ HD ที่ขับเคลื่อนจานได้ซักที มีแต่คนแนะนำให้ติด Positioner กับเครื่องรับ HD แต่ผมรอเครื่อง HD ที่ขับจานได้ต่อไปจนกว่าเจ้า Dynasat PVR จะเจ้งครับ
ปัจจุบันเวลาเปลี่ยนดาวก็ให้ Dynasat PVR ทำงาน พอได้ดาวที่ต้องการก็ปิด ต้องทนลำบากนิดๆ หน่อยๆ ไม่มีปัญหาครับ 
ขอบคุณครับ
KVYoung
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2013, 08:43:16 pm »

สรุปว่ายังไม่มีเครื่องรับHDที่มีตัวขับมอเตอร์ในตัวใช่มั๊ยครับ
ผมใช้PSI Dmove Premium กลัวว่าไม่เกิน2ปีมันจะไม่มีความถี่ช่องธรรมดา
ทีนี้เครื่องมันจะสั่งให้มอเตอร์ขับจานหาความถี่ไม่หยุดแน่
ขอบคุณครับ

iceberg
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2013, 09:19:58 pm »

Dynasat PVR มี 2 รุ่นครับ คือรุ่มที่ขับจานได้จะมีราคาแพงกว่ารุ่นขับจานไม่ได้ประมาณ 700-800 บาท (ถ้าผมจำไม่ผิด) เพราะผมต้องเปลี่ยนจาก Dynasat F1 ที่เสียจนซ่อมไม่ได้ แต่ยังไม่สามารถหาเครื่องที่รับ HD ที่ขับเคลื่อนจานได้ซักที มีแต่คนแนะนำให้ติด Positioner กับเครื่องรับ HD แต่ผมรอเครื่อง HD ที่ขับจานได้ต่อไปจนกว่าเจ้า Dynasat PVR จะเจ้งครับ
ปัจจุบันเวลาเปลี่ยนดาวก็ให้ Dynasat PVR ทำงาน พอได้ดาวที่ต้องการก็ปิด ต้องทนลำบากนิดๆ หน่อยๆ ไม่มีปัญหาครับ 
ขอบคุณครับ

Ok. พอเข้าใจแล้วครับ ขอบคุณพี่ Dpongsree มากๆ ของผมคงเป็นรุ่นเก่าไม่สามารถขับจานได้ในตัว เท่ากับว่าตอนนี้ผมมี Positioner อยู่ต่างหากแล้ว. แค่หากล่อง HD. มาก็เป็นอันใช้ได้

มีท่านใดแนะนำได้มั้ยครับ เครื่อง HD+iptv สำหรับจานมูฟ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์