ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
19, เมษายน 2024, 04:29:53 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ดูบางช่อง ไม่ได้... บน NSS6 มีท่านใดทราบบ้างครับ ? เป็นเพราะอะไร ?
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ดูบางช่อง ไม่ได้... บน NSS6 มีท่านใดทราบบ้างครับ ? เป็นเพราะอะไร ?  (อ่าน 2923 ครั้ง)
Poollarp
Hero Member

« เมื่อ: 30, สิงหาคม 2013, 10:20:51 pm »

ผมใช้ IPM HD Pro ... ดูเครื่องเดียว

สังเกตุมาหลายครั้งแล้วครับ.....  NSS6 ช่อง 23 Astv 24 BlueSky  ดูไม่ได้.....
ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร ?  ในขณะที่ช่องอื่นๆ ดูได้ปกติ

บางครั้ง... L 97 Q มา 91  แล้ว Q ก็วูบหายไป  เป็น 0  ....
ช่อง HD ของ IPM ดูได้ปกติครับ.....
ดู ThaiCom C/Ku ปกติ (ดู BlueSky C band ได้ปกติ)
ดู VinaSat Ku ปกติ  (ตอนนี้เลยดู Astv + BlueSky) ผ่านดวงนี้แทน  (เพราะ CTH ส่งมาเป็น HD..... เทียมๆ)

ขอบคุณครับ
ปล. ทดสอบตอนฟ้าแจ้งนะครับ...  ไร้ฝน
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jay
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 31, สิงหาคม 2013, 12:08:40 am »

ช่อง23 BlueSk ช่อง 24 Astv new ครับ ท่านต้องปรับหัวlnbใหม่ ให้Q 97-99 L95-97 ต่ำกว่านั้นจะมีปัญหาครับ อีกอย่างช่วงนี้ ipm กำลังปรับปรุงระบบเพิ่อเพิ่มความถี่ของช่องHD ถ้าทำดูโอให้ปรับจานไปรับตรงเลยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Poollarp
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 31, สิงหาคม 2013, 12:39:50 am »

ผมรับตรง  ดวงละจานเลยครับ  KU 3 ใบ C 6 ฟุต 1 ใบ
ปกติ... ดูได้ปกติ  เพิ่งจะอาทิตย์ สองอาทิตย์นี้แหล่ะครับ..  ที่มีปัญหา
สูงสุดที่ตั้ง (ตั้งเองกับมือ)   L 97 Q 97 (ทาง IPM ก็บอกว่าได้แค่นี้)
ก็ดูได้มาตลอดนะครับ   ที่สัญญาณแย่ๆ ก็พวกช่อง HD 84-87 สวิง  บ้าง  ก็ยังดูได้...

เท่าที่เป็น แนว H เป็นทั้งหมด.... สงสัยต้องเปลี่ยนหัวแล้วล่ะครับ....
ใช้ LNB ของ IdeaSat K2U Twin
เดี๋ยวว่างๆ ต้องลองถอดเปลี่ยน LNB ดู
05451
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 31, สิงหาคม 2013, 03:55:14 am »

เป็นเหมือนกันแต่ดูได้ที่11635เท่านั้นนอกนั้นดูไม่ได้
ส่งศูนย์ที่ตากสิน29รอกินกาแฟ1ถ้วย10นาทีเสร็จเรียบร้อย
jay
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 31, สิงหาคม 2013, 06:46:01 am »

ลองทำotaดูก่อนก็ได้ครับ โดยเข้าเมนู การตั้งค่า กด0000 เลือกค้นหาช่องรายการด้วยตนเอง กด0000 เลือก เริ่มค้นหาota กดok รอจนเครื่องรีบูตครับ ลองทำดูก่อน
Poollarp
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 31, สิงหาคม 2013, 08:23:30 am »

สรุป..... จบแล้วครับ....

เช้านี้  คว้าหัว LNB ส้มขึ้นไปลอง
1 ลองสลับ ขั้ว เพราะของเก่า K2U มัน 2 ขั้ว... อาการเดิม.... แนว H หาย
   สรุปได้ว่า   ถ้าคิดว่า LNB แบบ 2 ขั้ว .... จะเสียทีละขั้ว.... สงสัยคิดผิด  เพราะมันเสียทั้ง 2 ขั้วพร้อมๆ กัน

2 ลองสลับช่องที่ DiSeqC .... ปรับค่าที่เครื่อง IPM ..... อาการเดิม.... แนว H หาย
   สรุป ตอนแรกคิดว่า DiSeqC จะมีปัญหา...  สลับช่อง DiSeqC แล้ว  ปัญหายังคงอยู่

3 ลองเปลี่ยน LNB ..... จบครับ..... มาครบทุกแนว V-H 
ช่อง 23 BlueSky ช่อง 24 Astv  สัญญาณมาเต็มครับ  L97 Q97 ....  ที่สุดของเครื่อง IPM แล้วครับ
ลูกยิ้มออก  เพราะดู Toon Toon ไม่ได้มาหลายวันแล้ว

สิ่งที่ได้ก็คือ... LNB  มีอายุการใช้งาน  (แต่ของผมมันเพิ่งติดมาได้แค่ 9 เดือนเอง)   พอใส่ของใหม่เข้าไป  ใสกริ๊กกกกก.... เลยครับ

โชคดีครับที่ผมติดตั้งเอง   เลยพอจะค้นหาคำตอบที่สงสัย   และแก้ไขได้เอง
แต่ก็ต้องขอขอบคุณบอร์ดโบราณ.... ที่ให้ผมเข้ามาหาความรู้... จนบางครั้งก็แก้ไขปัญหายากๆ ได้

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ   และหวังว่าจะเป็น.... แนวทางวิธีการแก้ไขปัญหาให้ท่านอื่นๆ ด้วยนะครับ
เดี๋ยวต้องเอา LNB K2U ไปเคลมที่บริษัทฯ ต่อ..... สีซีดหมดแล้ว.....
supphasiri
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 31, สิงหาคม 2013, 08:37:45 am »

ยินดีด้วย ครับ  เคยไปซื้อของที่ร้าน ได้ยินว่า หมดประกัน 3 เดือน ค่าปรับตั้งจานที่เคลื่อนให้รับได้ 400  บาท
Poollarp
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 31, สิงหาคม 2013, 08:44:06 am »

ถ้าไม่ผิด LNB K2U มันมีสติ๊กเกอร์ข้างๆ ติดที่ 10/13 ครับ....  ผมเพิ่่งซื้อมาติดตอนช่วงตรุษจีนปีนี้เอง  ขาดทุนเวลาประกันไปหลายเดือนเหมือนกัน.... ถ้ายึดตามสติ๊กเกอร์....

แต่ส่วนใหญ่.....  ประกัน 1 ปีนะครับ....
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์