ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
27, เมษายน 2024, 09:38:32 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ติดตั้งจานไชน่า 10 มือสมัครเล่น
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ติดตั้งจานไชน่า 10 มือสมัครเล่น  (อ่าน 4436 ครั้ง)
nopick
Special Member
*

« เมื่อ: 01, กันยายน 2013, 12:06:00 pm »

เนื่องจากวันนี้ว่างพร้อมกับมี LNB อันใหม่มาผมเลยตั้งจานกัน(อีกครั้ง)
มุมก้มเงย มุมส่ายและจุด mask 0 LNB ให้ไปดูได้ที่นี่
http://www.asatellite.com/a/duo.php?duo_sat_main=Sinosat%201

ที่ผมอยู่อยู่ที่ อ.บ้านแพ้ว จ.สมุทรสาครครับเลยได้พิกัดตามนี้

ทรัพยากรทีมีอยู่
Dynasat 6 ฟุต
LNB Thaisat 13K (ถอยมาใหม่)

และแล้วก็เริ่มเลยครับ
เริ่มจากมุมส่าย (ผมตั้งเคลื่อนไปนิด)

ต่อด้วยมุมก้ม (ในเว็บเป็นมุมเงยให้เอา 90ลบด้วยมุมเงยก็จะเป็นมุมก้มครับ)

จุด 0 LNB ผมอ่านจากตัวอักษร W ในเข็มทิศครับ(ดูจากรายการ sattelite2U ครับ) ประมาณ 10โมงครับ

หลังจากตั้งตามนั้นแล้ว สัญญาณที่ได้ก็แค่นี้แหละครับราวๆ 80-85 สวิง(จะดูได้หรือเปล่าก็ไม่รู้เหมือนกัน)

ปิดท้ายด้วย DUO กับ AS5 ครับ

การ duo ยังไม่สมบูรณ์นะครับ ช่อง HD อย่าง EDGE,Trace ดูไม่ได้เลยแต่ช่องแขก,RTB4,FTV HD มาครบครับ
สัญญาณสวิงราวๆ 50-52 ครับ(เหนื่อยจริงๆ)

ภารกิจภาคเช้าก็มีเท่านี้ ภาคค่ำค่อยลุ้นครับ อิอิ
ปล.เหล่าสมาชิกมีอายุช่วงไหนกันบ้างครับ ส่วนผมมือใหม่เล่นได้ไม่นานครับ(ผมคิดว่าตัวผมเองอายุน้อยสุดแล้วล่ะมั้งครับ อิอิ)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kaijae
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 01, กันยายน 2013, 12:16:09 pm »

เนื่องจากวันนี้ว่างพร้อมกับมี LNB อันใหม่มาผมเลยตั้งจานกัน(อีกครั้ง)
มุมก้มเงย มุมส่ายและจุด mask 0 LNB ให้ไปดูได้ที่นี่
ที่ผมอยู่อยู่ที่ อ.บ้านแพ้ว จ.สมุทรสาครครับเลยได้พิกัดตามนี้
ทรัพยากรทีมีอยู่
Dynasat 6 ฟุต
LNB Thaisat 13K (ถอยมาใหม่)
และแล้วก็เริ่มเลยครับ
เริ่มจากมุมส่าย (ผมตั้งเคลื่อนไปนิด)
ต่อด้วยมุมก้ม (ในเว็บเป็นมุมเงยให้เอา 90ลบด้วยมุมเงยก็จะเป็นมุมก้มครับ)
จุด 0 LNB ผมอ่านจากตัวอักษร W ในเข็มทิศครับ(ดูจากรายการ sattelite2U ครับ) ประมาณ 10โมงครับ
หลังจากตั้งตามนั้นแล้ว สัญญาณที่ได้ก็แค่นี้แหละครับราวๆ 80-85 สวิง(จะดูได้หรือเปล่าก็ไม่รู้เหมือนกัน)
ปิดท้ายด้วย DUO กับ AS5 ครับ
การ duo ยังไม่สมบูรณ์นะครับ ช่อง HD อย่าง EDGE,Trace ดูไม่ได้เลยแต่ช่องแขก,RTB4,FTV HD มาครบครับ
สัญญาณสวิงราวๆ 50-52 ครับ(เหนื่อยจริงๆ)
ภารกิจภาคเช้าก็มีเท่านี้ ภาคค่ำค่อยลุ้นครับ อิอิ
ปล.เหล่าสมาชิกมีอายุช่วงไหนกันบ้างครับ ส่วนผมมือใหม่เล่นได้ไม่นานครับ(ผมคิดว่าตัวผมเองอายุน้อยสุดแล้วล่ะมั้งครับ อิอิ)

มือใหม่ได้แค่นี้ถือว่าเยี่ยมแล้วครับ ผมยังใช้เข็มทิศไม่เป็นเลยครับ อาศัยประสบการ์ณเอาครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

keef
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 01, กันยายน 2013, 12:25:14 pm »

ความถี่ 3735 เกิน80 ดูได้ชัวร์ครับ ของผมได้ 75ยังดูได้
ส่วน As5 ถ้ารับ rtb4ได้คงไม่เป็นปัญหา ค่อยปรับ-หมุนขั้ว lnb อย่างเดียว

รอดูภาคต่อครับ อิๆ

nopick
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 01, กันยายน 2013, 12:32:23 pm »

มือใหม่ได้แค่นี้ถือว่าเยี่ยมแล้วครับ ผมยังใช้เข็มทิศไม่เป็นเลยครับ อาศัยประสบการ์ณเอาครับ

ตามนี้ครับ
http://www.youtube.com/watch?v=1HlmhOc60X4
keef
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 01, กันยายน 2013, 12:51:04 pm »

บ้านเราไม่มีขายแบบนี้มั่ง สะดวกดีวางเรียงไปเลยจะกี่ดาวก็เลือกเอา

nopick
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 01, กันยายน 2013, 12:57:45 pm »

การ duo ที่มามาจากท่าน onelove
http://www.boransat.net/board/index.php?topic=57772.0

วิธีติดมาจาก http://www.youtube.com/watch?v=W7i0_wCBgfo
palapa duo as5

และหลายๆท่านที่ได้แบ่งปันประสบการณ์การติดตั้งในครั้งนี้

ขอบคุณครับ
srw
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 02, กันยายน 2013, 03:40:24 pm »

คุณ nopick  ครับ ขอถามเรื่องเข็มทิศหน่อย พอดีผมได้จากวิทยากร sattelite2U  และให้เข็มทิศผมมา ได้บอกวิธีการหาตำแหน่ง LNB ผมไว้  แต่  ผมไม่ได้จดไว้  ตอนนี้ลืม กรุณาช่วยบอกผมอีกครั้งได้ไหมครับ ขอบคุณมากครับท่าน

srw
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 02, กันยายน 2013, 03:44:05 pm »

คุณ nopick  ครับ ขอถามเรื่องเข็มทิศหน่อย พอดีผมได้จากวิทยากร sattelite2U  และให้เข็มทิศผมมา ได้บอกวิธีการหาตำแหน่ง LNB ผมไว้  แต่  ผมไม่ได้จดไว้  ตอนนี้ลืม กรุณาช่วยบอกผมอีกครั้งได้ไหมครับ ขอบคุณมากครับท่าน

-- เห็นแล้วครับ  พอดีมองข้ามไปครับท่าน

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์